เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 26516 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 9
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 13:48

ไม่มีภาพไหนที่จะคุณหนุ่มฯไม่รู้     เจ๋ง

เอาภาพสาวน้อยชาวสยาม สมัยรัชกาลที่ ๔ มาให้ชมครับ การตกแต่งองค์ประกอบมีพานหมาก ซองพลู แจกันดอกไม้ และพานโถปริก เป็นเครื่องชุดสำอางค์ งามแท้

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:01

ตรงที่มีเคราเป็นความนิยมที่ประหลาด
ผู้หญิงมีเคราคงมีน้อย หรือเป็นความเทห์

ภาพนี้คงจะเป็นเจริญกรุงเหมือนกัน มีรถรางแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:15

^
ควรอยู่ช่วงยานนาวา - ถนนตก ผมมีภาพชัด ๆ เลยจัดขยายด้านขวามือให้ดู เป็นการตากแผ่นขาว ๆ หนา ๆ ไม่รู้อะไร (ยางพารา ?, แป้ง ?) ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:18

สาวน้อยที่คุณ siamese จูงมาให้คุณ visitna เกิดความทึ่ง ไม่ได้มีเคราค่ะ  ส่วนที่อยู่ข้างแก้มต่ำกว่าจอนหูคือผมทัด  เป็นแฟชั่นสมัยรัชกาลที่ ๔    ดูได้จากรูปขวา    
สาวน้อยของคุณ siamese คงอายุสัก 13 โกนจุกได้ไม่นาน  ผมบนศีรษะยังบางอยู่มาก   ผมทัดเลยยังไม่ยาว   ไม่เหมือนคนขวาที่เป็นสาวเต็มตัว ผมหนาและไว้ผมทัดยาวแล้ว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:28

สาวน้อยของผมงามน่ารักไหมครับ อ.เทาชมพู  ยิงฟันยิ้ม

ขยายภาพไรผมครับ ไรผมจะไล้ด้วยมุหน่าย หรือ น้ำมันตานี แข็งมาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:35

คุณ siamese ชวนให้ดูแป้ง   ดิฉันกลับไปสะดุดตากับหนุ่มจีนที่เดินผ่านกล้องพอดี    
เห็นแต่ด้านหลัง  นุ่งกางเกงแพรปังลิ้นสีดำ   เสื้อขาว (ขอเดาว่าเป็นผ้าป่าน)  เก็บชายเสื้อไว้ในกางเกงอย่างเรียบร้อย   ไว้ผมเปียยาวแต่พันไว้เรียบกริบบนศีรษะ   มองเท้าก็เห็นสวมรองเท้าคัทชูหุ้มส้น     ความสำอางแบบนี้เดาว่าไม่ใช่อาตี๋ธรรมดา  แต่น่าจะเป็นระดับเถ้าแก่หนุ่ม    คงมีกิจการอยู่แถวนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:46

สาวน้อยของผมงามน่ารักไหมครับ อ.เทาชมพู  ยิงฟันยิ้ม

ขยายภาพไรผมครับ ไรผมจะไล้ด้วยมุหน่าย หรือ น้ำมันตานี แข็งมาก

สาวน้อยหวานใจของคุณ siamese หน้าใสมากค่ะ  ดูเป็นคุณหนูมากๆ  เจ้าคุณพ่อน่าจะหวง

ขอแก้ความเข้าใจเล็กน้อยค่ะ  ไรผม ไม่ใช่เส้นผมนะคะ  แต่เป็นส่วนของหนังศีรษะที่ผมถูกถอนออกไปแล้ว เห็นเป็นวงขาวกลมอยู่รอบกระหม่อม   เหมือนรอยแสกสมัยนี้น่ะค่ะ
เมื่อเด็กผู้หญิงโกนจุก ตัดจุกทิ้ง รอยรอบจุกที่ถอนผมอ่อนๆออกยังทิ้งไว้เช่นเดิม เรียกว่าไรผม    เป็นแฟชั่นมีมาแต่สมัยอยุธยาตามที่เจ้าฟ้ากุ้งทรงพรรณนาว่า "ผมประบ่าอ่าเอี่ยมไร" คือแม้ปล่อยผมจนยาวประบ่าแล้ว แต่รอยวงกลมบนหัวนั้นยังปล่อยไว้ ใช้แหนบถอนผมอ่อนๆที่ขึ้นออก   ไม่ให้มาขึ้นเกะกะบนไรผม

สาวน้อยของคุณ siamese ยังไว้ไรผมอยู่ค่ะ
ส่วนผมที่ห้อยยาวข้างแก้มเรียกว่าผมทัดค่ะ    ถ้าจะให้เก๋  สาวชาววังก็เอาไว้พันดอกจำปี

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:47

แผ่นกลม ๆ ขาว ๆ นั่นคือ แผ่นก๋วยเตี๋ยวค่ะ 
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 14:58

ผมทัด มีอะไรเชื่อมโยงกับ เอา(อะไรมา)ทัดหู หรือเปล่าครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 15:02

ขยายให้ดูไรผม ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 15:03

แผ่นกลม ๆ ขาว ๆ นั่นคือ แผ่นก๋วยเตี๋ยวค่ะ 

คุณกะออม มาทีไร ฟันธงได้ทุกครั้ง ขอบคุณครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 15:05

ผมทัด มีอะไรเชื่อมโยงกับ เอา(อะไรมา)ทัดหู หรือเปล่าครับ

ภาพสตรีมีน้ำนวลขึ้นมาหน่อย ทัดดอกไม้ ส่งให้ อ. NAVARAT.C ครับ

(ภาพสตรีในราชสำนักกัมพูชา เทียบแล้วต้นรัชกาลที่ ๕)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 15:07

อยากจะเชื่อว่าคุณกะออมเป็นเจ้าของยานเวลา   เดินทางย้อนอดีตได้ค่ะ    ยิงฟันยิ้ม

ตอบ คุณ NAVARAT.C     ได้ยินมาว่าผมทัด เอาไว้ทัดหูค่ะ  แต่ยังหารูปไม่เจอว่าทัดกันแบบไหน ยังไง
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 18:07

น่าเป็นเทรนด์นิยมสมัย ร๔
ทรงอย่างนี้เริ่มมาจากยุคไหน?
อาจจะเป็นที่นิยมมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา

ภาพนี้ต้องไฮไลท์ดำเพราะโชว์เกินความจำเป็น

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 29 ส.ค. 12, 18:09

พอถึง ร๕ ภาพเจ้าจอมแอบ เจ้าจอม ก๊กออ ทรงผมไปอีกแบบ

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์