เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32193 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 13:37

ตึกฝรั่งขาวสะอาดตา แห่งหน ตำบลใด ?

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 13:55

ตามมาทานมะม่วงทันไหมเนี่ย?
จากการที่หลายท่านไม่เชื่อว่าตึกเรียนของโรงเรียนเพาะช่างมีอยู่จริง ถึงกับมีการทำการกลับภาพเปรียบเทียบกับตึกยาวของโรงเรียนสวนกุหลาบ
วันนี้ลุงไก่ได้ค้นพบ หลักฐานภาพถ่ายของศิษย์เก่าเพาะช่างท่านหนึ่ง ที่ได้ถ่ายภาพไว้เป็นที่ระลึกในภาพระบุไว้ว่า พ.ศ. ๒๔๗๖
ตามภาพจะเห็นรูปปั้นพระวิษณุกรรมอยู่ด้านหลังบุคคลในภาพ ทางด้านซ้ายของภาพจะเห็นผนังอาคารซึ่งด้านนีจะเป็นระเบียงทางเดินหน้าห้องเรียน แล้วสังเกตเปรียบเทียบกับภาพถัดไป จะเห็นว่ารูปทรงอาคารเหมือนกัน
รูปองค์พระวิษณุองค์นี้ ปัจจุบันก็ประดิษฐานอยู่ในวิทยาเขตเพาะช่างนั่นแหละ สมัยโน้นจำได้ว่าอยู่ในศาลทางด้านซ้ายมือของประตูทางเข้าของโรงเรียน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 14:07

สำหรับที่โรงเรีนยสวนกุหลาบ เรามีหลวงพ่อสวนกุหลาบหรือที่เรียกกันว่า "หลวงพ่อปู่" ประดิษฐานอยู่ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 14:12

อาคารเรียนเพาะช่าง ถูกระเบิดทำลายเมื่อสงครามโลกครั้งที่ ๒ จึงไม่ปรากฎให้เห็นแล้วครับ

คนเขียนก็คืออาจารย์เฉลิม นาคีรักษ์

อดีตผู้อำนวยการเพาะช่างในปี 2514-2519

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 14:24

พ่อปู่สวนกุหลาบ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 14:33

ในวงรี = โรงเรียนเสาวภา ครับ.. ยิงฟันยิ้ม

แต่ตึกที่บังตึกในวงรีไว้คือตึกนี้ครับ

เรียนถามคุณพี่หนุ่มสยามว่า เคยทราบไหมว่ารั้วที่กั้นระหว่างโรงเรียนสวนกุหลาบกับโรงเรียนเสาวภา เคยมีประตูอยู่ประตูหนึ่ง เป็นทางเชื่อมถึงกัน? ผมเคยถามตัวเองว่าเมื่อไหร่ประตูนี้มันถึงจะเปิด (ซักทีวะ)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 14:57

แหม...ทานมะม่วงกันอร่อย
เอารูปมาอวดบ้าง
สถานที่แห่งนี้ ครบรอบ 111 ปีแล้วค่ะ   ยิ้ม  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  แลบลิ้น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 15:06

๑๑๑ ปีฟังแล้วดูนานมากเลยนะครับ มีจุดให้เล่น ๓ จุด

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 15:37

ในวงรี = โรงเรียนเสาวภา ครับ.. ยิงฟันยิ้ม

แต่ตึกที่บังตึกในวงรีไว้คือตึกนี้ครับ

เรียนถามคุณพี่หนุ่มสยามว่า เคยทราบไหมว่ารั้วที่กั้นระหว่างโรงเรียนสวนกุหลาบกับโรงเรียนเสาวภา เคยมีประตูอยู่ประตูหนึ่ง เป็นทางเชื่อมถึงกัน? ผมเคยถามตัวเองว่าเมื่อไหร่ประตูนี้มันถึงจะเปิด (ซักทีวะ)

เพิ่งกลับมาครับ ยังเหลือมะม่วงอยู่ชิ้นนึง ยิงฟันยิ้ม

สมัยผม อาคารพระเสด็จมีปัญหาตึกทรุดเอียง จนต้องสรุปสร้างใหม่
คือ ตัวตึกทรุดเอียงลงเข้าหาด้าน โรงเรียนเสาวภา
สงสัยว่าบรรดาหนุ่มสก. คงจะไปยืนออกันด้านริมหน้าต่าง จนตึกทรุดเอียงกระมังครับ ฮืม ยิงฟันยิ้ม
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 16:15

ตึกคงจะเริ่มเอียงในสมัยรุ่นใกล้ๆ กับรุ่นผมกระมัง ... ชอบปีนออกไปนั่งกันที่ระเบียงกันนัก บางครั้งก็ปีนไปแอบสุบบุหรึ่กัน จนสาวๆ รั้วฝั่งโน้นตะโกนข้ามรั้วฟ้องอาจารย์ฝั่งนี้

ตอบปัญหาภาพของคุรพี่หนุ่มสยามต่อเลยครับ หมายเลข ๓ ... โรงเรียนสตรีวิทยา ที่ผมชอบเรียกสาวๆ ม. ปลาย ที่นี่ว่า "เจ้าแม่อนุสาวรีย์" ที่ส่วนใหญ่จะใส่กระโปรงสั้นระดับหัวเข่า ไม่เหมือนสาวตรงหน้าวัดสุทัศน์ฯ เล๊ย แต่งตัวตามระเบียบกระทรวงศึกษาธิการเป๊ะ แบบว่าไม่ได้เห็นหัวเข่าฉันหรอกย่ะ ...

