เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32425 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 22:16

จากบันทึกของท่าน พลเรือเอกนัย นพคุณ ศิษย์เก่าสวนกุหลาบอีกท่านหนึ่ง ในหนังสือเล่มเดียวกัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 22:23

^
สุดยอดครับลุงไก่ แล้วเรื่องสะพานตึกดินละครับ

ผมให้ข้อมูลตึกดินเพิ่มเติมว่า

ตึกดินเป็นอาคารเก็บรักษาดินปืน เป็นอาคารก่ออิฐถือปูน ผนังหนาประมาณ ๑ เมคร ใช้ซุงและเสาทั้งต้นทำเครื่องบนหลังคา พื้นเป็นกระดานหนา ๒ นิ้ว เพดานสูง มีหน้าต่างน้อยและมีขนาดเล็ก

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 22:51

ตามคุณลุงไก่ไปอ่านเรื่องและดูภาพ "กว่าจะเป็นตึกยาว" ของอาจารย์ขวัญสรวง อติโพธิ

http://www.osk99.com/samak/index.php?topic=566.msg13787#msg13787

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 01:32

ตื่นมากลางดึก มาทำงานต่อ ...
ว๋าด้วยถนนข้าวสารก่อนว่า - ด้วยพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้ากรมขุนนริศรานุวัดติวงษ์ เสนาบดีว่าการกระทรวงโยธาธิการ รับพระบรมราชโองการใส่เกล้า ฯ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ สั่งให้กรมโยธาธิการจัดการตัดถนนขึ้นใหม่สายหนึ่ง ต้นตั้งแต่น่าวัดชนะสงคราม ตัดมาทางตวันออกตามตรอกเดิมที่เรียกว่า “ตรอกเข้าสาร” ทำตพานข้ามคลองมาบรรจบกับถนนเฟื่องนครตอนน่าสวนหลวงตึกดิน วัดโดยยาวถนนนี้ ๔๑๒ เมเตอร์ ๕๐ เซ็น หรือ ๑๐ เส้น ๖ วา ๑ ศอก โดยกว้าง ๑๕ เมเตอร์ หรือ ๗ วา ๒ ศอก เปนทางรถกว้าง ๕ วา ทางคนเดินสองข้าง ๆ ละ ๕ ศอก พระราชทานชื่อคงเดิมว่า “ถนนเข้าสาร”(รจ เล่ม ๙ รศ ๑๑๑ หน้า ๔๖)
