เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 14915 ห่าม คือ อะไร
มอม
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 04:21

คงเคยได้ยินภาษิตว่า ชิงสุกก่อนห่าม
ขอถามค่ะว่า สำหรับผลไม้นั้น เรียงลำดับอย่างไรกันแน่
เหมือนเคยรู้จักแต่ ดิบ แล้ว แก่ แล้ว สุก (ไม่รู้ว่า เข้าใจถูกหรือเปล่า) ถ้าอย่างนั้น ห่ามนี่เป็นอย่างไรคะ สงสัยน่ะค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 พ.ค. 01, 18:15

ห่ามเป็นอย่างไร...

ถ้าว่ากันด้วยเรื่องผลไม้แล้ว ห่ามน่าจะหมายถึง จะสุกก็ไม่สุก จะดิบก็ไม่ดิบ (แต่ไม่ใช่ดสุกๆดิบๆ)
เพราะฉะนั้น ถ้าจะเรียงตามอายุ ก็น่าจะได้ ดิบ ห่าม สุก(แก่)
แต่ผลไม้บางชนิดก็ไม่เรียกดิบ ห่าม หรือสุก มีศัพท์เรียกเฉพาะ เช่นมะพร้าว จะเป็น อ่อน ทึนทึก แก่ ห้าว...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 พ.ค. 01, 21:23

อย่างที่คุณแจ้งบอกค่ะ   ห่ามคือช่วงที่ผลไม้ใกล้สุกแต่ยังไม่ทันสุกดี    แต่ก็พ้นระยะดิบมาแล้ว
นำมาเป็นสำนวนไทย " ชิงสุกก่อนห่าม"  หมายถึงหนุ่มสาวชิงได้เสียกันเสียก่อนแต่งงาน  ไม่เป็นไปตามขั้นตอนที่สมควร

อย่าชิงสุกก่อนห่ามไม่งามดี
เมื่อบุญมีคงจะมาอย่าปรารมย์
(ภาษิตอิศริญาณ)
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 พ.ค. 01, 22:24

แล้ว ห่าม ใน บ้าจริง เล่นอะไรห่ามๆ นี่จะมาจากช่วงผลไม้ใกล้สุกหรือเปล่าครับ
สำนวนที่ว่า รักดีหามจั่ว รักชั่วหามเสา ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าจะไปเกี่ยวอะไรกับเสากับจั่ว
แล้วอีกอันนึง กว่าถั่วจะสุกงาก็ไหม้ แปลว่าอะไรครับ เป็นสำนวนไทยที่เอามาเรื่องสามก๊กหรือเปล้า ( ตอนที่โจสิตร่ายโศลกเพื่อให้โจผีปล่อยตัวไป )
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 พ.ค. 01, 22:28

ขออนุญาตมาต่อกลอนฉบับเต็มของคุณเทาชมพูนะคะ

"ชิงสุกก่อนห่าม"

จงรักนวลสงวนงามห้ามใจไว้
อย่าหลงใหลจงจำคำที่ร่ำสอน
คิดถึงหน้าบิดาและมารดร
อย่ารีบร้อนเร็วนักมักไม่ดี
เมื่อสุกงอมหอมหวนจึงควรหล่น
อยู่กับต้นอย่าให้พรากไปจากที่
อย่าชิงสุกก่อนห่ามไม่งามดี
เมื่อบุญมีคงจะมาอย่าปรารมภ์
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 พ.ค. 01, 23:22

เรื่องห่ามๆ ขอเชิญท่านอื่นตอบครับ แต่ตัวผมน่ะชอบมะม่วงห่าม หรือมะม่วงเข้าไคล ยังไม่สุกดีแต่ไม่ดิบแล้ว

