เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32352 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 13:14

^
มันคือส้วมสาธารณะครับคุณดีดี ตั้งอยู่ที่ท้องสนามหลวง ซึ่งสมัยก่อนยังมีแผงตลาดนัดตั้งอยู่ที่สนามหลวงมากมาย
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 13:46

น่าจะเฉพาะสุภาพบุรุษ นะคะ แล้วสุภาพสตรีละคะ.. ฮืม
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 25 มิ.ย. 11, 09:59

ขอแย่งคุณพี่หนุ่มสยามตอบคุณหนู  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  แทน ส้วมสตรีสมัยยังมีตลาดนัดสนามหลวงคงยังไม่มีครับ ต้องไปอาศัยส้วมสาธารณะตรงแผงหนังสือข้างพระแม่ธรณีโน้นแน่ะ

แต่ถ้าในยุคส้มตำหาบเร่ครองสนามหลวงหละก็ ผมเห็นบ่อยๆ จนเป็นเรื่องปรกติหละครับสำหรับส้วมคุณสตรี เสียดายไม่มีภาพให้ชมกัน แต่จะเห็นกันเมื่อตะวันลับฟ้า ความมืดเริ่มมาปกคลุมนะครับ

ง่ายๆ และประหยัด ก็ใช้เสื่อที่ปูรองนั่งกินส้มตำนั่นแหละครับ ไปม้วนตั้งแบบกระโจม และคุณสตรีก็นั่งปลดทุกข์เบาอยู่ในนั้น กลางสนามนั้นแหละที่ห่างจากแสงไฟหน่อย เสร็จแล้วก็เอาเสื่อมาปูคืนที่เดิม

สำหรับคุณบุรุษ สุดแสนง่าย กับโคนต้นมะขามนั้นแล ...
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 25 มิ.ย. 11, 10:07

แต่ถ้าในยุคส้มตำหาบเร่ครองสนามหลวงหละก็ ผมเห็นบ่อยๆ โน้นแน่ะ

สำหรับคุณบุรุษ สุดแสนง่าย กับโคนต้นมะขามนั้นแล ...

เห็นบ่อยหรือใช้บริการบ่อย  ยิ้มเท่ห์ ลุงไก่เหมาส้มตำหาบเร่ เหมาครกละ ๕๐๐ หรือเปล่าหนอ เหมาเป็นชั่วโมงก็มีนะครับ  แลบลิ้น
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 25 มิ.ย. 11, 10:25

เหมาส้มตำครกละ ๕๐๐ นั่น มันหน้าสถานีหัลำโพงตะหากละคุณพี่ ที่กล่าวถึงนี้ยังเป็นยุคผีขนุนอยู่นะครับ ไม่ใช่มาใส่ขาสั้นยืนโบกรถริมถนนอย่างทุกวันนี้
แม่ค้าส้มตำแต่ละเจ้าก็วัยคุณน้าคุณป้ากันทั้งนั้น ครกละ ๒๐ บาทก็สมราคาความอร่อยแล้ว
ต่อมาเมื่อรถจับผีออกเยี่ยมเยียนบ่อยๆ เหล่าผีขนุนก็ค่อยๆ ข้ามฟากมาเป็นผีมะขามแทน

แต่ที่ผมเคยพบน่ะน่ากลัวกว่าซะอีก มันเป็นผีกองกอยมีลูกกระเดือกแหลม มารวมตัวกันเป็นกลุ่มตรงลานน้ำพุ ตรงข้ามประตูวิเศษชัยศรีตอนดึกๆ
เหล่าชายชาติอาชาไนยใจไม่สู้อย่างผม แตกกันกระเจิงวิ่งเข้าวัดแทบไม่ทัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 25 มิ.ย. 11, 10:44

ผีขนุน ต้องมีสัญลักษณ์ถือถุงโชคดี ด้วยไหมลุงไก่ หรือว่า เลี้ยงโอเลี้ยงสักถุง เป็นการผูกมิตรเจรจาความกัน

ผมมองว่าผีขนุนเหล่านี้น่าสงสาร เมื่อหลุดเข้ามาในวงจรแบบนี้ยากที่จะหลุดพ้นออกไปได้นะครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 25 มิ.ย. 11, 12:08

