เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32194 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 09:53

อ่าาาาา .... ลองจินตนาการตามคำไบ้ของคุณ Siamese ล้วนๆนะครับ

บริเวณที่เป็นไปได้ของกรมโยธาธิการเนี่ย มีการย้ายประมาณสองสามครั้ง

" ในครั้งเมื่อได้รับการสถาปนฐานตั้งเป็นกระทรวงโยธาธิการนั้น ยังไม่มีที่ว่าการกระทรวงโดยเฉพาะ ต้องอาศัยอาคารของกรมไปรษณีย์อยู่ก่อน ซึ่งตึกที่ทำการนี้แต่เดิมเป็นบ้านของพระปรีชากลการ (สำรอง อมาตยกุล) ต่อเมื่อได้สร้างที่ว่าการกระทรวงขึ้นที่วังเดิมของพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นเจริญผล ภูลสวัสดิ์ เสร็จแล้วจึงได้ย้ายไปอยู่ ณ สถานที่นั้น และสถานที่ว่าการกระทรวงนี้คงอยู่ต่อมาจนอยู่นามกระทรวงใหม่จากกระทรวงโยธาธิการมาเป็นกระทรวงคมนาคม"

ในความคิดผมน่ะครับ บ้านของพระปรีชากลการที่อยู่บริเวณใกล้ๆกับปากคลองตลาดไม่น่าจะใช่ เพราะรูปแบบทางสถาปัตยกรรมไม่พ้องกัน จึงคาดว่าน่าจะพื้นที่วังของพระเจ้าราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นเจริญผล ภูลสวัสดิ์ ที่บริเวณเฟื่องนคร ดังนั้นวัดในภาพจึงน่าจะเป็นวัดราชบพิตรฯ รึเปล่าครับ (?) เอ๊ะ !! หรือจะเป็นวัดราชประดิษฐฯครับ ...สงสัยและมึนงงเป็นอย่างมาก

จัดมา...จะ "ราชประดิษฐ์" หรือ "ราชบพิตร"   แลบลิ้น
Arthit
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 10:01

งั้นเอาตามที่ตั้งของวังกรมหมื่นท่านนั้นเป็นสำคัญล่ะกันครับ ขอเดาว่า วัดราชบพิตรสถิตมหาสีมาราม

เดาไป เอามือปิดตาไป  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 10:07

งั้นเอาตามที่ตั้งของวังกรมหมื่นท่านนั้นเป็นสำคัญล่ะกันครับ ขอเดาว่า วัดราชบพิตรสถิตมหาสีมาราม

เดาไป เอามือปิดตาไป  ยิงฟันยิ้ม

เยี่ยมครับ จัดให้ตามแผนที่ครับ

Arthit
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 10:24

เห็นแผนผังอาคารทั้งหมดแล้วเข้าใจเลยครับ นี่ถ้าเห็นเฉพาะส่วนหน้าจะนึกภาพลักษณะการวางอาคารไม่ออกเลยครับ ดูขวางๆชอบกล

เสียดายที่อาคารนี้ถูกรื้อออกไปในภายหลัง ตัวตึกมีความงดงามมาก
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 11:37

แอบอ่าน อยู่เงียบ ๆ กลัวคุณ Siamese จับได้
พอดี เก็บภาพสถานที่เดียวกันได้ ในเวลาต่างกัน ขอเอามาอวดค่ะ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 15:38

มีภาพ ทะเบียนแต่งงาน ของ สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์และหม่อมเจ้าหญิงรำไพพรรณี มาให้ชมค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 ทรงขอหม่อมเจ้าหญิงรำไพพรรณีจากพระบิดา และทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้จัดพระราชพิธีอภิเษกสมรสสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา กับหม่อมเจ้าหญิงรำไพพรรณี ขึ้นที่พระที่นั่งวโรภาสพิมาน พระราชวังบางปะอิน วันจันทร์ที่ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2461 โปรดเกล้าฯ ให้นำแบบอย่างพิธี สมรสของชาวตะวันตกบางประการมาใช้ เช่น การตั้งกระทู้ถามความสมัครใจของทั้งสองฝ่าย โดยได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้มหาเสวกโท พระยาจักรปาณีศรีศิลวิสุทธิ์ (ลออ ไกรฤกษ์) สมุหพระนิติศาสตร์ ตั้งกระทู้กราบทูลถาม ดังนี้

