เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34433 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 09:57

สังเกตว่าตึกนี้ดูโดดเดี่ยว  ข้างๆไม่มีตึกต่อเชื่อมกันไปเป็นกลุ่มอาคารแบบเดียวกัน      ยุคไหนเอ่ย?
ตอนนั้นไม่รู้ว่าเฉลิมไทยเกิดหรือยังนะคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 10:33

อาคารนี้ตั้งอยู่บนถนนราชดำเนินกลางอย่างแน่นอน ซึ่งตึกเหล่านี้สร้างในสมัยยุคสร้างชาติ ช่วงระหว่าง พ.ศ. ๒๔๘๐ - ๒๔๙๐ แต่การสร้างก็ค่อยๆสร้าง ไม่ใด้เสร็จในเวลาเดียวกันทั้งหมด จึงเห็นว่าบางตึกเสร็จ ด้านข้างโล่งๆ

ถ้าคนเยอะมากมายแบบนี้ ชวนให้กลับหลังหันมาฝั่งตรงข้าม เป็นอาคารไทยนิยม ที่จัดจำหน่ายสินค้าแบบซุปเปอร์มาร์เกตแห่งแรกที่จัดทำโดยรัฐบาล..ผิดถูกอย่างไรครับ  ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 10:46

ขงเบ้งฝากบอกว่าเฉียดแล้ว    ใกล้จะถึงคำตอบ  แต่ไม่ใช่ไทยนิยม 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 11:27

ระหว่างคุณหนุ่มสยามนั่งยานเวลา กลับไปสำรวจตึกสองข้างถนนราชดำเนินกลาง  ก็ขอเอารูปโฆษณายุคเก่ามาคั่นโปรแกรมไปพลางๆก่อน
โฆษณาสมัยก่อน   เขามักบอกอะไรกันตรงๆ  ไม่ใช้สำบัดสำนวน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 11:29

เบียร์ไทยไม่มีสารเคมีอย่างเบียร์ฝรั่ง     งั้นเขาใส่อะไรล่ะคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 14:23

ตึกไหนกันหนอ เห็นหน้าต่างโล่ง สงสัยเพิ่งสร้างเสร็จ  ฮืม

นำภาพมุมสูงกลุ่มอาคารตามถนนราชดำเนินกลางมาให้ชม คำตอบอยู่ใน ๑๔ ตึกนี้แน่  ฮืม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 14:30

แก๊งค์ลูกน้ำมาสอยลูกน้ำหน้าโรงแรมนี้ไปก่อนคุณหนุ่มสยามเสียแล้ว  ยิงฟันยิ้ม  คงเคยมาช้อนลูกน้ำแถวนี้บ่อยแน่ๆ
เอาภาพมาแทนให้ค่ะ

ไม่ขอถามว่าอาคารนี้อยู่ถนนไหน  แต่ถามว่าเป็นอาคารอะไร
ใครตอบได้ก่อนคุณหนุ่มสยาม กรุณาบอกใบ้ให้คุณหนุ่มเธอด้วย เพื่อจะได้ปั่นเรตติ้งกระทู้นี้ให้เพิ่มขึ้นอีก

อาคารประกันภัย เจ๋ง
อาคารธนาคารออมสิน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 14:41

มีอยู่ในนี้ด้วยหรือเปล่า

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 14:46

รูปถนนราชดำเนินของคุณเพ็ญชมพู ถ่ายจากมุมด้านเฉลิมไทย หรือว่าจากด้านกรมประชาสัมพันธ์คะ

ดีใจมากที่คำตอบของคุณหนุ่มสยาม ยังเฉียดไปเฉียดมาอยู่
 ยิงฟันยิ้ม   

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 15:04

.

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 15:15

ตอบแทนคุณเพ็ญชมพูนะครับ

ภาพที่เห็นเป็นการถ่ายจากกรมประชาสัมพันธ์ มุ่งหน้าคอกวัว และสะพานผ่านฟ้าครับ ซึ่ง
๑. ดูจากการจราจรครั
๒. เห็นโดมทรงกระบอกของอาคารไทยนิยม อยู่ปลายถนน แยกผ่านฟ้าครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 15:27

ถ้างั้นอาคารปริศนาก็อยู่ในภาพที่คุณเพ็ญชมพูนำมาทายค่ะ
อาคารนั้น  มีคนมาชุมนุมหน้าอาคารเป็นจำนวนมาก แสดงว่าเป็นโอกาสพิเศษ    อาคารนั้นสามารถรองรับคนได้จำนวนมาก
ในโอกาสพิเศษเช่นนั้น   ก็มีคนยินดีมาร่วมกันมากมาย แสดงว่าเป็นสถานที่สำคัญแห่งหนึ่งของถนนราชดำเนินกลาง   ในยุค ๒๔๘๐-๒๔๙๐

ใบ้มาถึงตรงนี้คุณหนุ่มสยามอาจนึกย้อนในใจว่า...มันก็สำคัญกันทุกอาคารน่ะแหละ  
ต้องใจเย็นๆ  ค่อยๆนึกไปก่อน

งั้นใบ้เพิ่มว่า  ลักษณะกิจการของอาคารนี้  ยังดำเนินต่อเนื่องมาหลายทศวรรษด้วย   ก่อนคุณหนุ่มสยามเกิด จนเรียนจบทำงานแล้ว(มั้ง)
แปลอีกทีว่า ไม่ได้เปลี่ยนประเภท   ไม่ใช่เดิมเป็นโรงหนังแล้วมากลายเป็นซูเปอร์มาร์เก็ต

ป.ล. คุณร่วมฤดีน่าจะเคยไปช้อนลูกน้ำที่นี่กับคุณพ่อ
คุณ TK ตอนไปเรียนที่สวนกุหลาบ ก็น่าจะผ่านที่นี่บ้างค่ะ
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 15:36

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม
ขอเดาว่า เป็นตึกโรงแรมมาเจสติก ครับ

ปล. ตอนเรียนแอบมาแถวสตรีวิทย์บ่อย.....
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 15:44

ตอบใหม่ครับ
สำนักงานหนังสือพิมพ์สยามรัฐ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 15:56

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม
ขอเดาว่า เป็นตึกโรงแรมมาเจสติก ครับ

ปล. ตอนเรียนแอบมาแถวสตรีวิทย์บ่อย.....

ถูกไปแล้ว 99%   น้องใหม่ของแก๊งค์ลูกน้ำ  วรยุทธสำรวจตึกสองฟากถนนในกรุงเทพแก่กล้า  คงไม่เคยนั่งหลับในรถเมล์แน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม
เหลืออีก 1 %  ส่งไม้ต่อให้คุณหนุ่มสยามเข้าเส้นชัยค่ะ

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 28
  พิมพ์