เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 26491 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 9
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 07 พ.ย. 12, 21:47

คุณเทาชมพูลองเข้าไปค้นดูจดหมายหัวข้อ "มือใหม่ไขความลับ" ลงวันที่ ๒๔ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๔ เวลา ๒๑.๓๘ น.

จะทราบความลับทั้งหมด

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 07 พ.ย. 12, 21:47

ภาพนี้เป็นภาพจากหนังสือที่ตีพิมพ์ในรัชกาลที่ ๖ เขียนโดย Prince Wilson ผู้ซึ่งเป็นแขกส่วนพระองค์ในการพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ครั้งที่ ๒ ซึ่งเจ้าชายได้เสด็จนมัสการภูเขาทอง พร้อมกับบรรยายภาพร้านค้าเช่าพระนี้ประกอบด้วยกัน จะเห็นว่าในตู้เป็นพระพุทธรูปศิลปะรัตนโกสินทร์สมัยรัชกาลที่ ๔ - ๕ เป็นพระหล่อและปิดทองคำเปลว ซึ่งพระเหล่านี้ปัจจุบันเล่นหาในวงการพระเครื่องจัดอยู่ในประเภทพระบูชาศิลปะรัตนโกสินทร์ครับ
Prince Wilson เป็นเจ้าชายจากประเทศไหนคะ  ดิฉันหาที่มาไม่เจอ 

คุณเพ็ญชมพูมีวิธีหาเว็บที่มาของรูปได้ยังไงกันน่ะ  ตกใจ

จากประเทศสวีเดน ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 07 พ.ย. 12, 21:54

น่าจะเป็น Prince Wilhelm นะคะ ตามลายพระหัตถ์  ตรงกับชื่อ William ของอังกฤษ

คุณเทาชมพูลองเข้าไปค้นดูจดหมายหัวข้อ "มือใหม่ไขความลับ" ลงวันที่ ๒๔ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๔ เวลา ๒๑.๓๘ น.

จะทราบความลับทั้งหมด

ยิงฟันยิ้ม
หาจากกูเกิ้ลแล้วไม่เจอค่ะ   ช่วยทำลิ้งค์ให้หน่อยได้ไหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 07 พ.ย. 12, 21:55

รูปนี้ถ้าเคยนำมาลง   ขอออกตัวว่าลืมแล้ว   พอทราบไหมคะว่าคลองไหน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 304  เมื่อ 07 พ.ย. 12, 21:58

น่าจะเป็น Prince Wilhelm นะคะ ตามลายพระหัตถ์  ตรงกับชื่อ William ของอังกฤษ

http://www.flickr.com/photos/boston_public_library/6123315677/สวีเดนครับ Prince Wilhelm of Sweden and Norway (1884-1965) 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 305  เมื่อ 07 พ.ย. 12, 22:27

http://www.flickr.com/photos/boston_public_library/6123315677/สวีเดนครับ Prince Wilhelm of Sweden and Norway (1884-1965)
มิได้สงสัยเรื่องสัญชาติของพระองค์ท่านค่ะ      ตั้งใจจะบอกว่าชื่อฝรั่งนั้น ชื่อเดียวกัน แต่ถ้าไปอยู่คนละประเทศ ก็กลายเป็นอีกชื่อ
จึงมีการเปรียบเทียบชื่อให้รู้  ถ้าหากว่าแปลเป็นอีกภาษา

ในพระรูปนี้ ด้านล่างเขียนว่า Prince William of Sweden  หมายความว่าพระนามวิลเฮล์มนั้น  ถ้าเป็นอังกฤษจะตรงกับชื่อวิลเลียม
ทำไมถึงต้องบอกกัน ก็เพราะข่าวสาร  ประวัติศาสตร์  และวรรณคดีของชาติหนึ่ง ถ้าไปแปลเป็นอีกภาษาหนึ่ง  เขาไม่ได้แปลเฉพาะเนื้อเรื่อง  บางทีเขาก็เปลี่ยนชื่อคนเป็นภาษาเขาด้วย    อย่างชื่อวิลเลียม(อังกฤษ) เยอรมัน (รวมสวีเดนด้วย) เรียกว่าวิลเฮล์ม   ถ้าไปฝรั่งเศส หรือสวิสฝรั่งเศส  ก็กลายเป็นกีโยม (Guillaume)
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 306  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 07:17