ต่อด้วยสะพานสะพานในถนนข้าวสาร ชื่อว่าสะพานวรวรรณ - ด้วยเมื่อวันที่ ๒๑ พฤษจิกายน รัตนโกสินทร์ศก ๑๑๑ นี้ พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นนราธิปประพันธ์พงษ์ ทรงมีพระไทยยินดีในการเกื้อกุล แก่ประโยชน์ของประชุมชนเปนอันมาก ทรงบริจาคเงินในพระองค์ประทานมายังกระทรวงโยธาธิการ ๑๐ ชั่ง เปนส่วนข้างการกุศล ในวันกำหนดพระชนม์ครบ ๓๒ รอบ ... พระองค์ท่านมีพระประสงค์ทรงเจตนา ให้สถาปนาตะพานถนนเข้าสาร ตอนที่จะข้ามคลองเล็กมาต่อถนนเฟื่องนคร ... อนึ่งตะพานแห่งนี้เมื่อส้างเสร็จแล้ว จะให้นามว่า “ตะพานวรวรรณ” ...(รจ เล่ม ๙ รศ ๑๑๑ หน้า ๓๒๔)
ต่อด้วยสะพานรามบุตรีในถนนจักรพงษ์ ชือว่าสะพานรามบุตรี - ด้วยหม่อมเจ้าเป้า ในพระเจ้าไอยกาเธอ กรมพระรามอิศเรศร์ ทรงมีศรัทธาจะสร้างสพานด้วยทุนทรัพย์ของท่าน ให้เปนสาธารณะประโยชน์ชนทั่วไป จึงได้กราบบังคมทูลพระกรุณา ขอพระราชทานพระบรมราชานุเคราะห์ พระบาทสมเด้จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ให้เจ้าพนักงานกรมศุขาภิบาล จัดการก่อสร้างสพานข้ามคลองข้างวัดชนะสงครามที่ถนนจักรพงษ์ เปนสพานก่ออิฐพิมพ์สิเมนต์เสร็จแล้ว ... วันที่ ๑๓ สิงหาคม รัตนโกสินทร์ศก ๑๒๙ พระสงฆ์สวดพระพุทธมนต์ ๕ รูป มีพระสุเมธาจารย์เปนประธาน เวลาบ่าย ๔ โมงหม่อมเจ้าเป้าได้ขึ้นรถหลวงมาพักยังปรำ ... ครั้นเวลาบ่าย ๕ โมงเศษ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรถพระที่นั่งไฟฟ้า เสด็จพระราชดำเนิรไปประทับรถพระที่นั่งน่าปรำด้านใต้ เจ้าพระยายมราชเสนาบดีกระทรวงนครบาล อ่านรายงานการก่อสร้างสพานกราบบังคมทูลพระกรุณาจบแล้ว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ ให้หม่อมเจ้าเป้า เสด็จไปบนสพานตัดแพรแถบที่กั้นสพานให้ขาดออกแลเปิดแพรคลุมนามสพานวึ่งมีอัการจาฤกว่า “สพานรามบุตรี” ...(รจ เล่ม ๒๗ รศ ๑๒๙ หน้า ๑๐๒๘)
ตอนนี้เครื่องคอมพ์ของผมมีอาการป่วย ฮาร์ดดิลค์ตัวนอกที่เก็บข้อมูลก็เสีย เปิดไม่ได้ ยังมีสะพานอีกหลายสะพานที่อยากจะนำเสนอ แต่ติดขัดที่ผมไม่มีแผนที่โบราณไว้ค้นคว้า รายการสะพานอื่นๆ ที่ผมค้นหาได้ อยู่ใน รจ เล่ม ๑๖ ตอน ๓๔ รศ ๑๑๘ หน้า ๔๙๕ เรื่องการเสด็จพระราชดำเนินเปิดสะพานเฉลิม ๔๖, สะพานสามปลื้ม, สะพานบ้านเขมร และสะพานตึกดินครับ ผมทำได้เพียงการลองค้นหาตำแหน่งของสะพานต่างๆ เท่านั้นครับ