ชีวิตของผีขนุนนั้นจะว่าน่าสงสารก็น่าจะเป็นไปได้ เพราะเธอเหล่านี้มีอายุเข้าวัยกลางคนไปแล้วทั้งนั้น ลูกค้าส่วนใหญ่ที่มาใช้บริการก็ไม่ได้ขับรถเบนซ์หรือบีเอ็มดับเบิ้ลยูมาโฉบ แต่จะเป็นพวกที่ขับดัทสันป้ายเหลืองหรือตุ๊กตุ๊กซะมากกว่า และก็ยังมีลูกค้าประเภทมานอนเล่นรับลมแถวริมคลองหรือพวกที่กลับจากการเดินชอบปิ้งพระเครื่องริมรั้ววัดมหาธาตุมาแล้ว

ลูกค้าวัยรุ่นแบบผมคงไม่ไปใช้บริการเป็นแน่ แค่รับฟังเรื่องเล่าสภาพห้องในซอยฝั่งคลองตรงข้ามว่ามีกระโถนกับน้ำหนึ่งขวดสำหรับล้าง กับที่นอนเหม็นๆ ก็หมดอารมณ์แล้ว

แต่ก็มีบ้างเหมือนกันที่เป็นประเภทไซท์ไลน์มาหาค่ากับข้าวมื้อเย็นวันนั้นหรือมื้อเช้าของวันต่อไป รวมไปถึงค่าขนมของลูกที่จะไปโรงเรียนและค่าเหล้าของสามีที่ไม่มีปัญญาจะหาซื้อดื่มเอง

เอ ... เรื่องอย่างนี้น่าจะย้ายไปคุยกันที่กระทู้เก่าของผมเรื่องสนามหลวงนะ ...

ชักจะเฉียดเป็นกระทู้ติดเรทแล้วแฮะ ...
rin51
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 08:48

เห็นภาพถุงโชคดีแล้วนึกถึงสมัยเป็นทหารเข้าเวรอยู่ด้านหลังกระทรวง จริงๆเลย เรื่องราวมากมายเกิดขึ้นแถวๆนั้น
เมื่อวันก่อนไปพบเจอภาพมา เห็นว่าเป็นภาพเก่าเลยนำมาฝาก ครับ

คล้ายๆกองทหาร ไม่ทราบท่านใดมีข้อมูลเพิ่มหรือไม่ ครับ

คำว่า"เพื่อน"ไม่เคยจางหาย ไม่ว่าจะเนิ่นนานเพียงใด
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 09:47

เห็นภาพของคุณ rin51 แล้วทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่ายังค้างเรื่องปืนกล Gatling กับคุณพี่ srisiam มาตั้งแต่ปีที่แล้ว ทราบมาว่ายังมีแสดงอยู่กระบอกหนึ่งที่พิพิธภัณฑ์ทหารเรือ ตรงข้ามโรงเรียนนายเรือ ที่สมุทรปราการ
เดือนหน้าต้องแวะไปเยี่ยมชม ถ่ายภาพนำมาแสดงก็แล้วกัน

ขอลอกข้อความจากหนังสือเก่าที่เพิ่งซื้อมาได้เมื่อวานว่า "... ทางราชการยังได้ซื้อปืนแกตลิง (Gatling) มาจากสหรัฐอเมริกาเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๑๘ และในสมัยนั้นถือว่าเป็นอาวุธที่มีประสิทธิภาพสูง ขนาดเล็กตั้งอยู่บนแท่น ๓ ขา ขนาดใหญ่ตั้งบนแท่นมีล้อ ลำกล้องกว้าง ๑๑ มิลลิเมตร ขนาดใหญ่มี ๑๐ ลำกล้อง ขนาดเล็กมี ๔ ลำกล้อง ๕ ลำกล้อง ปืนดังกล่าวได้นำใช้ในเรือและในกองทหารเรือไทย หรือทหารมะรีน"

