เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 26 27 [28]
  พิมพ์  
อ่าน: 34375 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 405  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 13:33

คุณ siamese คะ ทั้ง 2 ภาพ ดิฉันไม่ทราบว่าเกี่ยวโยงกันบ้างอย่างไร

แต่ภาพขาวดำ ที่เป็นภาพวังบูรพานั้น ด้านหลังวังบูรพาคือ ตลาดมิ่งเมือง ที่ถูกไฟไหม้และรื้อถอนไปสร้างห้าง ดิโอลด์สยาม ในปัจจุบัน

ส่วนสิ่งก่อสร้าง 3 ชั้นนั้น ไม่ทราบว่าเป็นวังเก่าหรือไม่ และยังนึกไม่ออกว่าจะเป็นอะไร เป็นเฉลิมกรุงก็ไม่น่าจะใช่
เฉลิมกรุงน่าจะอยู่ไปทางขวาอีกนิด หัวมุมถนนเจริญกรุง

วังเทวะเวสม์ อยู่ถนนสามเสน ค่ะ

ทั้ง ๒ ภาพเกี่ยวโยงกันอย่างไรหรือครับ ทั้งสองภาพเกี่ยวโยงจากอาคารสี่เหลี่ยม ซึ่งผมบอกว่าคือ วังเก่าของกรมหลวงเทวะวงศ์วโรปการไงครับ โดยภาพปริศนานั้นถ่ายเห็นหน้าวัง ส่วนภาพที่เห็นวังบูรพาถ่ายเห็นหลังวังเก่ากรมหลวงฯไงครับ จึงสามารถจัดทิศทางแนวการถ่ายภาพได้

ส่วนวังเทวะเวสม์ เป็นวังที่ได้รับพระราชทานใหม่ เมื่อครั้งรัชกาลที่ ๖ นะครับ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 406  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 13:44

วังบูรพา ไม่ได้อยู่ติดแม่น้ำค่ะ

ภาพขาว-ดำ วังบูรพา เห็นสะพานพุทธด้วย แสดงว่าถ่ายในรัชกาล ร.7
แปลว่า กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการฯ ย้ายไปวังเทวะเวสม์แล้วค่ะ

ดิฉันไม่เคยได้ยินเรื่องวังของท่านในบริเวณนี้
ได้ยินแต่ เรื่อง วังบ้านหม้อ อันเป็นที่ประทับของ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากุญชร กรมพระพิทักษ์เทเวศร์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 407  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 13:49

วังบูรพา ไม่ได้อยู่ติดแม่น้ำค่ะ

ภาพขาว-ดำ วังบูรพา เห็นสะพานพุทธด้วย แสดงว่าถ่ายในรัชกาล ร.7
แปลว่า กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการฯ ย้ายไปวังเทวะเวสม์แล้วค่ะ

ดิฉันไม่เคยได้ยินเรื่องวังของท่านในบริเวณนี้
ได้ยินแต่ เรื่อง วังบ้านหม้อ อันเป็นที่ประทับของ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากุญชร กรมพระพิทักษ์เทเวศร์

วังบูรพา ไม่ได้อยู่ติดแม่น้ำค่ะ .....
ถูกต้องครับ ไม่ได้ติดแม่น้ำ แต่ภาพมุมสูงจะเห็นแม่น้ำเจ้าพระยาเป็นฉากหลังครับ

ถูกต้องครับ ผมถึงได้ระบุไว้ว่า เป็น "วังเก่า" ท่านไม่ได้อยู่วังนี้แล้ว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 408  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 13:51

ลงภาพถ่ายกระเถิบใกล้ ให้ดูแนวถนนกันอีกภาพ สรุปแล้วภาพปริศนานี้ มีมุมถ่าย ๓ ภาพ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 409  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:03

เอาหละสิ ยังมีรถรางแล่นอยู่เลย แล้วแนวถนนก็เบนโค้งออกจากแนวแม่น้ำด้วย ในภาพแรกคิดว่าถนนตัดตรง

แต่ตอบคำถามได้ข้อหนึ่งว่า เสาข้างถนนที่อาจารย์สงสัย ที่แท้ก้คือเสาไฟฟ้านี่เอง

ลุงไก่ตกม้าตายตอนกลางเรื่อง ...

เหนื่อยแล้วครับ ขอไปพักแล้ว ตอนค่ำค่อยขึ้นมาใหม่

ฝากภาพที่ระลึกไว้ให้พิจารณาครับ ...

อ้อ ... กลับมาบอกอีกทีว่าอยู่ตรงถนนมังกรด้านถนนเยาวราชครับ

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 410  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:06

ตอนนี้เราแยกเป็น 3 เรื่องนะคะ

1.ภาพปัญหา คือสี่แยกพาหุรัด ดังที่คุณลุงไก่ คิดว่าใช่ ใช่หรือไม่
เวลานี้คงไม่ใช่แล้ว เพราะภาพสุดท้ายที่คุณ siamese เสริมมา ถนนมีแนวโค้ง
พาหุรัด เป็นถนนตรงค่ะ

2.ข้อสันนิษฐานใหม่ มุมภาพอยู่บริเวณหลังวังบูรพา จากที่คุณ siamese ตั้งมุมไว้ที่ฐานอาคาร 3 ชั้น
คิดว่า ข้อนี้ไม่ถูก เพราะมุมมองดังกล่าว จะต้องเห็นเป็นตลาดมิ่งเมือง หัวมุมเป็นห้างรัตนมาลา

3.ฐานตึกที่คุณ siamese คิดว่าเป็นวังเก่านััน คืออะไร

ยังคิดอยู่ค่ะ ว่าภาพมุมนี้ไม่ใช่ กรุงเทพฯ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 411  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:24

นี่ถ้าจัดทิศทางตั้งนาน ถ้าไม่ใช่กรุงเทพฯ คงตายอย่างเขียด  ร้องไห้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 412  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:31

ท่าทางจะตายจริงๆ พิจารณาจากหลังวังบูพาแล้ว วังบูรพาด้านหลังจะเห็นหลังคาจั่วคลุม แต่ภาพปริศนาเป็นโครงสร้างสี่เหลี่ยม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 413  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:34

ตกลง "ถนนเยาวราช" ใช่ไหมนี่ 55+
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 414  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 14:35

ท่าทางจะตายจริงๆ พิจารณาจากหลังวังบูพาแล้ว วังบูรพาด้านหลังจะเห็นหลังคาจั่วคลุม แต่ภาพปริศนาเป็นโครงสร้างสี่เหลี่ยม

กลับไปที่ คห ๒๔๕๒ ครับ
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 415  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 15:22

กลายเป็น ห้างเซ็นทรัล-เยาวราช ไปเสียนี่
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 416  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 18:54

ไม่มีภาพภายในของวังบูรพาบ้างเหรอคะเห็นมีแต่ภาพข้างนอกวัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 417  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 19:14

สรุปว่าคือเยาวราชหรือคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 418  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 19:31

สรุปว่าคือเยาวราชหรือคะ

เมื่ออาคารมีจั่ว พร้อมถนนโค้ง อักษรจีน ก็พ้องว่าเป็นถนนเยาวราช แต่ผมยังสอบทานเรื่องตึกต่างๆ และมุมมองโค้งแม่น้ำ  ร้องไห้

ไม่มีภาพภายในของวังบูรพาบ้างเหรอคะเห็นมีแต่ภาพข้างนอกวัง

มีครับ แต่มีไม่กี่ภาพเท่านั้น
หน้า: 1 ... 26 27 [28]
  พิมพ์