เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34191 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 21:12

จากตึกเก่าที่หลงเหลืออยู่ ซึ่งวงกลมไว้ หลังคายกซ้อนกัน ๒ ชั้น ไม่ปรากฎให้เห็นเมื่อเทียบกับภาพปัจจุบัน และกรณีรื้อทิ้งไป ก็ไม่เห็นอาคารที่ใกล้เคียงแบบเดียวกัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 21:52

ได้มาภาพหนึ่ง ระบุว่า เป็นรถรางวิ่งในถนนเยาวราช ครับ

เป็นภาพเดียวกันแน่นอน มีรถราง อาคารและผ้าใบกันแดด ดำแหน่งเดียวกัน เพียงแต่ช่วงไหนของเยาวราชเท่านั้นแล

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 21:56

หารูปห้างใต้ฟ้ามาเทียบว่าเป็นตึกเดียวกับตรงหัวมุมหรือเปล่า

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 23:59

มีภาพง่ายๆ มาทายค่ะ ที่ไหนเอ่ย.... ยิงฟันยิ้ม
ง่ายๆต้องรีบตอบ
วัดซางตาครู้ส พ.ศ. 2378-2456
(รื้อแล้ว) สร้างใหม่ดังที่เห็นในปัจจุบัน
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 304  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 03:45

จากตึกเก่าที่หลงเหลืออยู่ ซึ่งวงกลมไว้ หลังคายกซ้อนกัน ๒ ชั้น ไม่ปรากฎให้เห็นเมื่อเทียบกับภาพปัจจุบัน และกรณีรื้อทิ้งไป ก็ไม่เห็นอาคารที่ใกล้เคียงแบบเดียวกัน

ตื่นขึ้นมากลางดึกด้วยอาการนอนไม่หลับ คับข้องใจ เปิดกระทู้นี้เพื่อดูภาพเปรียบเทียบของคุณเนาวรัตน์อีกครั้ง ก็พบว่าผมเองผิดพลาดไปอย่างถนัด
เนื่องจากผมสันนิษฐานภาพปัจจุบันกับภาพเก่า เพียงแค่รูปร่างหลังคาอาคารว่าคล้ายคลึงกัน ต่อเมื่อมาดูอีกครั้งให้ละเอียด พบว่าในภาพเดิมอาคารมีเพียงสองชั้น แต่อาคารในภาพที่ผมนำมาลง เป็นอาคารสามชั้น

จึงขออภัยมา ณ ที่นี่ ที่ตัวผมไม่รอบคอบเอง จึงผิดพลาดเข้าอย่างจัง

คงต้องลงภาคสนาม เดินเท้าค้นหาทั่วเยาวราชกระมัง?
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 305  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 05:36

ขอเลียนแบบท่านอาจารย์เทาชมพูกับท่านเนาวรัตน์บ้าง

ถนนอะไรเอ่ย? อยู่ในเขตกรุงเทพฯ ฝั่งพระนครนี่แหละ ภาพถ่ายต้นฉบับบอกว่าถ่ายภาพเมื่อปี ค.ศ. ๑๙๖๓ เทียบได้ว่าเป็นปี พ.ศ. ๒๕๐๖

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 306  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 05:39

ใบ้ให้นิดนึงว่าภาพนี้เป็นหัวถนนของภาพถนนสายข้างบน แต่ถ่ายภาพในปี ค.ศ. ๑๙๖๘ เทียบได้กับปี พ.ศ. ๒๕๑๑

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 307  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 09:23

ตื่นขึ้นมากลางดึกด้วยอาการนอนไม่หลับ คับข้องใจ เปิดกระทู้นี้เพื่อดูภาพเปรียบเทียบของคุณเนาวรัตน์อีกครั้ง ก็พบว่าผมเองผิดพลาดไปอย่างถนัด

ไข้หวัดหลอนระบาด    คุณลุงไก่รับเชื้อเข้าไปเสียแล้ว

เรื่องทายตึกทายถนน  รอผู้รู้มาตอบค่ะ
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 308  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 15:14

ขอทานหมูสามชั้นแช่น้ำปลาก่อนครับ  ;Dซอย อินทรามระ ถ สุทธิสาร ครับ และภาพต่อมาก็คือ สี่แยกสะพานควาย ถ่ายมาจากบริเวณเมอรี่คิงส์สะพานควายครับ ยิงฟันยิ้ม
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 309  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 21:55

^เห็นด้วยครับ ขอแบ่งหมูสามชั้นมารับประทานบ้างนะครับ
แต่จุดถ่าย(เห็นศีรษะ)ขอขยับมาเป็นหน้าตลาดของศรีศุภราชอาเขตครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 310  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 22:17

ระหว่างยังตกลงกันไม่ได้ ว่าหน้าเมอรี่คิง หรือหน้าตลาด  ก็ขอเสิฟหมูสามชั้นทอดน้ำปลา กินกับข้าวต้มอร่อยค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 311  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 22:40

ระหว่างยังตกลงกันไม่ได้ ว่าหน้าเมอรี่คิง หรือหน้าตลาด  ก็ขอเสิฟหมูสามชั้นทอดน้ำปลา กินกับข้าวต้มอร่อยค่ะ

จัดทิศทางให้ครับ มองจากมุมสูงในปัจจุบัน จะเห็นแนวรถไฟฟ้าบีทีเอส มุ่งหน้าจตุจักร ฝั่งขวาภาพเป็นตึกอาคารห้างทองใบ ส่วนตำแหน่งการถ่ายภาพอยู่ตรงกันข้ามครับ

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 312  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 23:21

ขอรับว่าทายผิดครับ
คิดผิดทิศไปหน่อย
ภาพนี้ถ่ายจากฝั่งตรงข้ามศรีศุภราชฯ ตรงจุดที่เป็นหน้าร้านทองเช่นกัน แต่จำชื่อไม่ได้
เจอรั้วเหล็กแบบเดียวกันเลย
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 313  เมื่อ 26 พ.ค. 11, 23:29

^
เพิ่มเติมว่าเป็นจุดถ่ายเดิมภาพนี้ถ่ายไปทางประดิพัทธ์ เห็นโรงหนังเฉลิมสินด้านขวา
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 314  เมื่อ 27 พ.ค. 11, 12:26

รูปนี้ล่ะคะ  เคยทายกันหรือยัง

ขอย้อนกลับไปความเห็นที่ 2339 เรื่องอาคารที่ถนนเยาวราชของอาจารย์เทาชมพู
ผมขอเสนอภาพเปรียบเทียบนี้อีกภาพหนึ่งนะครับ โดยจะอ้างอิงจากอาคารสูงหลังหนึ่งที่มีหลังคารูปจั่วคล้ายกันตามศรชี้
จะพลาดเหมือนภาพก่อนอีกหรือเปล่านะ เพราะอ้างอิงจากรูปทรงของหลังคาอาคารเช่นกัน

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 28
  พิมพ์