เรื่องกว่าถั่วจะสุก งาก็ไหม้ ขออนุญาตเดาว่า ไม่เกี่ยวกับสามก๊กครับ เพราะในสามก๊กตอนนี้ไม่มีงาอยู่ด้วยซักเม็ด มีแต่ต้นถั่วเถาถั่วคั่วเม็ดถั่ว แล้วจีนก็ไม่มีสำนวนนี้ (ถั่วๆ งาๆ) พูดกันในภาษาจีนด้วย เป็นแต่ไทยเราเองเห็นเองว่า ถั่วเม็ดใหญ่ งาเม็ดเล็ก เอามาคั่วด้วยกันถั่วที่เม็ดใหญ่สุกช้ากว่า กว่าจะสุกได้งาก็ไหม้ไปหมดแล้ว หมายความว่าชักช้าทำอะไรไม่ทันการณ์
ที่โจสิดเขียนกวีให้พี่ชายตัวเองคือโจผีนั้นไม่ได้มีนัยอย่างนั้นครับ มีนัยว่า พี่น้องกันเอง ล้างผลาญกันเอง คือพระเจ้าโจผีจะหาเรื่องฆ่าโจสิด จึงบัญชาให้แต่งกลอนเกี่ยวกับความรักพี่น้องไม่ให้มีคำว่าพี่ว่าน้องอยู่เลย ถ้าแต่งไม่ได้จะตัดหัว โจสิดซึ่งเป็นนักกวีเลื่องชื่ออยู่ก็ว่ากลอนสด มีความว่า คนเขาตัมถั่วหรือคั่วถั่วในกะทะ ใช้เถาถั่วเป็นเชื่อเพลิง เม็ดถั่วในกะทะร้อน ร้องไห้บอกเถาถั่วว่า ต่างเกิดจากรากเดียวกัน ใยจะมาผลาญกันเองด้วยไฟโทสะอันร้อนเล่า.... โจผีได้ยินก็ใจอ่อน ยอมปล่อยโจสิดไป ไม่มีนัยเกี่ยวกับการชักช้าเสียเวลาไม่ทันการณ์ ดังนั้นผมจึงเดาว่า คำสำนวน 2 สำนวนนี้ไม่เกี่ยวข้องกันครับ ไทยไม่ได้เอามาจากจีน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 00:25

ทำไม รักดีต้องหามจั่ว รักชั่วต้องหามเสา...

ผมว่า "ชั่ว"ในสำนวนนี้ไม่ได้หมายความไปถึง ไม่ดี หรือเลว แต่น่าจะเป็น "ขี้เกีขจ" มากกว่า
ดูรูปสำนวนนี้แล้วคงจะมีที่มาจากการสร้างบ้านทรงไทยแน่ครับ  บ้านทรงไทยเป็นบ้านที่ประกอบได้
ใครจะปลูกเรือนก็ไปซื้อชิ้นส่วนจากร้านที่ปรุงเรือนขาย มีทั้งจั่ว ฝาบ้าน เสา ฯลฯ พร้อมสรรพ
เมื่อซื้อแล้วก็ต้องขนย้ายพวกชิ้นส่วนต่างๆ ไปยังสถานที่ปลูกบ้าน  ชิ้นส่วนของบ้านมีทั้งที่ขนยาก
ขนง่าย ผมเดาว่าเสาน่าจะขนยากที่สุด เพราะเป็นซุงทั้งต้น มีน้ำหนักมาก ส่วนจั่วน้ำหนักเบากว่า
ขนง่าย พวกช่างมีฝีมือก็จะยกของเบาๆ ไป พวกกรรมกร หรือพวกที่เป็นช่างฝึกหัดต้องไปยกของ
หนักๆ  พอยกหลายๆ บ้านเข้าก็เหนื่อย ต้องพยายามพัฒนาฝีมือตนเองให้อยู่ในระดับช่างบ้าง
จะได้ไม่ต้องยกของหนักๆ  ใครที่ขี้เกียจหน่อยไม่ยอมพัฒนาตนเองก็ต้องยกเสาต่อไป โบราณท่าน
เลยพูดให้คล้องจองเสียเลยว่า "รักดีหามจั่ว รักชั่วหามเสา"  มั่วอย่างนี้พอเข้าเค้ามั้ยครับ...
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 23:20

รู้สึกว่า กว่าถั่วจะสุก งาก็ไหม้
จะมาจากทํากระยาสารท หรือเปล่า (ไม่ค่อยแน่ใจ คุ้นๆ)
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 08:21

