เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 42500 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 8
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 08 ม.ค. 12, 22:34

เผื่อฝรั่งเข้าใจผิดค่ะ คุณศรีสยาม
เคยมีมาแล้ว ที่บรรยายผิดเป็นคนละคน คนละเรื่องกัน

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 09 ม.ค. 12, 08:07

ถ้าเป็นสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอต้องมีพระขรรค์ครับ  อีกประการโปรดสังเกตที่พระชฎาดูเหมือนจะมียี่ก่าทางซ้ายพระชฎา  ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ชี้ชัดได้ว่าทรงเป็นพระเจ้าลูกเธอ
ข้อสังเกตอีกประการเครื่องทรงนี้น่าจะเป็นเครื่องทรงชั้นสมเด็จเจ้าฟ้าฯ ในเวลาทรงรับพระสุพรรณบัฏ  การพระราชพิธีมหามงคลกาลโสกันต์และรับพระราชทานพระสุพรรณบัฏครั้งสุดท้ายในรัชกาลที่ ๕  คือ การพระราชพิธีโสกันและรับพระสุพรรณบัฏเฉลิมพระนามสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนศุโขทัยธรรมราชา  และโสกันต์พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าอุรุพงศ์รัชสมโภช  เมื่อวันที่  ๔  มีนาคม  พ.ศ. ๒๔๔๘ 

ฉะนั้นคำบรรยายของฝรั่งที่ว่า เป็นภาพถ่ายใน ค.ศ. ๑๙๐๗ นั้น ผิดแน่นอนครับ 
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 09 ม.ค. 12, 08:21

ดูจากพระรูปแล้วน่าจะเป็นสมเด็จพระเจ้าลูกเธอนะคะ สมเด็จเจ้าฟ้าวไลอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร คะ

เคยเห็นภาพนี้จากหนังสือไทยและที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติ
ยืนยันครับว่า เป็นสมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร
ส่วนคำบรรยายภาพที่ฝรั่งเขียนนั้น  คลาดเคลื่อนไปมาก
เพราะฝรั่งอาจจะได้ข้อมูลที่ไม่ถูกต้องหรือเข้าใจผิดพลาดก็เป็นไปได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 10 ม.ค. 12, 18:33

ในเมื่อคุณหลวงเล็กมายืนยันอีกคน   ภาพปริศนาก็คงจะจบลงแบบหายข้องใจค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบ

ภาพนี้ฝรั่งบรรยายว่า  A view from Klong Mahanak, looking from the west - 1894  
ทิวทัศน์จากคลองมหานาค  ถ่ายจากทิศตะวันตก พ.ศ. 2437
นึกไม่ออกว่าตรงกับที่ไหนในปัจจุบัน

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 10 ม.ค. 12, 19:59

ภาพคลองมหานาค นี้ล้ำค่ามากครับ เป็นบรรยากาศกรุงเทพสมัยรัชกาลที่ ๔ อย่างงดงาม และภาพนี้จัดระยะได้ไม่ยาก แต่จัดภาพแล้วงงในความรู้สึก

เมื่อซูมภาพเข้าไปจะพบว่ามีอาคารพระอุโบสถและวิหารโอบล้อมโลหะปราสาทอยู่ ดังเลข 1 - 3  จึงไม่เป็นเรื่องยากที่จะได้มุมมอง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 10 ม.ค. 12, 20:00

เมื่อจัดระยะเทียบกับปัจจุบันแล้วได้ดังภาพนี้ครับ กลางคลองมหานาค  ฮืม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 10 ม.ค. 12, 20:28

หยิบแผนที่สมัยรัชกาลที่ ๕ นำมาวางตำแหน่งวางกล้อง (ตรงจุดสีน้ำเงิน) และมองตรงไปยังโลหะปราสาท

ทั้งนี้กลุ่มอาคารสถาปัตยกรรมแบบจีนด้านขวาภาพ คาดว่าเป็นเกาะกลางน้ำ (อ้างถึงพระราชพงศาวดาร รัชกาลที่ ๑ ซึ่งโปรดให้ขุดคลองมหานาค และเกาะต่าง ๆ เพื่อให้ประชาชนเล่นเรือ ต่อเพลงสักวา)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 11 ม.ค. 12, 11:19

^

คุญชาย
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 13 ม.ค. 12, 08:40

สวัสดีครับ..จากรูปในความคิดเห็นที่ 3092 ถ้าเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร จะเป็นพระองค์เดียวกับในรูปpostcardที่ผมนำมาลงนี้หรือไม่ครับ เคยเห็นผ่านตาแว๊บๆจากอินเทอร์เนทระบุว่าเป็นสมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธรเหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่ครับเหมือนที่ท่านอาจารย์เทาชมพูแจ้งใว้ "เผื่อฝรั่งเข้าใจผิด"  postcard ทั้งสองใบนี้ออกโดย Francis Jit ครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 13 ม.ค. 12, 19:28

เห็นพระรูปที่คุณชายนำมาแสดงก่อนหน้านี้  ไม่ขอยืนยันว่าเป็นทูลหระหม่อมหญิงวไลยฯ หรือไม่  แต่พระรูปนั้นทรงนวมเมือเสร็จพิธีสรงหลังโสกันต์แล้ว  ทำให้ฉุกคิดขึ้นได้ว่า ทูลกระหม่อมหญิงวไลฯ นั้นทรงรับพระสุพรรณบัฏเฉลิมพระนามกรมในรัชกาลที่ ๖  และการพระราชทานพระสุพรรณบัฏเฉลิมพระนามกรมในการพระราชพิธีโสกันต์นั้น  มีพระราชนิยมในล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕  ที่จะโปรดพระราชทานพระสุพรรณบัฏเฉลิมพระนามกรมในการพระราชพิธีโสกันต์แต่สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอเท่านั้น  ส่วนสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้้าฟ้า  และพระองค์เจ้าลูกเธอนั้นจะรับพระราชทานพระสุพรรณบัฏเฉลิมพระนามกรมก็ต่อเมื่อทรงทำราชการแล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 13 ม.ค. 12, 21:17

สมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร ในคราวเดียวกัน หากแต่เปลี่ยนชฎา ทรงฉลองชุดเวียนเทียนสมโภช

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 13 ม.ค. 12, 22:32

ภาพปริศนาของคุณชาย ไม่น่าจะใช่สมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์นะคะ   
ฝากมาอีกรูปหนึ่ง   จำได้ไหมว่าใคร

giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 13 ม.ค. 12, 23:04

เป็นพระฉายาลักษณ์ของ พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าระพีพัฒนศักดิ์ กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 22 ม.ค. 12, 17:43

ถูกต้องค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 22 ม.ค. 12, 17:44

ภาพนี้บรรยายว่าเป็นสมเด็จพระศรีพัชรินทรบรมราชินีนาถ และเจ้านายสตรี    ท่านทรงเล่นอะไรกันอยู่?

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 27
  พิมพ์