"... ในด้านอาวุธประจำกายนั้น พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้นายนาวาเอก หลวงชลยุทธ์โยธิน ปลัดกรมแสง มีหน้าที่ฝึกทหารของกรมแสงทั้งฝ่ายเรือและฝ่ายบกให้รู้จักใช้ปืนกลแกตลิงที่สั่งซื้อมา เมื่อปี พ.ศ. ๒๔๑๘ จนกระทั่งจัดทหารของกรมแสงเป็นกองทหารอย่างใหม่ได้อีก ๑ กอง เรียกอย่างครั้งก่อนว่า "กรมแกตลิงกัน" ต่อมาได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้จัดตั้งกองทหารตามชายฝั่งทะเลตะวันออก ตลอดลงไปจนถึงเกาะกงและเกาะเสม็ดนอก
เมื่อครั้งเริ่มต้นตั้งกองทหารชายทะเลนั้น ใช้ทหารกรมแสงที่ให้เป็นทหารเรือฝ่ายบกหรือทหารเรือเหล่ามะรีน ส่วนอาวุธปืนเล็กของทหารที่ใช้ในเวลานั้น ให้ใช้ปืนเมาเซอร์
อาวุธปืนเล็กของทหารมะรีนเมื่อแรกเริ่มอยู่ในสังกัดกรมแสง ใช้ปืนมาตินีเฮนรี มาจนถึงปี พ.ศ. ๒๔๓๓ จึงเปลี่ยนเป็นปืนมัลลิเคอร์และปืนเมาเซอร์ ในระยะหลังจึงได้ใช้ปืนรัชกาล ..."

ทำให้ได้ทราบความหมายของทหารมะรีน ว่าหมายถึงทหารเรือที่ใช้สำหรับการรบทางบกหรือทหารราบนี่เอง อันเป็นต้นกำเนิดของทหารเรือนาวิกโยธินปัจจุบัน

แสดงว่าทางราชการได้สั่งซื้อปืนกลแกตลิงเข้ามาหลายรุ่น เพื่อให้เหมาะสมกับการใช้งานของแต่ละหน่วยรบ

ปืนกลแกตลิงบนหลังช้างในภาพน่าจะเป็นแบบ ๕ ลำกล้องในแนวระนาบ? มองภาพไม่ค่อยชัด หรือว่าเป็นแบบลำกล้องวนแบบ ๑๐ ลำกล้อง?

เรื่องที่เคยคุยกันไว้อยู่ในกระทู้นี้หรือเปล่า? ผมชักจำไม่ได้แล้วสิ ...
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 09:56

เห็นภาพถุงโชคดีแล้วนึกถึงสมัยเป็นทหารเข้าเวรอยู่ด้านหลังกระทรวง จริงๆเลย เรื่องราวมากมายเกิดขึ้นแถวๆนั้น
เมื่อวันก่อนไปพบเจอภาพมา เห็นว่าเป็นภาพเก่าเลยนำมาฝาก ครับ
[IMG]คล้ายๆกองทหาร ไม่ทราบท่านใดมีข้อมูลเพิ่มหรือไม่ ครับ

ลองค้นหากระทู้เก่า ๆ เคยกล่าวถึงเรื่องภาพดังกล่าว เป็นการยกกองทัพไปปราบฮ่อ สมัยรัชกาลที่ ๕ ครับ ส่วนเรื่องภาพปืนใหญ่หลังช้างหรือ Gatling นั้นข้อมูลโดยแพร่ทางเนตและเอกสารทางกองทัพระบุว่า ภาพนี้เป็นภาพขณะยกทัพไปปราบฮ่อครั้งที่ ๑ ส่วนผู้รู้ด้านเอกสารเก่าก็แย้งว่าภาพนี้ควรจะถ่ายไว้เมื่อครายยกทัพไปปราบฮ่อในครั้งที่ ๓ ไปกับทัพเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี เนื่องจากมีภาพในลักษณะที่ใกล้เคียงกันหลายภาพ ซึ่งเป็นไปได้มากกว่าครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 09:59

ชุดคล้ายทหารเรือ แต่มีปืนใหญ่บนหลังช้าง

ภาพนี้เป็นภาพช้างบรรทุกปืนใหญ่ของกำลังพลเกณฑ์ มณฑลพิษณุโลก กำลังมุ่งหน้าสู่นครหลวงพระบาง ในการปราบฮ่อ ซึ่งมีเครื่องแบบทหารเรือ
เข้าร่วมด้วย

