เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34470 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 21:01

ห้างไทยนิยม

ตั้งอยู่ตรงหัวมุมตึกแถวล็อกแรกขวามือด้านผ่านฟ้า เป็นที่ตั้งของห้างสรรพสินค้าที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทยสมัยนั้น มีชื่อว่าห้างไทยนิยม แต่ละวันมีผู้มาอุดหนุนกันอย่างเนืองแน่น ห้างนี้ตั้งอยู่นานแล้วก็เลิกกิจการไป ดูเหมือนสมัยหนึ่งที่ชั้นล่างสุดเคยเป็นโรฟิโนไนท์คลับ ซึ่งมีครูสมาน กาญจนผะลินเป็นหัวหน้าวงดนตรี

giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 21:21

;Dห้างไวท์อะเวย์ น่าจะตั้งตั้งแต่สมัย ร.5 ใช่มั้ยคะ เมื่อ พ.ศ 2436 ยังมีการกล่าวถึงห้างๆนี้อยู่คะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:07

ห้างไวท์อะเวย์ อยู่ยุคเดียวกับห้างแบดแมน ที่มาเป็นกรมประชาสัมพันธ์ แล้วถูกเผาไปเพราะเหตุการณ์ทางการเมือง   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 10:14

พระรูปนี้ เจ้านายพระองค์ใดบ้างคะ

giggsmay
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 14:57

จากซ้าย 1. พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน 2.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร 3. สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร (พระองค์ที่ 2) 4.พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ 5. สมเด็จเจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต 6. สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงศ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานารถ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 16:06

ขอบคุณค่ะ  ดิฉันดูออกแต่พระองค์ที่ ๓ และพระองค์ที่ ๖  พระองค์ที่ ๔ และ ๕ ได้แต่เดา ซึ่งเดาถูก

พระรูปนี้ จำได้ไหม   ทรงเครื่องแบบอะไรคะ

giggsmay
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 17:06

ทรงเครื่องแบบ เสือป่า เหรอเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 17:35

ใช่ค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 31 พ.ค. 11, 19:08

ทรงเครื่องปกตินายกองตรี ผู้บังคับการพิเศษกองเสือป่ารักษาดินแดนมณฑลชุมพรครับ
มณฑลชุมพรนี้ต่อมาล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เปลี่ยนเป็นมณฑลสุราษฎร์  เมื่อวันที่  ๒๘  กรกฎาคม  ๒๔๕๘  ทรให้เหตุผลว่า ศาลารัฐบาลมณฑลตั้งอยู่ที่บ้านดอน  จึงน่าจะเรียกชื่อมณฑลให้ตรงกับที่ตั้งศาลารัฐบาล  ในวันเดียวกันนั้นได้โปรดเกล้าฯ ให้เปลี่ยนชื่อเมืองไชยาเป็นเมืองสุราษฎร์ธานี  และเปลี่ยนชื่ออำเภอพุมเรียงเป็นอำเภอไชยาตามชื่อเมืองเดิม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 19:22

คุณ V_Mee ไม่ได้บอกพระนาม เลยถือโอกาสบอกเสียเองว่า พระรูปของพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพรเขตร์อุดมศักดิ์  ส่วนรายละเอียดนั้นยอดเยี่ยมตามเคย

รูปนี้ไปเจอในกูเกิ้ล    ไม่มีอะไรให้สังเกตเลยว่าเป็นส่วนไหนของกรุงเทพ   ใครพอจะชี้ช่องทางให้ได้ไหมว่าสังเกตจากตรงไหน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 20:19

^
หาภาพในเครื่องคอมพ์ เจอภาพในมุมใกล้เคียงกัน แถวไหนเอ่ย   ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 20:24

ขอขยายภาพ  เห็นแม่น้ำเจ้าพระยา  แต่ไม่เห็นพระบรมมหาราชวัง
อยู่แถวบางลำพูรึเปล่าคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 20:25

เทียบให้เห็นว่า ตำแหน่งสถานที่ต่างๆ เหมือนกันเลย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 01 มิ.ย. 11, 20:35

ทำการซ้อนภาพทั้งสองให้ชม ดังนั้นภาพโค้งแม่น้ำเจ้าพระยาเห็นไกลลิบๆ ควรอยู่ทางใต้ มาจากสี่พระยามุ่งมาทางท่าเรือราชวงศ์ครับ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 02 มิ.ย. 11, 10:38

ข้อสันนิษฐานข้อแรกคืออาคารหัวมุมถนนเป็นอาคารสามชั้น แต่ภาพนี้ถ่ายเป็นภาพมุมต่ำ จะต้องถ่ายจากอาคารที่สูงกว่าสามชั้น
ข้อที่สอง ช่วงภาพด้านบนกลางภาพ จะมีโกดังอยู่สามหลัง ผมจำได้แน่นอนว่าเป็นโกดังรับสินค้าทางเรือ ฝั่งตรงข้ามกับท่าน้ำราชวงศ์
ข้อที่สาม ถนนหน้าอาคารมุมล่างซ้ายของภาพ เดิมผมเดาว่าน่าจะเป็นถนนเจริญกรุง แต่นึกไปเรื่อยๆ ไม่มีอาคารสูงบนถนนเจริญกรุงในแถบนี้เลยนี่นา
นึกขึ้นมาอีกทีในย่านนี้จะมีอาคารสูงอยู่แห่งเดียว คือตึกห้างไนติงเกลโอลิมปิค ถนนตรีเพชร สี่แยกพาหุรัด ลองสอบประวัติดู ห้างนี้ก่อตั้งเมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๓ ก่อนการก่อสร้างสะพานพระพุทธยอดฟ้า

ดังนั้นผมขอทายว่าภาพนี้คืออาคารย่านพาหุรัดครับ ถ่ายภาพจากชั้นบนของอาคารห้างไนติงเกลโอลิมปิก ถนนมุมล่างซ้ายของภาพคือถนนพาหุรัด

เอ ... แต่ทำไมถึงมองไม่เห็นโรงไฟฟ้าวัดเลียบล่ะ?

ขอขยายความเพิ่มเติมอีกนิดว่า ผมสะดุดตาอาคารดาดฟ้าหลังคากว้าง (ตามลูกศรชี้) ก่อนอื่น ทำให้ผมนึกถึงวัดของชาวอินเดียย่านพาหุรัดที่อยู่ข้างหลังห้าง เอ ที เอ็ม ในปัจจุบัน ก็ลองปรับมุมมอง โดยอาศัยแนวแม่น้ำเจ้าพระยาเป็นหลักจากภาพของกูเกิ้ล ก็ลองสืบหาตามแนวเล็งมาน่ะครับ

หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 28
  พิมพ์