เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 101
  พิมพ์  
อ่าน: 420595 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 10
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 18:05

6 สิงหาคม 2478 ที่ปากนํ้าสมุทรปราการ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 20:54

รบกวนถามต่ออีกนิดนะคะ
ตึกหลังคาแดงในภาพของคุณVicคือตึกอะไรคะหรือวัด
มีสถานที่ในภาพที่น่าสนใจและปัจจุบันต่างจากในภาพมากไหมคะ50กว่าปี
ดิฉันไม่คุ้นทางปากน้ำสมุทรปราการค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 21:38

เดี๋ยวนี้เป็นสำนักงานเทศบาลนครสมุทรปราการครับ
แต่ก่อสร้างจนจำสภาพเดิมไม่ได้แล้ว
แมวเซา
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 22:26

ผมชื่นชอบการออกแบบลักษณะใบเรืออย่างนี้มาก เพราะรู้สึกว่าแข็งแรงทนทาน สะดวก รวดเร็วในการใช้งาน เป็นความสุดยอดในเชิงวิศวกรรมแล้ว ความสุดพิศดารในศิลปการออกแบบคือดูเูหมือนครีบของปลาเพื่อมารับกับส่วนหัวที่เป็นรูปหัวปลาคู่กันดีครับ
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 28 ก.ย. 14, 11:11

คุณแมวเซา ครับผมชื่นชมเรื่องการทำเรือเล็กๆของชาติเรา  เช่นเรือสำปั้น เรือพาย เรือแจวทั้งหลาย
คนไทยใช้ สร้าง พัฒนาเรื่อยมา จนมีรูปร่างสวยงาม ประณีต   เราเน้นการใช้งาน ไม่ใช้ท่องเทียว
(เลยไม่อลังการเท่า เรือกอนโดล่า)
มีคำภาษาอังกฤษที่เกี่ยวกับเรือที่ผมเพิ่งได้ยิน คือ
PIROGUE เรือขุดจากไม้ต้นเดียว
PINNACE  เรือบดที่อยู่บนเรือใหญ่ หรือเรือใบเล็กยาว

คลองมหานาค 2478

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 28 ก.ย. 14, 22:25

ตึกหลังคาแดงในภาพของคุณVicคือตึกอะไรคะหรือวัด
มีสถานที่ในภาพที่น่าสนใจและปัจจุบันต่างจากในภาพมากไหมคะ50กว่าปี
ดิฉันไม่คุ้นทางปากน้ำสมุทรปราการค่ะ
ตึกหลังคาแดงริมแม่น้ำ คือสโมสรนักเรียนนายเรือ ที่โรงเรียนนายเรือ สมุทรปราการ
ก่อสร้างประมาณปี2497-98 หลังจากโรงเรียนนายเรือย้ายกลับจากเกล็ดแก้ว
ที่ลานหญ้าด้านหน้าสโมสร เคยเป็นที่ตั้งอนุสรณ์ร.ล.ธนบุรี
ยังเคยเห็นร.ล.ธนบุรีตอนที่เขาจูงมาจอดเทียบที่ริมน้ำหน้าโรงเรียน เพื่อตัดส่วนที่สำคัญไว้เป็นอนุสรณ์
ต่อมามีโครงการปรับปรุงพื้นที่บริเวณโรงเรียนในวาระครบหนึ่งร้อยปีการก่อตั้ง อนุสรณ์ร.ล.ธนบุรีได้ถูกชะลอมาไว้ที่ตั้งปัจจุบัน
ส่วนอาคารสโมสรหลังแดงๆริมน้ำถูกรื้อแล้วสร้างใหม่เป็นอะไรไม่มั่นใจครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 29 ก.ย. 14, 07:05

