เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 101
  พิมพ์  
อ่าน: 420355 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 10
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 450  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 08:27

นี่ประตูทางเข้าวัดอุภัยราชบำรุง ตลาดน้อย มีลักษณะคล้ายกันแต่ไม่ใช่ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 451  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 09:17

ซุ้มประตูดูคล้ายวัดจักรวรรดิ สำเพ็ง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 452  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 10:12

วัดนี้รั้ววัดำแพงใบเสมาเหมือนกำแพงวังเลย หลังต้นมะพร้าวคือโบสถ์วัด  รถโดยสารสาย ๘๐ ผ่านหน้าวัด

ปักป้ายเรียนพิเศษเสริมวัดอินทร  ตกใจ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
shiromax
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 453  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 13:03

ขอบคุณครับทุกท่านสำหรับคำตอบภาพแรกได้คำตอบแล้วคือถนนทรงวาด ส่วนภาพวัดยังต้องช่วยกันวิเคราะห์กันต่อครับ
shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 454  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 13:28

วัดนี้รั้ววัดำแพงใบเสมาเหมือนกำแพงวังเลย หลังต้นมะพร้าวคือโบสถ์วัด  รถโดยสารสาย ๘๐ ผ่านหน้าวัด

ปักป้ายเรียนพิเศษเสริมวัดอินทร  ตกใจ

ได้คำตอบแล้วครับ ถ่ายหน้าวัดประยูรวงศาวาส ฝั่งธนบุรี ครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 455  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 13:40

ได้คำตอบแล้วครับ ถ่ายหน้าวัดประยูรวงศาวาส ฝั่งธนบุรี ครับ

คงเป็นช่วงรั่วเหล็กแดงหายไปทั้งแถบ
shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 456  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 14:02

วัดนี้รั้ววัดำแพงใบเสมาเหมือนกำแพงวังเลย หลังต้นมะพร้าวคือโบสถ์วัด  รถโดยสารสาย ๘๐ ผ่านหน้าวัด

ปักป้ายเรียนพิเศษเสริมวัดอินทร  ตกใจ

คงเป็นช่วงรั่วเหล็กแดงหายไปทั้งแถบ

ใช่คับ รั้ววัดประยูรฝั่งด้านสะพานพุทธ สภาพปัจจุบันรื้อซุ้มและรั้วเดิมทำใหม่หมดแล้ว แต่ตึกแถวข้างวัดยังเหมือนเดิม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 457  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 15:00

ภาพนี้ให้คำตอบเรื่องสิ่งก่อสร้างต่างๆ ของสถานีรถไฟสายปากน้ำได้ชัดเจน

อาคารปูนริมถนน ด้านหลังเป็นโรงรถไฟซึ่งเป็นบริเวณชานชลา

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 458  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 16:57

ใช่แล้ว จำได้ แปลว่าสถานีนี้สร้างใหม่หลังสงครามนะซี
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 459  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 17:02

สงสัยเรื่องตะปิ้งนี่มานานแล้วค่ะ มันทำด้วยโลหะ เด็กผิวอ่อนบางเวลาเสียดสีคงเจ็บ อีกอย่างเวลาอากาศเย็นๆทั้งเนื้อทั้งตัวมีแต่ตะปิ้งอันแค่นี้จะพอหรือคะ

เอามาฝากคุณหนูแอนนา

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 460  เมื่อ 31 ต.ค. 14, 19:37

หายสงสัยแล้วค่ะ อาจารย์ ยิงฟันยิ้ม  เด็กโบราณนี่ดูใสๆดีนะคะ น่ารักดีค่ะ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 461  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 00:57

ภาพนี้ให้คำตอบเรื่องสิ่งก่อสร้างต่างๆ ของสถานีรถไฟสายปากน้ำได้ชัดเจน

อาคารปูนริมถนน ด้านหลังเป็นโรงรถไฟซึ่งเป็นบริเวณชานชลา
ถนนพระรามสี่ตรงหน้าสถานีรถรางสายปากน้ำกว้างประมาณถนนสุรวงศ์ เดินข้ามมาตึกแถวฝั่งตรงข้ามไม่กี่ก้าวเอง
ปัจจุบันกว้างมากเพราะผนวกเอาคลองหัวลำโพงที่ถูกถมเข้าไปด้วย
บริเวณที่เคยเป็นตัวสถานีตลอดจนชานชาลาที่มีหลังคาคลุมก็อยูกลางถนนพระรามสี่วันนี้นั่นเอง
shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 462  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 02:16

ภัตตาคารห้อยเทียนเหลา ถนนเสือป่า ภัตตาคารอาหารจีนอันดับต้นของกทม.สมัยก่อน
ปัจจุบันอาคารรื้อไปแล้ว ที่ตั้งเดิมอยู่ติดกับตึกธนาคารกสิกรไทยสาขาเสือป่า

ไม่ทราบว่าท่านไหนเคยไปใช้บริการบ้าง และว่าทำไมเค้าถึงเลิกกิจการ พอมีเรื่องราวของที่นี่มั๊ยครับ

shiromax
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 463  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 02:24

ถนนพระรามสี่ตรงหน้าสถานีรถรางสายปากน้ำกว้างประมาณถนนสุรวงศ์ เดินข้ามมาตึกแถวฝั่งตรงข้ามไม่กี่ก้าวเอง
ปัจจุบันกว้างมากเพราะผนวกเอาคลองหัวลำโพงที่ถูกถมเข้าไปด้วย
บริเวณที่เคยเป็นตัวสถานีตลอดจนชานชาลาที่มีหลังคาคลุมก็อยูกลางถนนพระรามสี่วันนี้นั่นเอง

ภาพเก่ากับภาพใหม่นอกจากเรื่องสถานีต้นทางรถไฟสายปากน้แล้วำ ยังบ่งบอกอีกว่า ถนนมหาพฤฒาราม ได้ตัดถนนหลังจากระเบิดลงตัวสถานีรถไฟและชานชาลา เพราะสถานีและชานชาลาเดิมสร้างขวางถนนมหาพฤฒารามเชื่อมกับถนนพระราม4
กิมซัว แซ่ตั้ง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 464  เมื่อ 18 ธ.ค. 14, 22:33

ขออนุญาตตอบเรื่องรถนะครับ จากรูปนี้คือรถ1948-50 Fiat 1100 Cabriolet Derby Bertone โดยเป็นรถที่ไม่ใช่ตัวถังมาตรฐานจากโรงงานเป็นรถที่ผลิตพิเศษโดยสำนักออกแบบรถยนต์และตัวถังชื่อดังBertoneครับ ในรูปคันสีน้ำเงินเป็นรูปที่เมืองนอกของรถรุ่นเดียวกันครับ และรูปคันสีแดงคือFiat 1100 ในยุคเดียวกันครับ และผมมีรูปรถรุ่นนี้ในไทยอีกรูปนึงเพิ่งได้มาจากพ่อค้าขายรูป แต่คนละเลขทะเบียนกันครับ

หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 101
  พิมพ์