เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 32419 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 7
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 17:18

ไปอยู่กับเขาด้วยหรือเปล่าคะ?

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 17:40

ไปอยู่กับเขาด้วยหรือเปล่าคะ?

คืนวันที่ ๑๓ ผมไปนั่งสบตากับพี่เสาวณีย์ ลิมมานนท์ ฟังบรรดาพวกพี่ๆ คนอื่นๆ เขาอภิปรายกันที่หน้าเวทีในสนามหน้าตึกคณะบัญชี เช้าวันที่ ๑๔ กลุ่มผมออกมาจากธรรมศาสตร์เป็นชุดสุดท้าย เลยแว๊บกลับบ้านก่อนขอไปอาบน้ำกินข้าวเปลี่ยนเสื้อผ้า

พอเสร้จแล้วจะกลับเข้ามา ปรากฎว่าทางสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้าถูกทหารเรือนาวิกโยธินปิดสะพานไปเรียบร้อยแล้ว กลับเข้าไปไม่ได้ จึงไม่ปรากฎรูปผมในทุกๆ ภาพของเหตุการณ์วันที่ ๑๔ ครับ

ไม่ได้เป็นวีรชนในหน้าประวัติศาสตร์การเมืองไทยกับเขาเลย ... เสียดาย ...
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 17:55

ฟังหนุ่มๆในกระทู้ ปีนระเบียงเล่าความหลังกันเพลินไปหน่อย  ลืมตอบคำถามคุณ POJA 
ตอบว่าเลข 1  ค่ะ อายุ 111 ปี
คำถามแบบนี้เก๋มาก ขอลอกเลียนแบบในคราวหน้า

อ.เทาชมพูเจ้าคะ  สตรีวิทย์ค่ะ ที่มีอายุครบรอบ 111 ปีในปีนี้ นับจากโรงเรียนแหม่มสี-สัตรีวิทยา เมื่อ พ.ศ.2443
ดิฉันผิดเองที่ใช้คำพูดไม่ถูกต้อง
สตรีวิทย์ย้ายสถานที่มา 4 แห่ง ที่แรกอยู่ที่หลังโรงหวย กข. ที่ปัจจุบันเป็นที่ที่ 5 ในปีพ.ศ.2482 เมื่อคราวปรับปรุงถนนราชดำเินิน

รีบตอบ ไม่ตั้งคำถาม กลัวเด็กสวนฯ ค่ะ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 18:08

ฟังหนุ่มๆในกระทู้ ปีนระเบียงเล่าความหลังกันเพลินไปหน่อย  ลืมตอบคำถามคุณ POJA  
ตอบว่าเลข 1  ค่ะ อายุ 111 ปี
คำถามแบบนี้เก๋มาก ขอลอกเลียนแบบในคราวหน้า

อ.เทาชมพูเจ้าคะ  สตรีวิทย์ค่ะ ที่มีอายุครบรอบ 111 ปีในปีนี้ นับจากโรงเรียนแหม่มสี-สัตรีวิทยา เมื่อ พ.ศ.2443
ดิฉันผิดเองที่ใช้คำพูดไม่ถูกต้อง
สตรีวิทย์ย้ายสถานที่มา 4 แห่ง ที่แรกอยู่ที่หลังโรงหวย กข. ที่ปัจจุบันเป็นที่ที่ 5 ในปีพ.ศ.2482 เมื่อคราวปรับปรุงถนนราชดำเินิน

รีบตอบ ไม่ตั้งคำถาม กลัวเด็กสวนฯ ค่ะ

เด็กสวนฯ สิต้องกลัวเด็กสตรีวิทย์ เวลาไปซื้อของที่ศึกษาภัณฑ์ราชดำเนินตอนโรงเรียนเลิกแล้วทีไร ชอบมองเราด้วยสายตาสงสัยว่าเราคงจะมาจากกลุ่มดาวลูกไก่ ... 5 5 5 +
ถิ่นใครก็ถิ่นใคร .... อิ อิ อิ

แต่ผมก็รักสตรีวิทย์นะครับ เพื่อนผู้หญิงคนหนึ่งที่ผมรักมากๆ (รักแบบเพื่อนนะ) สมัยที่เรียนอยู่ ก็สาวสตรีวิทย์นี่แหละ นักวอลเล่ย์บอลทีมโรงเรียนซะด้วย ตอนนี้ทำงานอยู่หน่วยงานแห่งหนึ่งขององค์การสหประชาชาติประจำประเทศไทย
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 19:31

