เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 26263 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 9
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

เมื่อ 22 ส.ค. 12, 12:19

ลองเอาภาพแผนที่ทางหลวงประเทศไทย ทำด้วยปูนมาให้ชมดีกว่า ผมว่าตอนเด็ก ๆ ผมเคยเห็นแถวถนนพหลโยธินนะครับ  ฮืม

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 16:58

ลองเอาภาพแผนที่ทางหลวงประเทศไทย ทำด้วยปูนมาให้ชมดีกว่า ผมว่าตอนเด็ก ๆ ผมเคยเห็นแถวถนนพหลโยธินนะครับ  ฮืม

อยู่ใกล้ๆ นี่เอง

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 17:13

คิดว่าแผนที่ทางหลวงลักษณะนี้มีหลายแห่ง  จำได้ว่าเคยเห็นที่แถว ๆ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิแห่งหนึ่ง

อันนี้ของลุงไก่ ภาพจากคุณกุ๊ก

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 17:17

ภาพชัด ๆ

ป้ายทางซ้ายมือเขียนว่า "หลักกิโลเมตรที่ ๐"

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 17:20

ที่ป้ายเขาเขียนอะไรไว้บ้าง

ยิงฟันยิ้ม
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 21:01

คิดว่าแผนที่ทางหลวงลักษณะนี้มีหลายแห่ง  จำได้ว่าเคยเห็นที่แถว ๆ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิแห่งหนึ่ง

อันนี้ของลุงไก่ ภาพจากคุณกุ๊ก

ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่กล้ายืนยันและไม่แน่ใจว่าจะมีที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิหรือไม่

ตอนไปนั่งทานก๋วยเตี๋ยวเรืออนุสาวรีย์ฯ เมื่อก่อนโน้น ก็ไม่เคยสังเกตซะด้วย
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ส.ค. 12, 21:12

เมื่อนานมาแล้ว เคยเห็นที่ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ด้วยค่ะ
อยู่ตรงมุมถนนพหลโยธิน ที่ไปสนามเป้า เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่ายังอยู่หรือไม่?

แต่ที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ตรงมุมสตรีวิทย์ ที่คุณเพ็ญชมพูบอก ยังอยู่แน่นอนค่ะ
ทรุดโทรมอย่างที่เห็นนั่นแหละค่ะ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ส.ค. 12, 22:56

ภาพของวัดอะไรครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 06:42

คุณหนุ่มว่าเป็นวัดในอยุธยา

เป็นวัดใน จ.อยุธยาครับ ตามที่มูโอต์ได้บรรยายไว้ เป็นภาพลายเส้นด้วย

แต่ยังไม่สรุปว่าชื่อวัดอะไร

ยิงฟันยิ้ม
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 08:29

ภาพนี้ของ Wilhelm Burger
ตอนแรกคิดว่าเป็นวัดโพ แต่ไม่ใช่

เป็นของวัดพระพุทธบาท สระบุรี ได้ไหม?
ถ้ายังบอกไม่ได้  คงรอผู้รู้ต่อไป
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 08:50

ยิงฟันยิ้ม

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 10:21

คุณเพ็ญชมพู---

ภาพนี้ถ่ายร้อยกว่าปีแล้ว
สภาพตอนนี้คงเปลี่ยนไปมากจากที่เราเห็นในรูป
หรืออาคารถูกรื้อเปลี่ยนเป็นรูปแบบใหม่ตามแนวถนัดคนไทย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 10:51

ผมลองเอาภาพนี้ลงในเฟสบุค มีผู้รู้ให้ความเห็นหลากหลาย แต่มีอยู่วัดหนึ่งในคำตอบที่น่าสนใจคือ "วัดบพิตรพิมุข" หรือ วัดเชิงเลน

ซึ่งน่าจะเริ่มเข้าเค้าครับ ผมได้ทวนตำแหน่งหอระฆัง และซุ้มประตูทางเข้าพระวิหารและพระอุโบสถเป็นตำแหน่งใกล้เคียงกับแผนที่มากที่สุด

เป็นไปได้ว่า ภาพนี้คือ วัดเชิงเลน กระมัง ฦ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ส.ค. 12, 20:24

ผมลองเอาภาพนี้ลงในเฟสบุค มีผู้รู้ให้ความเห็นหลากหลาย แต่มีอยู่วัดหนึ่งในคำตอบที่น่าสนใจคือ "วัดบพิตรพิมุข" หรือ วัดเชิงเลน

ซึ่งน่าจะเริ่มเข้าเค้าครับ ผมได้ทวนตำแหน่งหอระฆัง และซุ้มประตูทางเข้าพระวิหารและพระอุโบสถเป็นตำแหน่งใกล้เคียงกับแผนที่มากที่สุด

เป็นไปได้ว่า ภาพนี้คือ วัดเชิงเลน กระมัง ฦ

ครับ ... วัดบพิตรภิมุข ... Evening Walk จากวังบูรพา มาพาหุรัด ลัดเข้าข้างศาลรัฐธรรมนูญ มาเบิ่งหามุมตามภาพ

ถูกต้องของคุณหนุ่มครับ วัดเชิงเลน ปากคลองโอ่งอ่าง

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 25 ส.ค. 12, 11:13

ลุงไก่  ถ้าเกิดผ่าน ( ถ้า-นะ ) ไปทางนั้นลองจับภาพมุมเดียวกัน
หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์