คำแปลศัพท์ฉบับแม่หญิงเรไร

"ห่าม"   หมายถึง ผู้ชายหน้าทะเล้น   เจ้าชู้นิด ๆ   ขวางโลกหน่อย ๆ   ร้องเพลงเก่ง และ ....น่ารัก
ตัวอย่าง  เช่น   แจ้ง ใบตอง   เป็นต้น
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 08:30

ว้าววววว
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW621x009.gif'>
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 09:48

อย่าเอื้อมเด็ดดอกฟ้า........มาถนอม

สูงสุดมือมักตรอม...........อกไข้  

เด็ดแต่ดอกพยอม...........ยามยาก  ชมนา

สูงก็สอยด้วยไม้..............อาจเอื้อมเอาถึง

ท่องเอาไว้นะ แจ้ง ใบตอง จะได้ไม่เจ็บช้ำน้ำใจอีก

ล้อเล่นครับแม่หญิง.....ทำเอาผมหวั่นไหวอีกแล้ว

แม่หญิงให้ความหมายของคำว่า "ห่าม" ได้ใกล้เคียงครับ

ที่ตรงมากๆ ก็ตรงคำว่าน่ารักนี่แหละ อย่างนี้ต้องขอความกรุณา

แม่หญิงมาเป็นพจนานุกรม ฉบับประจำตัวของแจ้ง ใบตอง เสียแล้ว
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW621x010.gif'>
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 13:03

พจนานุกรมฉบับแม่หญิงเรไร ไม่มีคำว่า "ของสูง" ค่ะ
ทุกอย่างในโลกนี้เท่าเทียมกัน

เอาบทนี้มาฝากคุณแจ้งค่ะ

โอ้ว่าดวงใจอยู่ไกลลิบ
เหลือจะหยิบมาชมภิรมย์สันต์
เหมือนดวงดาววาววาวอยู่กลางครัน
ชิดสวรรค์สุดเอื้อมมาเชยชม

เสียแรงชื่ออุษานารี
ใยไม่มีเทวามาอุ้มสม
ปล่อยให้นั่งฟูมฟายอกตรม
ร้อนระบมอนาถจะขาดใจ

รสใดไม่เหมือนรสรัก
หวานนักหวานใดจะเปรียบได้
แต่มิได้เชยชมสมใจ
ขมใดไม่เทียบเปรียบปาน
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 14:45

โธ่! แม่หญิงงงงงงงงง  กะเดี๋ยวคุณแจ้งเก๊าะไม่เป็นอันทำวิทยานิพนธ์กันพอดี  จบช้าหมดทุนเข้าตะแกจะหาเหตุไปประท้วงหน้าบ้านแม่หญิงขอให้รับผิดชอบจะว่าไงล่ะคะ?
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 15:10

อดไม่ได้.... แจมเสียหน่อย
ตามบท (มิวสิกวิดีโอ) ผมก็ต้องมาทำหน้าเศร้าๆ ยิ้มเหงาๆ เศร้าพองามๆ ....

พูดสั้นๆ ประโยคเดียว - ยินดีด้วย
(ฉุกใจได้คิดสิการแล้ว ดังดวงแก้วตกต้องแผ่นผา
ร้าวระยำช้ำจิตเจ็บอุรา ปิ้มว่าจะวายชีวี...)

พยายามสวมบท ดร. นิกขา เอ๊ย - น.ก.ขาสุดฤทธิ์ครับ
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 15:35

ก่อนจะเริ่มมหกรรมมิวสิกวีดีโอเรื่องใหม่   อิฉันขอความกรุณาให้คุณแจ้งทำวิทยานิพนธ์จบเสียก่อนนะเจ้าคะ
ส่วนพระเอกอกหักในบทนี้รับรองว่าไม่ตกงานเจ้าค่ะ  มีจ๊อบในอีกเว็บหนึ่งรออยู่แล้ว บทเด็ด แฮปปี้เอนดิ้งแบบห้าต่อหนึ่งเชียว
และตัวนางเอก....สตรีเป็นศัตรูของการเรียนนะหนู  กลับไปกินรวมมิตรใส่น้ำแข็ง  ฆ่าเวลาก่อนไป๊
หน้า: [1] 2
  พิมพ์