เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34471 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 13:46

โรงไฟฟ้าวัดเลียบ มองจากสะพานพระพุทธยอดฟ้าฝั่งธนบุรี ด้านวัดประยุรวงศาราม
ยังมีนั่งร้านไม้ไผ่ผูกอยู่กับราวสะพาน สำหรับช่างทาสีสะพาน และดูจากพื้นสะพาน ยังไม่ทำการปูผิวจราจรเลย
ดังนั้นภาพนี้น่าจะถ่ายเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๗๔-๒๔๗๕ ระหว่างการก่อสร้างสะพานใกล้จะเสร็จ

ภาพนี้กลับซ้าย-ขวาครับ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 14:24

ถ้าจัดตำแหน่งมุมมอง เห็นแม่น้ำ เห็นวัดพิชัยญาติ เห็นท่าเรือ ก็ควรเป็นกลุ่มอาคารแถวปากคลองตลาด แถวบ้านหม้อ แถวพาหุรัด ตามที่ลุงไก่สันนิฐานไว้น่าจะเป็นไปได้สูงมาก

Cone of View ที่คุณ Siamese ทำไว้ ผิดตำแหน่งจากที่ลุงไก่สันนิษฐานไว้ 1 แยก
ต้องอยู่ถัดมาด้านขวา คือบนถนนตรีเพชร สี่แยกพาหุรัดค่ะ

แต่ยังข้องใจเรื่องอาคารปัจจุบันและรูปถ่ายเก่า แบบของหน้าต่างไม่เหมือนกัน หรือเจ้าของดัดแปลงเพิ่มเติม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 18:21

โรงไฟฟ้าวัดเลียบ มองจากสะพานพระพุทธยอดฟ้าฝั่งธนบุรี ด้านวัดประยุรวงศาราม
ยังมีนั่งร้านไม้ไผ่ผูกอยู่กับราวสะพาน สำหรับช่างทาสีสะพาน และดูจากพื้นสะพาน ยังไม่ทำการปูผิวจราจรเลย
ดังนั้นภาพนี้น่าจะถ่ายเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๗๔-๒๔๗๕ ระหว่างการก่อสร้างสะพานใกล้จะเสร็จ

ภาพสะพานพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกนี้
ถ่ายในช่วงทศวรรษที่ 2490

ฝีมือถ่ายภาพของ รงค์ วงศ์สวรรค์ ครับ
ถ่ายในขณะเวลาเย็น ช่วงที่ผู้คนเดินทางข้ามจากฝั่งพระนคร กลับสู่ฝั่งธนบุรี

ส่วนภาพนี้

ไม่น่าจะใช่โรงไฟฟ้าวัดเลียบนะครับคุณไซมีส
น่าจะเป็นโรงงานปูนบางซื่อมากว่า ที่โดนระเบิดสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 เหมือนกัน

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 378  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 18:54

ภาพนี้กลับซ้าย-ขวาครับ

ถูกต้องแล้วครับ ภาพนี้กลับซ้าย-ขวา ... เพราะอาคารโรงเรียนสวนกุหลาบต้องอยู่ทางด้านซ้ายของภาพจึงจะถูกต้อง ผมจงใจไม่บอกเองหละครับ ... ต้นฉบับอีก ๓ ภาพก็กลับด้านอย่างนี้

ถ้าอย่างนั้น ถามแบบง่ายๆ เลย ... มาดูกันในภาพนี้ซิ ว่าที่ไหน

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 379  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 19:19

ถ้าจัดตำแหน่งมุมมอง เห็นแม่น้ำ เห็นวัดพิชัยญาติ เห็นท่าเรือ ก็ควรเป็นกลุ่มอาคารแถวปากคลองตลาด แถวบ้านหม้อ แถวพาหุรัด ตามที่ลุงไก่สันนิฐานไว้น่าจะเป็นไปได้สูงมาก

Cone of View ที่คุณ Siamese ทำไว้ ผิดตำแหน่งจากที่ลุงไก่สันนิษฐานไว้ 1 แยก
ต้องอยู่ถัดมาด้านขวา คือบนถนนตรีเพชร สี่แยกพาหุรัดค่ะ

แต่ยังข้องใจเรื่องอาคารปัจจุบันและรูปถ่ายเก่า แบบของหน้าต่างไม่เหมือนกัน หรือเจ้าของดัดแปลงเพิ่มเติม

เรื่องของการต่อเติมและดัดแปลงอาคาร เป็นเรื่องปกติของชาว กทม ครับ ... ก็เหมือนกับบ้านแถวหรือทาวน์เฮ้าส์ที่กฎหมายกำหนดให้มีที่ว่างอย่างน้อยสองเมตรด้านหลังบ้าน แต่ก็เห็นทุกบ้านต่อเติมดัดแปลงเป็นห้องครัวกันทั้งนั้น
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 380  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 19:36

ดูภาพโรงงานถูกระเบิดทำลายลงในสงครามโลกครั้งที่ ๒ แล้ว  ตึกนี้ก็โดนระเบิดทำลายไปเหมือนกัน  ว่าแต่ว่าเป็นตึกอะร  อยู่ที่ไหนใครทราบบ้างครับ?

