เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34482 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 09:40

^
ขอบคุณครับ อ.V_Mee ผมว่าภาพริ้วกระบวนงดงามมากครับ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 10:21

เอาภาพถนนเฟื่องนครมาฝากค่ะ เพิ่งถ่ายวันนี้เอง

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 10:23

ถนนบ้านหม้อ ORDER ช่องหน้าต่างไม่เหมือนในภาพของคุณ V_Mee ค่ะ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 11:12

มีภาพง่ายๆ มาทายค่ะ ที่ไหนเอ่ย.... ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 13:53

^
^
แหม คุณดีดี หยิบภาพที่ผมนำไปเล่าประวัติภาพในเวปโน่น มาถามแบบนี้ผมก็ตอบได้หมดซิครับ  แลบลิ้น

เอาเป็นว่าผมไม่ขอตอบ แต่จะช่วยใบ้เพิ่ม แทคทีมไปเลยละกัน แถมด้วยกิจกรรมที่แห่งนี้ครับ สมาชิกจะได้เข้ามางง กัน  ยิงฟันยิ้ม

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 14:41

นี่ครับภาพถ่ายของเพื่อนสมาชิกในพันทิปเคยถ่ายภาพนี้ไว้ครับ เลนจัดสถานที่มาให้ชมถึงห้างแมวดำ ตั้งอยู่ตรงกันข้ามกับห้างใต้ฟ้า

ลองเปรียบเทียบดูกันเองนะครับ แม้ภาพจะถ่ายต่างมุมกัน
ผมเองไม่รู้จักห้างแมวดำ รู้จักแต่ห้างใต้ฟ้า แต่เป็นสาขาที่วงเวียนใหญ่ ไม่รู้จักสาขาเยาวราช หรืออาจจะจำไม่ได้แล้ว

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 17:03

เทียบภาพตึกแถวในกระบวนพยุหยาตรา  กับภาพตึกแถวริมถนนเฟื่องนครที่คุณ Poja กรุณาถ่ายภาพมาเปรียบเทียบ  โปรดสังเกตที่บานหน้าต่างและซุ้มโค้งเหนือบานหน้าต่างไม่ได้เปลี่ยนไปเลย  ก็คงได้ข้อยุติแล้วนะครับว่า กระบวนพยุหยาตรานั้นถ่ายที่ถนนเฟื่องนคร  ใกล้วัดราชบพิธแน่นอน

ชมภาพประทับพระราชยานกันมาแล้ว  ขออนุญาตเลี้ยวไปพระราชดำรัสทรงเล่าในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ซึ่งทรงเล่าพระราชทานคุณมหาดเล็กท่านหนึ่งไว้ว่า

ไม่มียานพาหนะใดที่จะนั่งด้วยอาการเป็นคิงแท้ๆ เท่าราชยาน  เพราะหาความสุขสบายมิได้เลย  ที่นั่งก็จำกัดพอดีกับพระที่นั่ง  ที่วางพระบาทก็จำกัดเพียงวางพระบาทเรียงชิดกันเท่านั้น  จะเปลี่ยนพระอิริยาบถได้ก็แต่เพียงทรงไขว้พระบาทไปมา  แล้วสองข้างบัลลังก์ยังเป็นกระจังมีกนกแหลมๆ เต็มไปหมด  วางพระกรเข้าก็เจ็บ  ไม่วางก็ไม่ได้เพราะไม่มีที่อื่นให้วาง  จะประทับพิงให้สบายพระองค์ก็ไม่ได้  จะเสียทรงทำให้ไม่งาม  ทรงเล่าว่า ทูลกระหม่อม คือ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงสอนไว้ว่า  นั่งราชยานต้องดัดทรงเป็นละคร  คือ ดันกระเบนเหน็บให้ตัวตรง  แล้วการที่ต้องทนประทับขึงพระองค์อยู่บนที่จำกัดและลอยอยู่ด้วยพลังของคนเป็นเวลานานๆ นับชั่วโมงในแต่ละคราวนั้น  เมื่อประชาชนถวายเคารพ  ก็ต้องทรงยิ้มรับความเคารพของประชาชน  ทั้งที่ทรงปวดเมื่อยและเป็นเหน็บไปทั้งพระองค์ก็ตาม  รับสั่งว่า เพราะยิ้มของพระเจ้าแผ่นดิน คือ น้ำทิพย์ชโลมใจประชาชน  และไม่ว่าพระราชกรณียกิจที่จะต้องทรงปฏิบัตินั้นจะยากแสนยากและต้องทรงเหน็ดเหนื่อยยิ่งกว่านี้  ก็ต้องทรงตรากตรำปฏิบัติพระราชภารกิจนั้นจนสำเร็จเพื่อบรรลุผลสำเร็จ คือ ประโยชน์สุขของทวยราษฎร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 18:36

^
อ้างถึง
เพราะยิ้มของพระเจ้าแผ่นดิน คือ น้ำทิพย์ชโลมใจประชาชน
จับใจมากค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 19:17

รูปนี้คือถนนบำรุงเมืองหรือเฟื่องนคร คะ?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 19:49

รูปนี้คือถนนบำรุงเมืองหรือเฟื่องนคร คะ?

เห็นแนวด้านแผงหน้าเสาชิงช้า พร้อมกับ เส้นทางเดินรถราง และตึกแถวสถาปัตยกรรมตึกแถวยุคแรก ย่อมเป็น "ถนนบำรุงเมือง" ครับผม
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 19:51

ถนนบำรุงเมืองครับ จะเห็นเสาชิงช้าอยู่ไกลลิบๆ  น่าจะตั้งกล้องถ่ายจากด้านสี่แยกพระยาศรี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 19:55

รูปนี้ล่ะคะ  เคยทายกันหรือยัง

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 20:31

^
^
สถานที่เดียวกันภาพของอาจารย์เทาชมพูหรือเปล่าครับ ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 20:46

ลองเทียบกันดูนะคะ  ท่านอื่นๆว่าไงคะ

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 25 พ.ค. 11, 21:01

ขอเดาว่า เป็นตึกริมถนนราชวงศ์ อายจัง

ตรงไปข้างหน้าเป็นท่าน้ำราชวงศ์

ตึกสูงด้านขวามมือ น่าจะเป็นตึกหัวมุมถนนราชวงศ์-ถนนเพาะพานิชย์ครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 28
  พิมพ์