ฟังหนุ่มๆในกระทู้ ปีนระเบียงเล่าความหลังกันเพลินไปหน่อย  ลืมตอบคำถามคุณ POJA  
ตอบว่าเลข 1  ค่ะ อายุ 111 ปี

อ.เทาชมพูเจ้าคะ  สตรีวิทย์ค่ะ ที่มีอายุครบรอบ 111 ปีในปีนี้ นับจากโรงเรียนแหม่มสี-สัตรีวิทยา เมื่อ พ.ศ.2443

ในฐานะอดีตเจ้าถิ่น เจ้าแม่อนุสาวรีย์ฯ คุณ POJA ช่วยดูตำแหน่งที่ 1 ตามในภาพ และช่วยชี้แจงด้วยครับ

และตำแหน่งที่ 2 นั้น ในราชกิจจานุเบกษาบอกไว้ว่ามีสะพานอยู่แห่งหนึ่ง ชื่อว่า "สะพานตึกดิน" ต้องขอรบกวนคุณพี่หนุ่มสยามช่วยไขให้กระจ่างแล้วหละครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 21:43

นำแผนที่เก่ามาให้ชมกันอีก จะเห็นว่าพื้นที่ตึกดิน กว้างขวางนัก เป็นคลังเก็บกระสุนดินดำ ขุดคูน้ำรอบไว้ เมื่อมีการปรับพื้นที่ตึกดินก็กลายเป็นที่ตั้งโรงเรียนสตรีวิทยา ต่อมาเมื่อมีการก่อสร้างถนนราชดำเนินตัดผ่านก็กินพื้นที่โรงเรียน (ตึกดิน) ไปด้วย จึงต้องย้ายโรงเรียนไปฝั่งตรงกันข้าม (ที่ปัจจุบันนี้) ครับ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 05:27

นำแผนที่เก่ามาให้ชมกันอีก จะเห็นว่าพื้นที่ตึกดิน กว้างขวางนัก เป็นคลังเก็บกระสุนดินดำ ขุดคูน้ำรอบไว้ เมื่อมีการปรับพื้นที่ตึกดินก็กลายเป็นที่ตั้งโรงเรียนสตรีวิทยา ต่อมาเมื่อมีการก่อสร้างถนนราชดำเนินตัดผ่านก็กินพื้นที่โรงเรียน (ตึกดิน) ไปด้วย จึงต้องย้ายโรงเรียนไปฝั่งตรงกันข้าม (ที่ปัจจุบันนี้) ครับ

ได้ความกระจ่างเรื่องความหมายของ "ตึกดิน" แล้ว จากเดิมที่สงสัยว่าทำไมถึงไม่ "ตึกปูนหรือตึกไม้"

ดังนั้นผมจึงขอรบกวนขอภาพของตรอกข้าวสารทั้งสาย ตั้งแต่หน้าวัดชนะสงครามมาเลย จะมีอีกสองสะพานที่ผมกำลังหาอยู่

ป.ล. - ผมอยากได้แผนที่ชุดนี้ของคุณพี่หนุ่มสยามจังเลย มีความคับข้องใจหลายอย่างที่ยังหาคำตอบไม่ได้
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 08:44

ได้ความกระจ่างเรื่องความหมายของ "ตึกดิน" แล้ว จากเดิมที่สงสัยว่าทำไมถึงไม่ "ตึกปูนหรือตึกไม้"

ดังนั้นผมจึงขอรบกวนขอภาพของตรอกข้าวสารทั้งสาย ตั้งแต่หน้าวัดชนะสงครามมาเลย จะมีอีกสองสะพานที่ผมกำลังหาอยู่

ป.ล. - ผมอยากได้แผนที่ชุดนี้ของคุณพี่หนุ่มสยามจังเลย มีความคับข้องใจหลายอย่างที่ยังหาคำตอบไม่ได้

หาสะพานอะไรอยู่หรือครับลุงไก่  จัดภาพตรอกข้าวสารให้เพื่อวิเคราะห์และศึกษาครับ

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 09:51

ในฐานะอดีตเจ้าถิ่น เจ้าแม่อนุสาวรีย์ฯ คุณ POJA ช่วยดูตำแหน่งที่ 1 ตามในภาพ และช่วยชี้แจงด้วยครับ