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 381  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 20:03

^
^
ผมกำลังจัดเตรียมภาพนี้ไว้เป็นคำถามต่อไป คุณ V_Mee นำเสนอไปซะแล้ว ... อ้ะ อ้ะ อ้ะ

แบบว่า ผมทราบคำตอบน่ะ ...

ไม่เป็นไร ไปหาภาพอื่นๆ มาเตรียมไว้ต่อไป

มาแล้วครับ สำหรับภาพนี้ ... ตั้งใจว่าจะไปลงที่กระทู้คูคลองในกรุงเทพฯ แต่เปลี่ยนใจมาลงที่กระทู้นี้ดีกว่า

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 382  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 21:33

ดูภาพโรงงานถูกระเบิดทำลายลงในสงครามโลกครั้งที่ ๒ แล้ว  ตึกนี้ก็โดนระเบิดทำลายไปเหมือนกัน  ว่าแต่ว่าเป็นตึกอะร  อยู่ที่ไหนใครทราบบ้างครับ?

ลุงไก่น่าจะทราบดี  ว่าแต่ว่าลุงไก่เชื่อหรือเปล่าเรื่องตึกยาวแฝดสยาม
สวนกุหลาบ-เพาะช่าง
หรือว่าแค่กลับภาพอีกแล้ว

แต่ที่สงสัยคือป้ายชื่อโรงเรียนครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 383  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 21:44

ประตูทางเข้าโรงเรียนเพาะช่างครับ ล้นเกล้าฯรัชกาลที่ ๖ ทรงประทานให้ประชาได้ศึกษา ส่งเจ้าฟ้าจุฑาธุชเป็นพระอาจารย์  ยิ้มเท่ห์
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 384  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 05:40

ลุงไก่น่าจะทราบดี  ว่าแต่ว่าลุงไก่เชื่อหรือเปล่าเรื่องตึกยาวแฝดสยาม
สวนกุหลาบ-เพาะช่าง
หรือว่าแค่กลับภาพอีกแล้ว

แต่ที่สงสัยคือป้ายชื่อโรงเรียนครับ

ผมไม่สงสัยหรอกครับ ตึกนี้เป็นโรงเรียนเพาะช่างจริง และถูกระเบิดทำลายพร้อมกับโรงไฟฟ้าวัดเลียบ ภาพป้ายชื่อโรงเรียน ผมก็มี แต่ยังหาไม่พบครับ HDD ของผมรกยิ่งกว่ารังหนูซะอีก
ส่วนตึกยาวโรงเรียนสวนกุหลายก็ถูกระเบิดไปส่วนหนึ่ง แต่ยังซ่อมได้ครับ

กระทู้นี้ผมเล่นในพันทิบตั้งแต่ปีที่แล้ว ยังจำได้ครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 385  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 06:56

ที่เลือกตึกเพาะช่างมาให้ทายกัน  ก็เเพ่อจะบอกกล่าวว่า  เมื่อตึกนี้ถูกทำลายไปแล้ว  ท่านจาจารย์ใหญ่สายช่าง  ประกิตติ (จิตร)  บัวบุศย์  ได้ออกกแบบและอำนวยการก่อสร้างอาคารหลังใหม่แทนตึกที่ถูกทำลายไป   

วันอาทิตย์ที่  ๕  มิถุนายนนี้ ก็จะถึงกำหนดพระราชทานเพลิงศพท่านที่เมรุวัดมกุฎกษัตริยารามครับ 

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 386  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 07:08

ภาพนี้เห็นป้ายชื่อชัดๆ ครับ  โปรดสังเกตที่หน้าจั่วมีภาพปูนปั้นด้วยครับ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 387  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 07:10

ตึกนี้มีป้ายชื่อที่หน้าตึก  แต่ว่าอยู่ที่ไหนหนอ  ท่านผู้ใดพอจะตอบได้ครับ?

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 388  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 08:13

น่าจะอยู่ที่สามเสนครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 389  เมื่อ 03 มิ.ย. 11, 08:26

แฝดสยาม

ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28
  พิมพ์