เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 59 60 [61] 62 63 ... 101
  พิมพ์  
อ่าน: 418907 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 10
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 900  เมื่อ 30 เม.ย. 15, 13:23

มาเฉลยให้คนเกิดไม่ทัน ได้รู้
ภาพซ้ายบน อารีย์ นักดนตรี  ฉลอง สิมะเสถียร คุณชายกลางของบ้านทรายทอง
ภาพขวาบน  อารีย์ นักดนตรี  กับกำธร สุวรรณปิยะศิริ
ภาพซ้ายล่าง  อารีย์ นักดนตรีกับอาจินต์ ปัญจพรรค์ ศิลปินแห่งชาติ
ภาพขวาล่าง อารีย์ นักดนตรีกับวงดนตรีสุนทราภรณ์

ป้าหวัน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 56

ความคิดเห็นที่ 901  เมื่อ 30 เม.ย. 15, 14:45

[ปากนํ้า พศ 2478]

ผมคิดว่าน่าจะเป็นตรงนี้นะครับ ถ่ายภาพเมื่อวันที่ ๒๗ เมษายน ๒๕๕๘ ระยะเวลาห่างจากภาพเดิม ๘๐ ปี

ถนนประโคนชัย หน้าศาลหลักเมืองสมุทรปราการ มุ่งหน้าไปทางสามแยกถนนสายลวดและถนนท้ายบ้าน

ในฐานะเด็กปากน้ำรุ่นเก๋ากึ๊ก คิดว่าน่าจะเป็นตรงหัวมุมเลี้ยวไปตลาดราชา และวัดกลางวรวิหาร ขอโทษที่จำชื่อถนนไม่ได้ รู้สึกจะเลี้ยวไปทางร้านวัฒนาพานิช  ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ขอติดdisclaimer ด้วย แต่ดิฉันจำไฟไหม้ตลาดปากน้ำครั้งใหญ่ได้ ในความรู้สึกของเด็ก น่ากลัวมากค่ะ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 902  เมื่อ 30 เม.ย. 15, 15:47

ขอบคุณ

อาจารย์เทาชมพู
ป้าหวัน

สำหรับข้อมูล

ผมไม่อยากพิมพ์มากเพราะพิมพ์ไปยาวจะผิดอยู่เสมอ

นิยายอีกเรื่องที่เอามาทำละครโทรทัศน์   ฉายที่ช่องบางขุนพรหม
คือเรื่อง ลูกทาส ผมอ่านติดมาก
สมัยที่คุณสุวัฒน์เขียนลงในเดลิเมล์วันจันทร์
ตอนนั้นน่าจะอยุ่แค่ชั้นประถม  อ่านทุกฉบับ (แต่ไม่ได้ดูโทรทัศน์)

ผมเคยได้ออกโทรทัศน์ช่องบางขุนพรหม เต็มรายการเกือบชั่วโมง
ในรอบชิงชนะเลิศ ตอบปัญหาของ สปอ. แข่งกับวัดสุทธิวราราม
พิธีกรคือคุณ ธาดา เต็มบุญเกียรติ์   แต่ดันแพ้วัดสุทธิฯในวันนั้น

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 903  เมื่อ 30 เม.ย. 15, 16:13

รูปนี้อายุเกิน 50 ปี  ดาราในเรื่องก็ดับแสงไปแล้วหลายดวง
คุณอารีย์เล่นเป็นนางเอก  บุรุษอาวุโสที่มีภาพวาดประดับฉากคือทัต เอกทัต  นักแสดงอาวุโส     หนุ่มสองคนในฉากนี้ คนขวาสุดคือคุณกำธร พระเอกลูกทาส  อีกคนน่าจะเป็นชาลี อินทรวิจิตร ศิลปินแห่งชาติ
นักแสดงชายผู้นั่งพับเพียบอยู่ทางซ้ายคือจำรูญ หนวดจิ๋ม ตลกอาวุโสยุคเดียวกับล้อต๊อก สมพงษ์ พงษ์มิตร

