เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34416 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 21:56

รู้แต่ว่าอยู่บางรัก     ส่วนรูปต้องถามคุณ siamese ค่ะ เผื่อมี

ห้างขายอะไรหรือครับ  ฮืม อยู่ช่วงตรงไหนของบางรักเอ่ย  ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 21:58

รูปนี้น่าจะตอบง่ายว่าที่ไหน
และตรงลูกศรชี้ คืออะไร

เบื้องหลังคือ การประปา สาขาแม้นศรี ครับผม ส่วนลูกศรชี้คือ แท่นเพื่อให้ตำรวจจราจรไว้โบกรถ โดยยืนบนแท่นครับ

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 22:00

ตรงศรชี้คือที่ยืนปฏิบัติหน้าที่ของโปลิส หรือ หมาต๋า แต่สถานที่ขอพิจารณาก่อนครับ

แต่ก็ไม่ทันคุณเสือปืนไว siamese
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 29 พ.ค. 11, 22:13

ขอลงภาพวัดเก่าแก่สักหน่อยครับ เป็นวัดโบราณนานมา จะอยู่ฝั่งพระนคร หรือฝั่งธนบุรีก็ลองเดาเอาไว้ก่อน  แลบลิ้น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 09:52

ใบ้เพิ่มอีกหน่อยซิคะ คุณหนุ่มสยาม
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 11:56

คุณลุงไก่ คุณ TK คงเคยดูหนังไทยที่โรงภาพยนตร์เฉลิมเขตร์   คุณหนุ่มสยามโตทันได้ดูหรือเปล่าคะ

ผมเคยไปดูหนังที่โรงภาพยนต์เฉลิมเขตร์ แต่จำชื่อหนังไม่ได้แล้ว
ที่โรงภาพยนต์เฉลิมไทย จำไดแม่นยำเลย คือเรื่อง "แผ่นดินของเรา" ของคุณตาฉิ่งของหนูแหวนแหวน ชรินทร์ นันทนาคร
พระเอกน่ะจำไม่ได้ แต่นางเอกของเรื่องคือป้าจิ๊ก เนาวรัตน์ ยุกตะนันท์ มิส(แชมพูสระผม)ออด๊าซ สดๆ ร้อนๆ ที่มาสารภาพในภายหลังว่า "จิ๊กใช้ซันซิลค่ะ"

กับอีกเรื่องหนึ่งของชาวโก๋หลังวังย่านวังบูรพา
ยังไม่มีใครเอ่ยถึงสถานอาบอบนวดที่อยู่ยั้งยืนยงจากสมัยนั้นมาจนทุกวันนี้เลย
ร้าน "ถนอม ใจอารี"

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:19

มหาวิทยาลัยรามคำแหง หัวหมาก น่าจะเป็นปี พ.ศ. ๒๕๒๖

จำได้แม่นเลยว่า พื้นห้องคอมพิวเตอร์ที่ตึกสำนักทะเบียนและวัดผลระเบิด เนื่องจากแรงดันน้ำภายนอกที่ท่วมสูงกว่า ๒ เมตร น้ำท่วมหมดทั้งอาคาร

เจ้าเครื่องนินิคอมพิวเตอร์ไอบีเอ็มของสำนักทะเบียนและวัดผล มันว่ายน้ำไม่เป็น เลยสำลักน้ำตายเรียบร้อย

สมัยนั้นยังใช้อาคารเก่าชั้นเดียวเป็นสำนักงานอยู่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:12

ใบ้เพิ่มเติม

1.พายเรือเข้าคลองมอญไปวัดนี้ได้
2.มีแม่ค้าตากปลาหน้าวัดด้วยนะครับ
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 16:13

;Dคุณ siamese พอจะมีรูป ห้างไวท์อะเวย์ มั่งมั้ยคะหาข้อมูลมาในหนังสือบอกว่าอยู่แถวๆไปรษณีย์กลางคะ ขอบคุณมากคะ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 17:04

;Dคุณ siamese พอจะมีรูป ห้างไวท์อะเวย์ มั่งมั้ยคะหาข้อมูลมาในหนังสือบอกว่าอยู่แถวๆไปรษณีย์กลางคะ ขอบคุณมากคะ

30 November 1949: Opening of Bank of America in Thailand at the old Whiteaway Laidlaw & Co. Building opposite to GPO.
[Note: Whiteaway Laidlaw & Co. has been opened Bangkok Office on 20 August 1919 by Prince Boriphat but it was shut down after Thai Niyom has taken over Whiteaway Laidlaw & Co. around Mid 1939]

เขาบอกว่าอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนกับไปรษณีย์กลางครับ
giggsmay
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 18:17

อายจังขอขอบคุณ คุณลุงไก่ มากๆเลยคะ พยายามหารูปห้างนี้ก็ไม่เจอเลยคะ สงสัยห้างนี้ไม่ค่อยได้รับความนิยมเท่าไหร่
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 18:37

30 November 1949: Opening of Bank of America in Thailand at the old Whiteaway Laidlaw & Co. Building opposite to GPO.
[Note: Whiteaway Laidlaw & Co. has been opened Bangkok Office on 20 August 1919 by Prince Boriphat but it was shut down after Thai Niyom has taken over Whiteaway Laidlaw & Co. around Mid 1939]

เขาบอกว่าอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนกับไปรษณีย์กลางครับ

แกะรอยตามลุงไก่ กล่าวไว้ว่าเป็นตึกของธนาคารแห่งอเมริกา ก็เลยนำภาพตึกนี้มาฝาก เป็นตึกธนาคารแห่งอเมริกา ที่บางรักครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 18:39

หนุ่มสยาม มีรูปห้างไวท์อะเวย์ครับ ตามนี้เลยครับ เชิญ อ.เทาชมพู เล่าเรื่องบรรยากาศภายในห้างเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

ตึกนี้เป็นอาคารหลังใหญ่ซ้ายภาพเลยครับ เป็นห้างที่มีชื่อพอสมควร สังเกตุได้จากได้รับตราครุฑ ประดับอยู่หน้าร้านค้าด้วย

giggsmay
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 18:58

อายจังขอขอบคุณ คุณsiamese มากๆๆเลยคะ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 20:33

อ้างถึง

เขาบอกว่าห้างไวท์อะเวย์ถูกซื้อกิจการไปโดยห้างไทยนิยม
เกิดไม่ทันไวท์อะเวย์    แต่จำชื่อห้างไทยนิยมได้   เป็นห้างยุคคุณแม่ดิฉัน    รู้แต่ว่าขายเสื้อผ้าของใช้แบบห้างสรรพสินค้า
เจอรูปนี้ บอกว่าไทยนิยมอยู่ถนนราชดำเนิน แต่ไม่รู้ตรงไหน  ใครดูออกบ้างคะ

หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 28
  พิมพ์