คลองมหานาค ในสมัยรัชกาลที่ ๖

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 29 ก.ย. 14, 07:58

ตึกหลังคาแดงริมแม่น้ำ คือสโมสรนักเรียนนายเรือ ที่โรงเรียนนายเรือ สมุทรปราการ
ก่อสร้างประมาณปี2497-98 หลังจากโรงเรียนนายเรือย้ายกลับจากเกล็ดแก้ว
ที่ลานหญ้าด้านหน้าสโมสร เคยเป็นที่ตั้งอนุสรณ์ร.ล.ธนบุรี
ยังเคยเห็นร.ล.ธนบุรีตอนที่เขาจูงมาจอดเทียบที่ริมน้ำหน้าโรงเรียน เพื่อตัดส่วนที่สำคัญไว้เป็นอนุสรณ์
ต่อมามีโครงการปรับปรุงพื้นที่บริเวณโรงเรียนในวาระครบหนึ่งร้อยปีการก่อตั้ง อนุสรณ์ร.ล.ธนบุรีได้ถูกชะลอมาไว้ที่ตั้งปัจจุบัน
ส่วนอาคารสโมสรหลังแดงๆริมน้ำถูกรื้อแล้วสร้างใหม่เป็นอะไรไม่มั่นใจครับ
คุณJalitoถูกครับ ผมผิด
ตอนแรกคิดจะตอบว่าเป็นโรงเรียนนายเรือเหมือนกัน แต่ลังเล
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 29 ก.ย. 14, 14:31

นอกเรื่องเมืองบางกอก สักนิด

ได้ดูสารคดีนำเที่ยว  ล่องแม่นํ้าไนเจอร์ ประเทศมาลี
ด้วยเรือ พินนาเซ ชนิดยาว  เขาวางเครื่องยนต์แปลกมาก
เพิ่งเคยเห็น
คือวางอยู่ในเรือ เจาะช่องในท้องเรือ   ให้ใบพัดลงไปอยู่ในนํ้า   

เครื่องเรือหางยาว  ทำหางให้สั้น  น่าวางอย่างนี้ได้
แต่ถ้านํ้าเรืออย่างเร็ว อาจถึงจมได้ 
ทำผนังกันนํ้าไว้สองชั้น และ ยกลำเรือด้านหางเรือให้สูง 

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 29 ก.ย. 14, 19:20

เรือจ้างข้ามฟากในแม่น้ำเจ้าพระยา ฝั่งธนบุรี

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 11:13

คนสุดท้ายที่กางร่ม เหมือนจะเป็นพระนะคะ

ส่วนเจ็กสวมหมวกที่อยู่หัวเรือกำลังตักน้ำ จะหาบไปขายด้วยหรือไม่หนอ ?
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 11:20

คนสุดท้ายที่กางร่ม เหมือนจะเป็นพระนะคะ

ส่วนเจ็กสวมหมวกที่อยู่หัวเรือกำลังตักน้ำ จะหาบไปขายด้วยหรือไม่หนอ ?

ใช่ครับเป็นพระสงฆ์ และดูดีๆนะ บรรดาแม่ค้าขึ้นจากเรือลำหน้า แต่ไปเหยียบหัวเรืออีกลำขึ้นฝั่ง  เจ๋ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 11:34

นึกถึงความหลังตอนเด็กๆ  เคยนั่งเรือจ้างข้ามฟากเจ้าพระยา  เวลาขึ้นต้องขึ้นทางหัวเรือ
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 12:45

ค้นเจอรูปเก่าที่ขายกันในE-Bay ขออนุญาติมาลงคงมิเป็นไรนะคะ ไม่เห็นในกระทู้นี้ ถ้าเคยลงขออภัยด้วย
1) เป็นรูปวัดแจ้งปี1901_อาจารย์มีเกร็ดเล่ามั้ยคะ
2) ตลาดน้ำ_อาจารย์ว่าช่วงไหนคะ ที่ไหนด้วย

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 13:36

อ้างถึง
ได้ดูสารคดีนำเที่ยว  ล่องแม่นํ้าไนเจอร์ ประเทศมาลี
ด้วยเรือ พินนาเซ ชนิดยาว  เขาวางเครื่องยนต์แปลกมาก
เพิ่งเคยเห็น
คือวางอยู่ในเรือ เจาะช่องในท้องเรือ   ให้ใบพัดลงไปอยู่ในนํ้า   

เรือข้ามฟากจากตลาดเมืองพิจิตร ไปสถานีรถไฟพิจิตร ประมาณปี พ.ศ. 2530 นี่เอง ก็ยังเจาะช่องเอาใบพัดเรือจุ่มน้ำอย่างนี้เหมือนกันครับ
แต่ตอนนี้ เรือที่ว่านี้ไม่มีแล้ว เพราะว่ามีการทำสะพานจึงเคเบิลจากฝั่งตลาดไปฝั่งสถานีรถไฟ เรือข้างฟากจึงหมดความนิยมลงไปครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 101
  พิมพ์