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 904  เมื่อ 30 เม.ย. 15, 17:35

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพูอีกครั้ง

คงจะเป็นภาพสุดท้ายเกี่ยวกับทีวี (ยังมีภาพอยู่อีก คงจะเบื่อกันแล้ว)
จากละครเรื่องนุสรา

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 905  เมื่อ 01 พ.ค. 15, 09:59

ภาพลายเส้นจากหนังสือของ Fournereau

ป้าหวัน
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 906  เมื่อ 01 พ.ค. 15, 13:33

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพูอีกครั้ง

คงจะเป็นภาพสุดท้ายเกี่ยวกับทีวี (ยังมีภาพอยู่อีก คงจะเบื่อกันแล้ว)
จากละครเรื่องนุสรา
ไม่เบื่อค่ะ ช้อบชอบ ดูแล้วคิดถึงทีวีบางขุนพรหม Please Sir, I want some more.
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 907  เมื่อ 01 พ.ค. 15, 14:10

ดูโฆษณาสินค้าในสมัยนั้น ยัง Low tech

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 908  เมื่อ 01 พ.ค. 15, 14:18

เรื่องขุนศึก ของไม้ เมืองเดิม พศ 2502-2504 เห็นเขาว่าฮิตยอดนิยม

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 909  เมื่อ 01 พ.ค. 15, 14:31

ป้าหวันครับ จัดให้แล้วไม่รู้จะถูกใจ หรือไม่
สุดท้ายจริงๆ  

สามภาพแรกเรื่อง สาปสวาท

ภาพสุดท้าย ชรินทร์

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 910  เมื่อ 01 พ.ค. 15, 14:41

ได้มาจากเวปหนึ่ง น่าจะเป็นภาพสะสมของคุณอารีย์ นักดนตรี 
ผมเอามาลงเอง   ท่านคงจะไม่มา sue ผม
ป้าหวัน
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 911  เมื่อ 01 พ.ค. 15, 20:51

ขอบคุณมากค่ะ ได้เดินทางย้อนเวลาจริงๆค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 912  เมื่อ 02 พ.ค. 15, 08:20

เดินย้อนเวลากลับไปที่ช่อง 4 วังบางขุนพรหม  เชิญคุณป้าหวันและท่านอื่นๆที่เกิดไม่ทัน เดินตามมานะคะ

สมัยนั้นอะไรๆก็ทำกันสดๆ เป็น live show ทุกรายการ  เว้นแต่ข่าวเท่านั้นที่ต้องไปถ่ายเป็นหนังสารคดีขาวดำมาฉาย   ส่วนละคร โฆษณา เกมส์โชว์ทั้งหลาย เล่นกันสดหมด
ละครระดับยักษ์อย่างขุนศึก แสดงเดือนละครั้ง  ครั้งละ 1 ตอน   เป็นรายการสุดท้าย  ในยุคที่ทีวียังมีไม่ทั่วถึงในกรุงเทพ(ต่างจว.ไม่ต้องพูด)  ในละแวกที่มีทีวีเครื่องเดียว โดยมากเป็นร้านของชำศูนย์รวมของตรอกหรือซอย   ชาวบ้านก็อุ้มลูกจูงหลานมาจองที่แคบๆหน้าจอ รอดูคุณกำธรและคุณอารีย์
ดาราทีวีช่อง 4  คือพนักงานบริษัททีวีแห่งนั้น กลางวันทำงานตามหน้าที่ ตกค่ำไปออกทีวี เป็นดารานักแสดง นักพากย์  ทำงานหลังฉาก แล้วแต่จะถูกกำหนด      ทุกคนทำงานได้รอบตัว  ไม่มีใครทำหน้าที่เดี่ยวๆ  คุณอารีย์เองก็ทำทั้งเป็นดารานักแสดง ผู้อ่านรายการประจำวัน   พรีเซนเตอร์โฆษณา

