เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32384 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 13:09

ไปเจอภาพรถเมล์สองชั้นมาค่ะ
ประหลาดใจมาก สายพิเศษ 80 วิ่งบางแค สนามหลวง...
มีตั้งแต่เมือ่ไหร่ วิ่งอยู่นานไหม แล้วทำไมเลิกไปคะ... ฮืม

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 13:22

อะแฮ่ม ... อะแฮ่ม ... 2 ครั้ง แล้วจึงบอก

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 13:26

ไปเจอภาพรถเมล์สองชั้นมาค่ะ
ประหลาดใจมาก สายพิเศษ 80 วิ่งบางแค สนามหลวง...
มีตั้งแต่เมือ่ไหร่ วิ่งอยู่นานไหม แล้วทำไมเลิกไปคะ... ฮืม

ตั้งแต่ปี 2531 คุณดีดีโตหรือยังครับ  ตกใจ

แล้วลุงไก่ ได้ขึ้นไปชั้นสอง กินลมกับเขาหรือเปล่าเอ่ย  ตกใจ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 13:42

ว้า..แล้วทำไม่วิ่งต่อนะคะ...ก็น่าจะกำไรงามนิ...หรือไม่ผ่าน ครม. ...เลยต้องผุดโครงการรถเมล์เช่ารุ่นฉาวโฉ่ว... ยิงฟันยิ้ม

ทันนั่งตอนรถเมล์พ่วงแบบในภาพค่ะ...เดี๋ยวนี้ก็หายไปแล้ว..

อีกรูปเอามาให้ดูเล่นค่ะ..ไม่ทราบว่าในกรุงเทพฯ หรือเปล่า เด็กปั๊มน่าเอ็นดูจัง..

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:14

^
รูปล่าง  กะว่าถ่ายราวๆ พ.ศ. 2490 กว่าๆ    เด็กปั๊มในรูปถ้าอยู่มาจนปีนี้ก็เป็นย่าเป็นทวดไปหมดแล้ว

รูปข้างล่างนี้จะถามว่าอะไร ก็เกรงว่าจะยากเกินไป   ถามง่ายๆว่า ถ่ายสมัยไหนดีกว่า   ข้อนี้ไม่มีเฉลยคำตอบเพราะไม่รู้เหมือนกันค่ะ

konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:19

^
รูปล่าง  กะว่าถ่ายราวๆ พ.ศ. 2490 กว่าๆ    เด็กปั๊มในรูปถ้าอยู่มาจนปีนี้ก็เป็นย่าเป็นทวดไปหมดแล้ว

รูปข้างล่างนี้จะถามว่าอะไร ก็เกรงว่าจะยากเกินไป   ถามง่ายๆว่า ถ่ายสมัยไหนดีกว่า   ข้อนี้ไม่มีเฉลยคำตอบเพราะไม่รู้เหมือนกันค่ะ
 2450 ครับ ยิงฟันยิ้ม   วัดภูเขาทอง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:21

^
รูปล่าง  กะว่าถ่ายราวๆ พ.ศ. 2490 กว่าๆ    เด็กปั๊มในรูปถ้าอยู่มาจนปีนี้ก็เป็นย่าเป็นทวดไปหมดแล้ว

รูปข้างล่างนี้จะถามว่าอะไร ก็เกรงว่าจะยากเกินไป   ถามง่ายๆว่า ถ่ายสมัยไหนดีกว่า   ข้อนี้ไม่มีเฉลยคำตอบเพราะไม่รู้เหมือนกันค่ะ
  2500 ครับ ยิงฟันยิ้ม

2500 หรือ 2400 คะ

konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:23

2450 ครับ ยิงฟันยิ้ม วัดภูเขาทอง
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:37

ว้า..แล้วทำไม่วิ่งต่อนะคะ...ก็น่าจะกำไรงามนิ...หรือไม่ผ่าน ครม. ...เลยต้องผุดโครงการรถเมล์เช่ารุ่นฉาวโฉ่ว... ยิงฟันยิ้ม

ทันนั่งตอนรถเมล์พ่วงแบบในภาพค่ะ...เดี๋ยวนี้ก็หายไปแล้ว..

อีกรูปเอามาให้ดูเล่นค่ะ..ไม่ทราบว่าในกรุงเทพฯ หรือเปล่า เด็กปั๊มน่าเอ็นดูจัง..

รถเมล์พ่วง ผมชอบเรียกว่า รถตัวหนอน
ยังเหลืออยู่บ้างครับ คือสาย ๑๔๕ หมอชิตใหม่ - ปากน้ำ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:39

ภาพที่ อ.เทาชมพูนำมาให้ทายว่าสมควรอยู่ในระหว่าง พ.ศ ใดนั้น จึงขอหยิบยกเหตุการณ์การซ่อมบูรณะภูเขาทองด้งนี้

เมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๒
ได้ทำการตัดต้นไม้ ต้นหญ้าที่รกปกคลุมให้เตียน แล้วโบกปูนตามผนังอิฐที่ก่อไว้ให้เรียบร้อย

เมื่อ พ.ศ. ๒๔๙๓
คราวนี้ซ่อมมากกว่าคราวแรก เพราะผนังอิฐมีรอยร้าวมาก จากทหารญี่ปุ่นนำปืนใหญ่ขึ้นไปยิงบนภูเขาทอง ทำให้ต้องรื้อของเก่าด้านบนลงมาให้หมด ผูกเหล็กเทคอนกรีตหุ้มโดยรอบ และมาสำเร็จเมื่อ พ.ศ. ๒๔๙๘ และได้มีการ "ปักฉัตร"