ทหารหน่วยนี้คือทหารมะรีนอันเป็นต้นกำเนิดของทหารเรือนาวิกโยธินในปัจจุบัน สังกัดกรมช่างแสง โดยมีนายนาวาเอก พระชลยุทธโยธินเป็นผู้บังคับการ โดยได้รับคำสั่งให้ไปร่วมกับกองทัพที่ยกไปปราบฮ่อ เมื่อปี พ.ศ. ๒๔๒๗ โดยมีเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี (เจิม) เป็นแม่ทัพ จำนวน ๑ กอง กำลังพลประกอบด้วยนายร้อยตรี ๑ นาย พลทหาร ๒๔ นาย และปืนกลแกตลิง ๒ กระบอก อันเป็นปืนประจำหน่วย
ปืนกลแกตลิง ได้สั่งซื้อมาจากสหรัฐอเมริกา เมื่อ พ.ศ. ๒๔๑๘

"คอโปราลถมดูคมขำ" อาจจะหมายถึงนายร้อยตรีถม ที่เป็นผู้บังคับบัญชาทหารหน่วยมะรีนกระมัง ??

ภาพปืนใหญ่หลังช้างของคุณลุงไก่ หนังสือนิราศเมืองหลวงพระบางและรายงานปราบเงี้ยวฉบับกรมศิลปากร ๒๕๔๘ อธิบายภาพว่า

ช้างบรรทุกปืนใหญ่ ซึ่งแม่ทัพคิดขึ้นใหม่ จะได้เดิรกระบวนเข้ากองทัพไปทางเมืองน่านถึงเมืองหลวงพระบาง (ครั้งที่ ๑)

อธิบายความตามหนังสือ แม่ทัพในที่นี้คือเจ้าหมื่นไวยวรนารถ ซึ่งเป็นแม่ทัพยกไปปราบฮ่อเป็นครั้งแรกในปี พ.ศ.๒๔๒๘ ครับ ไม่ได้หมายความว่าศึกนี้เป็นศึกฮ่อครั้งที่ ๑

ถูกผิดอย่างไรผมไม่เกี่ยวนะครับ เป็นเพียงพลนำสาร

ยิงฟันยิ้ม

ผมกลับไปค้นตามเวปต่างๆ ที่แสดงภาพนี้ไว้ ก็มีการอธิบายภาพไว้ทั้ง ๒ อย่าง คือ เป็นภาพเหตุการณ์ในปี พ.ศ. ๒๔๑๖ และ พ.ศ. ๒๔๒๘ ยังฟันธงไม่ได้
จากข้อมูลที่คุณ Crazy Horse นำเสนอไว้ ก็เป็นความเห็นหนึ่งเพื่อนำไปสู่ความถูกต้องต่อไป
...
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 10:03

ภาพนี้ ถ่ายบริเวณไหนค่ะ และเนื่องในเทศกาลอะไร ดูแปลกๆ ค่ะ...

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 10:10

สถานที่น่าจะเป็นบริเวณสนามไชย ข้างพระราชอุทยานสราญรมย์ ด้านมุมบนขวาของภาพเป็นวัดพระเชตุพนฯ

ป้อมทางด้านขวาของภาพคือป้อมอนันตคีรี เหนือมุมกำแพงด้านตะวันออกต่อด้านใต้

มุมล่างขวาของภาพมีหุ่นทหารเรือในชุดกะลาสีด้วย

ทางด้านซ้ายของภาพมีอาคารชั้นเดียวปลูกอยู่ ส่วนตึกสองชั้นกลางภาพคือบริเวณสวนเจ้าเชตุหรือกรมการรักษาดินแดนในปัจุบัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 10:19

ภาพนี้ ถ่ายบริเวณไหนค่ะ และเนื่องในเทศกาลอะไร ดูแปลกๆ ค่ะ...

เครื่องกัณฑ์เทศนากระจาดใหญ่ จัดขึ้นแต่งเครื่องตามท้องเรื่องชาดก และจัดให้ผู้คนมาชมเครื่องบูชาเหล่านี้ด้วย เคยอ่านเจอว่าเป็นเครื่องกัณฑ์เทศน์ที่เกี่ยวข้องกับสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมงกุฎราชกุมาร
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 10:28

แล้วที่อยู่ในไห หรือตุ่ม ที่อยู่กลางภาพคืออะไรคะ  ฮืม

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 28
  พิมพ์