และตำแหน่งที่ 2 นั้น ในราชกิจจานุเบกษาบอกไว้ว่ามีสะพานอยู่แห่งหนึ่ง ชื่อว่า "สะพานตึกดิน" ต้องขอรบกวนคุณพี่หนุ่มสยามช่วยไขให้กระจ่างแล้วหละครับ

คุณลุงไก่ รู้จักสตรีวิทยาจริง จึงรู้จัก ตึกดิน-เจ้าพ่อตึกดิน ด้วย
ตำแหน่ง รร.สตรีวิทยา ในแผนที่ของลุงไก่ เป็นการย้าย รร.ครั้งที่ 3 เมื่อ พ.ศ.2448 ค่ะ
อยู่บนถนนราชบพิธ ข้างโรงพิมพ์โสภณพิพรรฒธนากร
ย้ายครั้งที่ 4 มาอยู่ที่ตึกดิน และเมื่อตัดถนนราชดำเนิน จึงย้ายมาอยู่ฝั่งตรงข้ามจนถึงปัจจุบัน ตามที่คุณ siamese ว่าไว้ค่ะ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 10:09

หาสะพานอะไรอยู่หรือครับลุงไก่  จัดภาพตรอกข้าวสารให้เพื่อวิเคราะห์และศึกษาครับ

ขอภาพขยายพื้นที่ไปถึงวัดชนะสงครามจรดแม่น้ำเจ้าพระยาจนถึงสี่แยกถนนพระสุเมรุตัดกับถนนจักรพงศ์ด้วยได้ไหมครับ

สำหรับตึกดินนั้น ผมไม่เคยทราบมาก่อนว่าหมายถึงคลังเก็บดินดำ ซึ่งก็คือดินปืนสำหรับใช้กับปืนใหญ่ครับ ตอนนี้สงสัยเพียงว่าหลังอาคารราชดำเนินข้างโต๊ะสนุ๊กใกล้ไปรษณีย์ราชดำเนินจะมีซอยเข้าไปมัสยิดของชุมชนอิสลามตึกดินครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 10:40

แผนที่ช่วงวัดชนะสงคราม - ตรอกข้าวสาร

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 11:16

ภาพนี้...ใคร ทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่คะ..ฮิฮิ ...(หนูก็ม่ายรู้ค่ะ)....

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 11:21

ภาพนี้...ใคร ทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่คะ..ฮิฮิ ...(หนูก็ม่ายรู้ค่ะ)....

กำลังเก็กท่าถ่ายรูป ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เหมือนแฟรน์สชายส์รุ่นโบราณ ในกระจาดมีถ้วยคว่ำอยู่มากมาย อีกด้านเป็นกระชุเปล่า มีภาพเด็กน้อยนั่งกุมหม้อดินเผา (แบบที่ใส่ขนมปลากริม) เห็นจะเป็นขนมอันน่าอร่อยสักอย่าง
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 11:29

แผนที่ช่วงวัดชนะสงคราม - ตรอกข้าวสาร

ขอบคุณครับ แล้วผมก็ได้พบสะพานสองแห่งที่ผมกำลังหาแล้ว ขอเวลาไปปรุงแต่งเรื่องสักพักหนึ่งครับ
สิ่งที่แย่ที่สุดตอนนี้คือ Ext HDD ที่เก็บข้อมูลเกิดเสียขึ้นมา มันบอกว่า Unreadable เนื่องจาก Bad Sector เลยเกิดอาการเซ็งห่านขึ้นมาทันที
พอจะแนะนำโปรแกรมกู้ข้อมูลได้บ้างไหมครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 22:10

เหนื่อยพอสมควรครับ กว่าจะหาหลักฐานมาพิสูจน์ได้ว่าตึกนี้เป็นตึกของโรงเรียนเพาะช่าง ไม่ใช่ตึกยาวของโรงเรียนสวนกุหลาบ

ที่มา - หนังสือ "กว่าจะเป็นตึกยาว" โดยคุณขวัญสรวง อติโพธิ คู่แฝดของคุณแก้วขวัญ อติโพธิ ศิษย์เก่าสวนกุหลาบทั้งคู่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 28
  พิมพ์