ขออนุญาตเพิ่มข้อ ๔ กับช้อ ๕ เข้าไปครับ ว่าอยากทราบประวัติของบ้านหลังตามข้อ ๔ (กลายมาเป็นภัตตาคารศรแดง และปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็น?) และข้อ ๕ (บ้านหลังนี้ยังอยู่ในปัจจุบันนี้ครับ)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 16:30

ฟังหนุ่มๆในกระทู้ ปีนระเบียงเล่าความหลังกันเพลินไปหน่อย  ลืมตอบคำถามคุณ POJA 
ตอบว่าเลข 1  ค่ะ อายุ 111 ปี
คำถามแบบนี้เก๋มาก ขอลอกเลียนแบบในคราวหน้า
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 16:36

ตึกคงจะเริ่มเอียงในสมัยรุ่นใกล้ๆ กับรุ่นผมกระมัง ... ชอบปีนออกไปนั่งกันที่ระเบียงกันนัก บางครั้งก็ปีนไปแอบสุบบุหรึ่กัน จนสาวๆ รั้วฝั่งโน้นตะโกนข้ามรั้วฟ้องอาจารย์ฝั่งนี้

ตอบปัญหาภาพของคุรพี่หนุ่มสยามต่อเลยครับ หมายเลข ๓ ... โรงเรียนสตรีวิทยา ที่ผมชอบเรียกสาวๆ ม. ปลาย ที่นี่ว่า "เจ้าแม่อนุสาวรีย์" ที่ส่วนใหญ่จะใส่กระโปรงสั้นระดับหัวเข่า ไม่เหมือนสาวตรงหน้าวัดสุทัศน์ฯ เล๊ย แต่งตัวตามระเบียบกระทรวงศึกษาธิการเป๊ะ แบบว่าไม่ได้เห็นหัวเข่าฉันหรอกย่ะ ...

ลุงไก่เข้าไปเยือนสตรีวิทย์ บ้างไหม แล้วรู้หรือไม่ว่า นิวาสสถานเดิมของสาวๆ สตรีวิทย์ อยู่ตรงไหน ? ลุงไก่ดูรูปตึกสตรีวิทย์ซิครับ เป็นตึกสร้างใหม่เลยนะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 16:46

หลักฐานตึกยาว เพาะช่างของลุงไก่ # ๒๕๖๘

http://www.pisutshop.com/webboard_detail.asp?TopicID=1202

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 16:53

ลุงไก่เข้าไปเยือนสตรีวิทย์ บ้างไหม แล้วรู้หรือไม่ว่า นิวาสสถานเดิมของสาวๆ สตรีวิทย์ อยู่ตรงไหน ? ลุงไก่ดูรูปตึกสตรีวิทย์ซิครับ เป็นตึกสร้างใหม่เลยนะ

และภาพนี้

ความภูมิใจของสตรีวิทยา

รูปถ่ายหมู่ของนักเรียนชั้นมูลปีที่หนึ่ง (ปัจจุบันคือระดับอนุบาล) ถ่ายวันที่ ๙ มีนาคม ร.ศ. ๑๒๗ (พ.ศ. ๒๔๕๑) สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ครั้งยังทรงเป็น ด.ญ. สังวาลย์ โดยพระองค์ประทับในแถวกลาง เป็นลำดับที่ ๓ จากซ้าย

ภาพนี้ได้จากทายาทนางสมบุญ ศรายุทธพิทักษ์ ในภาพมี ด.ญ.สมบุญอยู่แถวหน้า ลำดับที่ ๖ จากซ้าย ส่วนด้านขวาสุดคือครูทิม กาญจนาโอวาท ครูใหญ่

ยิงฟันยิ้ม
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 17:11

แหม...ทานมะม่วงกันอร่อย
เอารูปมาอวดบ้าง
สถานที่แห่งนี้ ครบรอบ 111 ปีแล้วค่ะ   ยิ้ม  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  แลบลิ้น

แต่เหตุการณ์ ณ สถานที่ตรงนี้ กำลังจะครบรอบ ๓๘ ปี ... โอ๊ย ... นี่ผมสูงวัยไปขนาดนี้แล้วหรือนี่ ฮืม

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์