(ชาย)    ฝ่าพระบาททรงตั้งพระหฤทัยที่จะทรงรับหม่อมเจ้าหญิงรำไพพรรณี เป็นพระชายาเพื่อ
          ทรงถนอมทะนุบำรุงด้วยความเสน่หาและทรงพระเมตตากรุณาสืบไปจนตลอดนั้นฤๅ
(ตอบ)    ข้าพเจ้าตั้งใจเช่นนั้น                                                                           

(หญิง)    ท่านตั้งหฤทัยที่จะมอบองค์ของท่านเป็นพระชายาแห่งสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้า
               ประชาธิปกศักดิเดชน์กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา ด้วยความเสน่หา จงรักสมัคร จะปฏิบัติ
อยู่ในโอวาทแห่งพระสามีสืบไปจนตลอดนั้นฤๅ                               
(ตอบ)    ข้าพเจ้าตั้งใจเช่นนั้น                                                                         

จากนั้นทรงพระราชทานน้ำพระมหาสังข์ทักษิณาวรรตและทรงเจิมคู่สมรส พระราชทานเข็มพระบรมนามาภิไธยประดับเพชรแก่สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ และสร้อยพระศอมีวัชระและอักษรพระบรมนามาภิไธยย่อภายใต้พระมหามงกุฎประดับเพชรล้วนกับหีบหมากทองคำแก่หม่อมเจ้าหญิงรำไพพรรณี แล้วพระราชทานเงินพระคลังข้างที่เป็นทุนจำนวน 160,000 บาท หลังจากนั้นจึงมีพิธีลงพระนามในสมุดทะเบียนสมรส พระราชทานงานเลี้ยง ทรงชักชวนเจ้านาย ข้าราชการดื่มถวายพระพรแก่คู่สมรส

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 15:45

แอบอ่าน อยู่เงียบ ๆ กลัวคุณ Siamese จับได้
พอดี เก็บภาพสถานที่เดียวกันได้ ในเวลาต่างกัน ขอเอามาอวดค่ะ

ไม่ต้องกล้วหรอกครับ เอารูปเก่ากรุงเทพมาร่วมคุย ร่วมทายกันสร้างบรรยากาศเพื่อความรู้ดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ภาพถ่ายเปรียบเทียบกันนี้ ทำให้เห็นถึงความเจริญของบ้านเมือง ในยุคต่างๆกัน ถ้าเทียบกับตอนนี้ก็จะต่างไปอีกแบบครับ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 16:02

มีภาพบุคคล มาให้ทายกันค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
ท่านผู้ใดคะ...

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 16:32

ไม่ต้องกล้วหรอกครับ เอารูปเก่ากรุงเทพมาร่วมคุย ร่วมทายกันสร้างบรรยากาศเพื่อความรู้ดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ภาพถ่ายเปรียบเทียบกันนี้ ทำให้เห็นถึงความเจริญของบ้านเมือง ในยุคต่างๆกัน ถ้าเทียบกับตอนนี้ก็จะต่างไปอีกแบบครับ

นึกถึงภาพมุมเดียวกันของ คุณลุงไก่ ได้ แต่หาไม่เจอเสียแล้ว
น่าจะเอามาเทียบกันในแต่ละยุค
อีกไม่นาน ที่เดียวกันนี้ ก็จะเป็นสวนสาธารณะอีกแห่งหนึ่งแล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 17 มิ.ย. 11, 16:40

มีภาพบุคคล มาให้ทายกันค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

ใบ้นิดนึงซิคุณดีดี  เจ๋ง
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 18 มิ.ย. 11, 11:11

เรื่องภาพเปรียบเทียบนี่สำคัญนัก อันที่จริง ดิฉันอยากจะขอร้องให้ช่วยกันสะสมและจัดมุมเปรียบเทียบกันไว้เยอะ ๆ

รูปเก่า จะเล่าเรื่องได้ดี ก็ตรงที่เห็นความเปลี่ยนแปลงไปนี่แหละค่ะ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 18 มิ.ย. 11, 22:39

ใบ้นิดนึงซิคุณดีดี  เจ๋ง

บั้นปลายชีวิตท่านเป็นพระค่ะ.....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 18 มิ.ย. 11, 22:56

ยิ้มกว้างๆ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 18 มิ.ย. 11, 23:12

อาจารย์เทาชมพู เยี่ยมจริงๆ ค่ะ...
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 19 มิ.ย. 11, 21:54

ภาพถนน และตึกแสนงามมาให้ชม ให้ลองทายอีกครั้งที่ไหนดีครับ

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 28
  พิมพ์