เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32361 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 22:38

เป็นจานกระเบื้องขนาดใหญ่ มีลายพระหัตถ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งทรงไว้คราวเสด็จฯ เยือนโรงงานกระเบื้องแคนตาคัลลี (Cantagalli porcelain factory ) ประเทศอิตาลี ๑๑ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๔๐

ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 09:21

rin51
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 11:06

หายเข้าป่าไปหลายวัน  เข้ามาอ่านอีกที ต้องขอปรบมือกับทุกๆข้อมูลจริงๆครับ

ยิ้มเท่ห์

คำว่า"เพื่อน"ไม่เคยจางหาย ไม่ว่าจะเนิ่นนานเพียงใด
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 11:08

ต่อด้วยเด็กคนนี้เขาเป็นใครกันครับ ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 11:12

ต่อด้วยเด็กคนนี้เขาเป็นใครกันครับ ยิงฟันยิ้ม

ภาพสมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าศิริราชกกุธภัณฑ์

konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 13:11

ถูกอีกแล้วครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 16:16

โรงเรียนเตรียมทหาร ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 30 มิ.ย. 11, 16:26

จะถามว่าคุณป้าคนที่หันมามองกล้องชื่ออะไร  ก็เกรงว่าเจ้าประจำในกระทู้นี้จะตอบถูก
เลยขอถามเพัยงว่า เขากำลังขนทรายกันเข้าวัดอะไรทางมุมซ้ายบนของรูปคะ

กระแอมเตือนคุณ siamese ว่า...ช่วยใบ้คำนะคะ

ป.ล. ในหนังสือที่เอารูปมา เขาระบุชื่อวัดไว้ แต่ดิฉันไม่แน่ใจว่าจะใช่ เลยถามผู้รู้ในเว็บนี้ดีกว่า

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 08:39

ตึกวาย(Y)

นตท.ต่างก็ซาบซึ้ง
น. น้ำหนึ่งใจเดียวเกลียวกล้ำ
ต. ตั้งใจแน่แน่วแล้วทำ
ท. นั้นทำ ทำไม่ได้ไม่มี
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 08:51

ตึกวาย(Y)

นตท.ต่างก็ซาบซึ้ง
น. น้ำหนึ่งใจเดียวเกลียวกล้ำ
ต. ตั้งใจแน่แน่วแล้วทำ
ท. นั้นทำ ทำไม่ได้ไม่มี

เมื่อปี ๒๕๕๓ ที่ผ่านมาราว ๆ ช่วงไตรมาสสุดท้าย ตึกวาย ได้ถูกทุบทิ้งไปแล้วอย่างสมบูรณ์ ครับ ภาพถ่ายจากสะพานข้ามแยกลงมาที่ตึกวาย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 09:09

จะถามว่าคุณป้าคนที่หันมามองกล้องชื่ออะไร  ก็เกรงว่าเจ้าประจำในกระทู้นี้จะตอบถูก
เลยขอถามเพัยงว่า เขากำลังขนทรายกันเข้าวัดอะไรทางมุมซ้ายบนของรูปคะ

กระแอมเตือนคุณ siamese ว่า...ช่วยใบ้คำนะคะ

ป.ล. ในหนังสือที่เอารูปมา เขาระบุชื่อวัดไว้ แต่ดิฉันไม่แน่ใจว่าจะใช่ เลยถามผู้รู้ในเว็บนี้ดีกว่า

แน่นอนครับ คำใบ้มีดังนี้

ท่านขนทรายหมายมุ่งเร่งสร้างวัด   หรือมุ่งจัดประเพณีในเดือนสี่
สงกรานต์มาศย้ายเรือนชื่นฤดี        ประชาชีขนทรายเข้าวัดกัน

โบราณวัดนี้หลายท่านสร้าง           สร้างเสริมนามแต่ครั้งยังกรุงศรีฯ
องค์กษัตริย์กัลปานาทั่วธานี          ไพร่ฟ้าประชาชีชื่นมื่นตาม

บรรจงจัดพระงามทุกหัวเมือง        ให้รุ่งเรืองงดงามตามสถาน
ทั้งหล่อใหม่แต่งเสริมเพิ่มความงาม   จัดทิศทางวางตั้งอย่างลงตัว

แล้วทรงนามวัดใหม่ให้สวยหรู         ฝีมือครูสมเด็จช่างเพื่อเหนือหัว
พระประธานหล่อใหม่มิเกรงกลัว      ประกาศทั่วฝีมือไทยมีศิลป์เอย

บรรจงจัดตากล้องมาถ่ายไว้          หวังเพื่อให้สมาชิกมาเฉลย
ว่าวัดนี้ที่ใดอย่าเชือนเชย              หินอ่อนเอยงดงามบุราณเรือง
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 09:38

น่าจะเป็นวัดนี้

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 09:48

ฮืม

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 10:21

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอเดาจากรูป + คำใบ้ ว่า วัดเบญจฯ ครับ

แล้วก็ขอฝากรูปสวยๆ ของหน้าปกหนังสือดีๆ มาให้ชมกันนะครับ. ยิงฟันยิ้ม

konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 01 ก.ค. 11, 10:31

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอเดาจากรูป + คำใบ้ ว่า วัดเบญจฯ ครับ

แล้วก็ขอฝากรูปสวยๆ ของหน้าปกหนังสือดีๆ มาให้ชมกันนะครับ. ยิงฟันยิ้ม

ผ้าแกไปไหนเห็นนมหมดแล้วครับ สมัยก่อนผู้หญิงจะถอดเสื้อหรือครับหรือป้าแกจะร้อน อายจัง
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 28
  พิมพ์