เรื่องขุนศึกเช่นเดียวกับละครเรื่องอื่นๆคือจัดฉากในห้องส่ง ถ่ายทำในห้องส่ง   เล่นกันสดๆร้องเพลงกันสดๆ  ถ้าจำบทไม่ได้ก็มีคนบอกบท  บางทีเสียงคนบอกบทก็ลอดไมค์ออกมาให้คนดูได้ยินกันทั่วถึง(แต่นักแสดงไม่ได้ยินก็มีบ่อยๆ)  เงากล้องถ่ายก็เคลื่อนไหวผ่านหน้าผ่านหลังไปมา    แต่ทั้งหมดนี้ไม่ได้ทำให้คนดูระย่อต่อความสนุกสนานที่ได้รับจากละคร     คุณกำธรก็เป็นพระเอกขวัญใจเล่นได้ทุกบท ตั้งแต่เป็นเสมา ไปจนนาวีพระเอกในเรื่องสาปสวาท   คุณอารีย์ก็เล่นได้ตั้งแต่แม่หญิงเรไร ไปจนบทตลกอย่างนุสรา ที่ได้แรงบันดาลใจจาก I Love Lucy  ทีวีซีรีส์เรื่องดังในยุคนั้น
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 913  เมื่อ 02 พ.ค. 15, 09:06

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพู

ภาพลายเส้นในหนังสือ ของโฟเนโร 

ลองเทียบกับภาพถ่ายรูปที่สองที่เราเห็นกันบ่อย

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 914  เมื่อ 02 พ.ค. 15, 09:29

ขอโทษนะครับ เข้ามาสายไปนิด

ผมมีประสบการณ์กับคุณน้าอารีย์ นักดนตรีสมัยเด็กๆตั้งแต่อยู่ชั้นประถมแหละครับ ไม่ต้องบอกว่าผมนิยมชมชอบนางเอกคนนี้เพียงไร  เมื่อขึ้นมัธยมผมไปเข้าโรงเรียนประจำ วันหนึ่งได้เห็นดาราขวัญใจมาเยี่ยมเพื่อน  คือเธอได้อุปการะหลานชายคนนี้ไว้  จะด้วยเหตุผลอะไรผมก็ไม่ได้ซักถาม  เอาเป็นว่าช่วงบ่ายสองสามโมงของวันพฤหัส เธอจะเดินเข้ามาในโรงเรียน เอาขนมนมเนยมาส่งให้ พูดคุยไม่นานแล้วก็กลับ นัยว่าเธอมีเวลาน้อย ต้องรีบกลับไปทำงาน

ผมอยากจะสารภาพความจริง คุณน้าคงไม่โกรธผม  ตอนเห็นครั้งแรกๆผมนึกว่าคุณน้าใส่หน้ากากมา  คือคงแต่งหน้าไว้แหละครับ แต่หนาเว่อร์ กลบร่องรอยความทรุดโทรมของหญิงวัยสามสิบที่กร้านแสงและความร้อนของสปอร์ตไลท์ในห้องส่งทีวีขาวดำ พอกรายไปใกล้ๆแบบยอมเสียมารยาทนิดๆ ได้ยินคุณน้าอบรมสั่งสอนเพื่อนผม ไม่ให้ขี้เกียจ ดีแต่เล่น ไม่เอาใจใส่ต่อการเรียน บลา บลา บลา น้ำเสียงของดาราคนโปรดเปลี่ยนไปอีกอย่าง เธอดุมากนะครับ  ผมเคยถอดใจ ไม่รอเฝ้าคอยดูคุณน้าแล้ว กลัวจะถูกอบรมเข้าให้มั่ง
ขออภัยหากที่โพส์ตนี้ผมจะล่วงเกินคุณน้าบ้าง แต่มันเป็นความคิดของเด็กๆที่ยังอยู่ในวัยที่ไม่มีจริตน่ะครับ
หน้า: 1 ... 59 60 [61] 62 63 ... 101
  พิมพ์