^
ขอรับ อ.เทาชมพู เข้าใจแล้วครับ  อายจัง

ตอนนี้จะขอนำภาพเรือโดยสาร ๒ ชั้นมาให้ชมกัน ภาพนี้เป็นเรือโดยสารที่คลองรังสิต ชวนให้นึกถึงคุณร่วมฤดี ซึ่งเคยถามถึงไว้ว่า เรือโดยสารแบบสองชั้นในเรื่อง "หลายชีวิต" บทประพันธ์ ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช มีหน้าตาเป็นเช่นไร .... หลายชีวิตซึ่งบางสิ่งหรือชะตากรรม ที่นำพวกเขามารวมกันที่เรือลำนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 307  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 09:21

ภาพนี้ควรจะถ่ายก่อนเดือนตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๐ เพราะยังเห็นชื่อ "ยาทันใจ" ที่ข้างเรือติดโฆษณาอยู่  หลังจากนั้นจะเปลี่ยนเป็นชื่อ "ยาทัมใจ"

ทั้งนี้เป็นไปตาม พระราชบัญญัติยา พ.ศ. ๒๕๑๐ ประกาศในราชกิจจานุเบกษาวันที่ ๒๐ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๒๐ มาตรา ๘๓ (๓)

ยิงฟันยิ้ม

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 308  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 11:03

เรือที่คุณ siamese เอามาให้ดูเป็นเรือวิ่งระยะสั้น

เรือสองชั้นที่ผมเคยนั่ง-นอนตลอดคืน จะใหญ่กว่านี้

ลำตัวเรือกว้างกว่าสี่เมตร

เวลานอนขวางสองคนยังมีที่เดินตรงกลางได้

คล้ายเรือที่เกาะเสม็ดตามรูป  (จะไม่มีเก้าอี้ พื้นเรือเรียบเปิดท้องเรือใส่ของใต้ท้องได้)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 309  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 12:47

ขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์เอามาให้ดูเป็นการศึกษานะครับ

http://www.lek-prapai.org/watch.php?id=726

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 310  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 13:01

ลำนี้ดูเหมือนจะเป็นเรือเมล์แดง คู่แข่ง

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 311  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 21:52

ที่ท่าน้ำวัดท่าซุง อุทัยธานี ยังมีให้เห็นครับ  ลองผ่านไปชมได้ครับ เดี๋ยวจะจมเสียหมด
เพราะดูเหมือนว่าขาดการดูแล ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 312  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 22:11

ดูจากทรงผมดัดหยิกไปทั้งหัว ยาวประบ่า  และแฟชั่นนุ่งผ้าถุงของแม่ค้าทั้งสาม   เดาว่าเป็นยุค 2490s ต้นๆค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 313  เมื่อ 08 พ.ย. 12, 22:12

สงสัยอีกอย่างว่าเรือสองชั้นพวกนี้ น่าจะใช้เวลานานหลายชั่วโมงในการเดินทาง บางทีอาจข้ามคืน    เขามีห้องส้วมอยู่ตรงไหน
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 314  เมื่อ 09 พ.ย. 12, 05:48

ห้องส้วมอยู่ท้ายเรือครับ สังเกตจากภาพในความเห็น 3580 เป็นห้องเล็กๆ ภายในเป็นไม้กระดานพาด ๒ แผ่น สำหรับเท้าเหยียบ มีร่องตรงกลาง มองลงไปก็เห็นคลื่นน้ำที่ใบจักรเรือผลักน้ำ

นึกถึงส้วมหลุมครับ เหมือนกัน .. ผมเคยนั่งเรือ ๒ ชั้นไปวัดไผ่โรงวัว สุพรรณบุรีสมัยยังเด็ก แต่จะเป็นเรือเขียวหรือเรือแดง ไม่ทราบครับ

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 28
  พิมพ์