อีกเรื่องหนึ่งคือทำให้ผมได้ทราบว่า รัชกาลที่ ๔ สมัยที่ทรงผนวชและจำพรรษาอยู่ที่วัดบวรนิเวศนั้น ทรงใช้เส้นทางในคลองรามบุตรีทะลุออกคลองโรงไหมแล้วจึงออกแม่น้ำเจ้าพระยาเสด็จไปพระบรมมหาราชวัง ไม่ใช่เส้นทางคลองบางลำพูออกแม่น้ำเจ้าพระยา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:34

ยังไงลุงไก่ก็ถอย External Harddisk ใหม่เลยซิครับ ความจุดีๆ สมน้ำสมเนื้อกันหน่อย

แผนที่ที่ลุงไก่นำมาใช้เป็นแผนที่สมัยรัชกาลที่ ๗ สีสันสวยงามมากนะครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:42

เดิมนั้นหน้าตึกสามคณาจารย์ และท้ายตึกยาว มีอาคารพาณิชย์ พร้อมลายปูนปั้นสวยงามตั้งอยู่ และคงถูกรื้อถอนไปเป็นทางถนนเมื่อสะพานพุทธฯเปิดใช้งาน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:43

ขอบคุณครับ แล้วผมก็ได้พบสะพานสองแห่งที่ผมกำลังหาแล้ว ขอเวลาไปปรุงแต่งเรื่องสักพักหนึ่งครับ
สิ่งที่แย่ที่สุดตอนนี้คือ Ext HDD ที่เก็บข้อมูลเกิดเสียขึ้นมา มันบอกว่า Unreadable เนื่องจาก Bad Sector เลยเกิดอาการเซ็งห่านขึ้นมาทันที
พอจะแนะนำโปรแกรมกู้ข้อมูลได้บ้างไหมครับ

คุณหนุ่มสยามแนะนำให้ซื้อ Ext HD เลยหรือคะ    bad sector ที่ว่าเกิดจากไวรัสเข้าไปโจมตีหรือเปล่า   ขอทราบเป็นความรู้
ตอนนี้ เก็บข้อมูลไว้ใน Ext  HD เหมือนกัน    ถ้าเจอ bad sector เปิดดูไม่ได้  คงเสียดายมาก
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:47

เดิมนั้นหน้าตึกสามคณาจารย์ และท้ายตึกยาว มีอาคารพาณิชย์ พร้อมลายปูนปั้นสวยงามตั้งอยู่ และคงถูกรื้อถอนไปเป็นทางถนนเมื่อสะพานพุทธฯเปิดใช้งาน

ตึกสามคณาจารย์ ?

มีภาพง่าย ๆ มาให้คุณเทาชมพูทาย

ตึกอะไร

ยิ้มเท่ห์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:51

ตึกสามัคคี + อาจารย์ ถูกสมาสเข้ากัน กลายเป็น ตึกสามัคยาจารย์ ใช่ไหมคุณเพ็ญฯ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:57

คุณหนุ่มแย่งคุณเทาชมพูตอบซะนี่

ตึกสามัคคี + อาจารย์ ถูกสมาสเข้ากัน กลายเป็น ตึกสามัคยาจารย์ ใช่ไหมคุณเพ็ญฯ

ขอตอบว่าไม่ใช่

สามัคคี + อาจารย์ = สามัคยาจารย์ เป็นคำสนธิ  ไม่ใช่คำสมาส

คุณหนุ่มท่องไว้

สมาส-ชน  สนธิ-เชื่อม

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 09:07

คุณหนุ่มแย่งคุณเทาชมพูตอบซะนี่

ขอตอบว่าไม่ใช่

สามัคคี + อาจารย์ = สามัคยาจารย์ เป็นคำสนธิ  ไม่ใช่คำสมาส

คุณหนุ่มท่องไว้

สมาส-ชน  สนธิ-เชื่อม

ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าภาษาไทยนี้งดงามยิ่งนัก มีหลักการสมาส และสนธิ กลายเป็นคำไพเราะขึ้นมา น่าจะมีการรวบรวมคำไพเราะที่มาจากการสมาส และสนธิ แถมยังบางครั้งกลายเป็นคำใหม่ไม่เหมือนเดิมเลยก็มี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 09:12

คุณเพ็ญชมพูคงจะเผลอนึกว่าดิฉันเป็นนักเรียน  ร.ร.เดียวกับคุณหนุ่มสยามกับคุณลุงไก่  ถึงสมัคร เขาก็ไม่รับอยู่ดี
จริงๆแล้ว ไม่เคยเดินเข้าไปในร.ร. สวนกุหลาบสักครั้ง  

ถ้าถามเกี่ยวกับที่นี่ละก็  พอจะรู้อยู่บ้างนิดหน่อย

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 09:17

ที่ถามคุณเทาชมพู สืบเนื่องมาจากคำถามง่าย ๆ ข้อนี้

คำถามง่ายๆ  อีกครั้ง  
ที่นี่ที่ไหน  

คุณเพ็ญชมพู ดูออกไหมคะว่าสถานที่ไหน

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 09:21

เห็นตึกงามๆ สีขาว เลยนำมาให้ชมกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 09:56

ที่เดียวกันหรือเปล่าคะ?

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์