ดังนี้แล้วในภาพที่ อ.เทาชมพูลงให้ทายก็ขอตอบว่า "อยู่ในสมัยรัชกาลที่ ๗ หลัง พ.ศ. ๒๔๗๒ ซึ่งอยู่หลังจากการตัดต้นไม้ออกครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 14:41

และภาพนี้เป็นภูเขาทอง เมื่อ พ.ศ. ๒๕๐๐

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 15:01

^
นึกแล้วว่าไม่ผิดหวัง  เข้ามาโพสต้องได้คำตอบ  
มีรูปมาให้ดูอีกค่ะ
๑   ละครอะไรแบบนี้   สวมหัวโขนครึ่งเดียว  
๒   ละครเรื่องอะไร  มีคนสวมหัวเป็นวัว หรือควาย ด้วย  ส่วนคนแต่งดำ คิดว่าแสดงเป็นม้า

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 15:08

ภาพนี้ผ่านตามา ไม่แน่ใจว่าอยู่ในกระทู้นี้หรือเปล่า มีคำถามมาว่าเหตุเกิดเมื่อไหร่ ไปพบรายงานข่าวนี้เข้าในราชกิจจานุเบกษา น่าจะใช่เหตุการณ์นี้ จึงขอคัดย่อมารายงานให้ทราบ

เมื่อวันที่ ๑๕ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๔๗๔ เวลา ๓ นาฬิกา เกิดเพลิงไหม้ที่ตำบลตรอกอาม้าเก็ง ถนนเยาวราช อำเภอสัมพันธวงศ์ จังหวัดพระนคร เวลา ๗ นาฬิกาจึ่งสงบ เพลิงได้ไหม้บริเวณติดต่อใกล้เคียงหลายแห่งทั้งสองฟากถนนเยาวราช คือ ตำบลตรอกสิบเบี้ย ตรอกโรงพิมพ์ ตรอกอาจม ในท้องสำเพ็งตอนตรงข้ามกับตรอกพระยาไกร และไหม้ตึกแถวถนนเยาวราชฟากตะวันออก ตั้งแต่สี่แยกถนนเยาวราชต่อถนนราชวงศ์ ไปจดห้างเพ็ญภาค รวมตึกแถว ห้องแถว บ้านเรือนเสียหายบประมาณ ๔๗๙ หลัง คิดเป็นราคาเงินประมาร ๘๔๖,๗๕๐ บาท และทรัพยสมบัติอื่นถูกเพลิงไหม้ประมาณ ๓๓๙,๒๘๕ บาท รวมค่าเสียหายทั้งสิ้นประมาณ ๑,๑๘๖,๐๓๕ บาท ...

ภาพเด็กเติมน้ำมันในความเห้นที่ ๒๕๒๕ ของคุณ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เคยผ่านตามาครั้งหนึ่ง ไม่ใช่ในไทยครับ แต่เป็นในประเทศพื่อนเรานี่แหละ แต่ผมจำไม่ได้ว่าประเทศไหนครับ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 15:25

ไม่เห็น หัววัวหรือควาย ค่ะ มีหัวยักษ์ 2 หัว นาง 1 พระ 1 และกวาง1 ค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 07 มิ.ย. 11, 15:28

^
นึกแล้วว่าไม่ผิดหวัง  เข้ามาโพสต้องได้คำตอบ  
มีรูปมาให้ดูอีกค่ะ
๑   ละครอะไรแบบนี้   สวมหัวโขนครึ่งเดียว  
๒   ละครเรื่องอะไร  มีคนสวมหัวเป็นวัว หรือควาย ด้วย  ส่วนคนแต่งดำ คิดว่าแสดงเป็นม้า

การแสดงโขนลักษณะเปิดหน้า เข้าทำนองการเล่น "โขนสด" โดยเป็นการผสมระหว่างโขน + ละครรำ ซึ่งผู้แสดงสามารถบอกบทเจรจาได้โดยไม่ต้องมีนักพากษ์ช่วย การจัดเวทีก็ไม่เคร่งครัดเป็นแบบแผนอย่างโขน

องค์ประกอบของฉาก จัดอยู่ในลักษณะการดำเนินเรื่องในสวน หรือ ป่า มีผู้แสดงดังนี้

๑. ตัวพระ กำลังทำท่าพิจารณาชี้ความ กล่าวโทษ ถามปัญหา อะไรสักอย่าง

๒. ตัวกวาง แต่งชุดดำ

๓. ตัวนก สวมหัวเป็นนก มีจะงอยปากแหลม ซึ่งกำลังนั่งเอา มือทั้งสองกุมรั้งสายที่หน้าอก ซึ่งด้านหลังจัดเป็นอย่างชุดแพนหางนก รัดไว้ไม่ให้เคลื่อน

๔. ตัวยักษ์ หน้าเข้ม มงกุฎทรงน้ำเต้า ถือพระขรรค์

๕. ตัวนางชั้นสูง สังเกตุจากสวมรัดเกล้ายอด นุ่งจีบหน้านางงามแท้
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 28
  พิมพ์