เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 42487 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 8
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 09 ธ.ค. 11, 23:18

ขออีกรูปครับผม ใครทายถูกหมด ต้องยอมรับว่าเก่งประวัติศาสตร์ราชวงศ์จักรีจริงครับ ต้องบอกก่อนครับว่ากระผมเองก็ตอบใด้ไม่หมดทุกพระองค์จริงๆ  ช่วยกันลองดูครับเพื่อลูกหลานผ่านมาเห็นเป็นความรู้ครับ

จำได้ว่าเป็นภาพถ่ายนักแสดงเรื่องลิลิตนิทราชาคริต ช่วงรัชกาลที่ 5 แต่ในงานอะไรจำไม่ถนัดนัก
และนักแสดงครั้งนั้นเป็นนักแสดงกิตติมศักดิ์ คือเป็นพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ 5 หรือหม่อมเจ้าต่างกรมทั้งนั้น

9. พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่ห้ว
14. สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานารถ
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 00:16

หมายเลข 12 (น่าจะ)สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ ทรงแสดงเป็น หะบูหะซัน แสดงที่เกาะสีชัง พ.ศ 2435
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 07:28

# ๓๐๔๖ พระพักตร์ดูละม้ายพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  แต่เมื่อเสด็จฯ ถึงประเทศอังกฤษทรงเจริญพระชนมายุมากกว่าในภาพ  คิดว่าพระรูปนี้น่าจะเป็นสมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา หรือสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์ มากกว่า
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 08:33

สมเด็จเจ้าฟ้า กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย ค่ะ ทรงเป็นนักเรียนอีตัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 08:36

กำลังจะเข้ามาตอบอย่างเดียวกับคุณกะออม ว่าเป็นสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย. ค่ะ

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 08:39

ส่วนพระฉายาลักษณ์ในลิลิตนิทราชาคริต # 2 สมเด็จเจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์
# 7 สมเด็จเจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 10:15

กำลังจะเข้ามาตอบอย่างเดียวกับคุณกะออม ว่าเป็นสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย. ค่ะ

เรียน คุณวิกกี้

กรุณาแก้ไขข้อมูลตามนี้ด้วย

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 11:21

๑. หม่อมเจ้าจุลดิศ ดิศกุล

๒. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต

๓. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม

๔. พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าไตรทศประพันธ์ กรมหมื่นเทววงศ์วโรทัย

๕. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

๖. หม่อมเจ้าสุธาสิโนทัย เทวกุล

๗. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์

๙. พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว

๑๐. หม่อมเจ้าถาวรมงคลวงศ์ ไชยันต์

๑๑. พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้านิพันธ์ภาณุพงศ์ กรมหมื่นภาณุพงศ์พิริยเดช

๑๒. พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดนัยวรนุช

๑๓. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร

๑๔. สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ

๑๕. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 17:22

๘.สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ายุคลทิฆัมพร กรมหลวงลพบุรีราเมศร์ ?
คุญชาย
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 20:27

นึกอยู่แล้วเชียวครับว่ามาหาความรู้ที่นี่แล้วจะไม่ผิดหวัง รูปถ่ายคาบิเนทนี้ผมได้มาจากการประมูลต่างประเทศสักระยะหนึ่งแล้ว ใจเพียงคิดหวังว่าจะใช่พระบรมฉายาลักษณ์ของล้นเกล้ารัชกาลที่6 ด้วยเห็นว่าพระพักตร์มีเค้าเหมือนกันอยู่มาก แต่ก็ไม่แน่ใจ จึงนำมาเรียนถามความคิดเห็นจากท่านผู้ใหญ่ๆในเวบเรือนไทยแห่งนี้ให้แน่ใจอีกทีหนึ่ง ซึ่งตอนนี้ก็แจ่มแจ้งสว่างใสในปัญญาของผมแล้วครับ ส่วนพระบรมฉายาลักษณ์/พระฉายาลักษณ์ทรงละครนั้นผมได้ผ่านตาภาพจริงเมื่อหลายปีก่อนจากพ่อค้าของเก่าถีบซาเล้งมาเสนอให้แต่ราคาเหมือนกับขับเบนซ์มาขายเลยมิได้ครอบครองใว้ เสียดายอยู่เหมือนกันครับ ต้องขอบพระคุณคุณเพ็ญชมพู คุณเทาชมพูและอีกหลายๆท่านที่สนใจและช่วยแถลงให้ผมคลายสงสัยประดับความรู้ที่ดำมืดมาหลายปีแล้ว ให้สว่างในคราวนี้เองครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 20:50

คุญชายมีภาพจากอดีตมาให้ชมกันอีกไหมคะ 

ดิฉันมีรูปมาถามชาวเรือนไทย     สงสัยว่าผู้ชายในรูปนี้แกขายอะไรคะ
(แกชื่ออะไร คุณหนุ่มสยามและคุณเพ็ญชมพูไม่ต้องบอกก็ได้) ยิ้มเท่ห์

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 21:08

^  ยิงฟันยิ้ม
แต่งตัวหล่อมาก ทั้งคนซื้อและคนขาย...

คุญชาย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 21:12

จากรูปคิดว่าน่าจะขายไอศครีมครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 21:15

ลองขยายภาพดู

คุญชาย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 10 ธ.ค. 11, 21:20

ตามคำเรียกร้องของท่านอาจารย์ใหญ่ครับ จะลองหาภาพที่แปลกๆไม่ค่อยได้แพร่หลายมาให้ชมพร้อมหาความรู้กันนะครับ ส่วนที่เก็บสะสมใว้ก็มีเพียงน้อยนิดครับ ไม่ค่อยมีสตางค์

เป็นรูปทรงผนวชของล้นเกล้ารัชกาลที่6ครับ สำเนาจากหนังสือสยามรัฐพิพิธภัณฑ์ครับ

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 27
  พิมพ์