เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34466 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 18 พ.ค. 11, 20:02

หายไปทำธุระปะปังเลยเข้ามาช้าไป อดกินไอติม หวานเย็น ยักษ์คู่ ฯลฯ เสียดายจัง

แอบเก็บไอติมไว้ให้คุณร่วมฤดีอันหนึ่งค่ะ    
เขาเรียกไอติมป๊อป    ชนิดที่ดิฉันชอบคือเป็นวานิลลา  เคลือบข้างนอกด้วยช็อคโกแล็ตแข็ง    หายไปจากร้านค้าเมื่อไรก็ไม่ทราบ

เรื่องคลอง รอผู้รู้มาเล่านะคะ   อยากเห็นเหมือนกัน

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 18 พ.ค. 11, 20:23

หายไปทำธุระปะปังเลยเข้ามาช้าไป อดกินไอติม หวานเย็น ยักษ์คู่ ฯลฯ เสียดายจัง

ขอถามความรู้เรื่องคูคลองในกรุงเทพสักหน่อยนะคะ ใครมีแผนที่ มีความรู้ มีภาพจะแบ่งปัน ช่วยอธิบายทีว่า

คลองอะไร อยู่ตรงไหน  เริ่มตรงไหน สิ้นสุดตรงไหนกันบ้าง ดูเหมือนเราจะไม่เคยคุยกันเรื่องคลองในกรุงเลย คลองบางคลองก็หายไปแล้ว แล้วอย่างนี้ ดิฉันจะรู้ได้อย่างไรว่า ที่เขียนข้างล่างนี้ มันตรงไหนกันคะ

อ้างถึง
เมื่อได้ฤกษ์เวลาพร้อมก็แห่ออกจากโรงหล่อ (อู่เรือธนบุรี) เข้าปากคลองเปรมประชากร แล้วพายต่อเข้าคลองสามเสน จนเรือแพถึงหน้าวัด ครับ

ดังนั้นภาพนี้เป็นภาพที่เริ่มการแห่พระออกจากโรงหล่อ (อู่เรือธนบุรี หรือ บริเวณกองทัพเรือ) เมื่อวันที่ ๑๓ ธันวาคม ร.ศ. ๑๒๐ ครับ

คุณร่วมฤดีน่าจะเปิดกระทู้เรื่อง คลองในกรุงเทพฯ น่าจะดูดีไม่น้อย  ยิงฟันยิ้ม

ผมทำเส้นทางการแห่พระพุทธชินราชให้ชมตามเส้นไข่ปลาสีเหลืองให้ชมครับ

เส้นทางออกจากอู่เรือกองทัพเรือ มุ่งหน้าขึ้นเหนือไปปากคลองสามเสน เลี้ยวเข้าคลองสามเสน เข้าไปสักพักจะเจอทางแยกขวามือ คือ คลองเปรมประชากร เลี้ยวเข้าไปจะถึงวัดเบญจมพิตรได้เลย และในจดหมายเหตุการแห่เรือ ระบุว่าถึงทางแยกคลองสามเสน-คลองเปรมประชากร เรือได้แยกเป็น ๒ ทาง คือ เรือขบวนพระ+ พระสงฆ์ แปรกระบวนเหลือเรือดั้ง ๔ คู่ แยกเข้าคลองเปรมประชากรไปก่อนเพื่อไปฉันเพลร่วมกันพระสงฆ์ที่รอที่ศาลาบัณณรศภาค ส่วนที่เหลือมุ่งหน้าไปคลองสามเสน แล้วอ้อมคลองที่อยู่ถัดไปส่วนเรือขบวนพระนั้นไปถึงวัดราว ๕ โมงเย็นครับ

หวังว่ายังคงไม่งงนะครับ คุณร่วมฤดี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 18 พ.ค. 11, 20:31

มาสนับสนุนให้คุณร่วมฤดีตั้งกระทู้ใหม่  คลองในกรุงเทพ  ในห้องประวัติศาสตร์ ค่ะ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 18 พ.ค. 11, 20:41

ขอบคุณ คุณหนุ่มสยามมากค่ะ ให้ภาพชัดเจนว่า เรือไปทางไหนบ้าง
แต่
แปลกใจที่คลองเปรมประชากร กลายเป็นคลองที่แล่นผ่านพระราชวังดุสิตออกมา

ดิฉันเข้าใจว่า เป็นคลองที่แล่นเรียบแนวรั้ววัดเบ็ญจมบพิตรเสียอีก

นี่ไงคะ งง เพราะดิฉันไม่มีแผนที่คลองในกรุงเทพเลยค่ะ งงจริง ๆ

เห็นทีจะต้องตั้งกระทู้หาความรู้ตามคำแนะนำเสียแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 18 พ.ค. 11, 21:30

ก่อนดิฉันจะพายเรือเลียบคลอง   จนลืมกลับกระทู้นี้  ขอฝากรูปเก่าไว้อีก ๑ รูป    พร้อมคำถามว่า..ใคร  ที่ไหน  โอกาสใด  เมื่อไหร่

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 10:01

^
^
และรูปไหนถ่ายก่อนกัน

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 10:10

ตอบแบบแทงกั๊ก ว่า...ไล่เลี่ยกัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 12:23

ภาพคุณเพ็ญชมพู ควรมาก่อน เนื่องจากให้สังเกตุด้านข้างยังก่ออิฐ ยังไม่ปรุงเครื่องไม้ ขื่อ แป ครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 17:49

ในภาพนั้นล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕ ทรงพระดำเนินนำ  มีภูษามาลาอยู่งานพระกลด  ถัดมาทรงพระมาลามีพู่ขนนกขาวทรงสายสะพายน่าจะเป็น สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ  สยามมกุฎราชกุมาร  แต่จะเป็นเหตุการณ์ไหนขอกลับไปทำการบ้านส่งคุณครูใหญ่อีกทีครับ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 21:00

เป็นเหตุการณ์นี้ค่ะ

อ้างถึง
ต่อมาถึงปลายปี พ.ศ. ๒๔๕๒ จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้จ้าง มร.จุรุหระ (Mr. Tsuruhara) ครูช่างในโรงเรียนวิชาช่างกรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น เข้ามาทำการปิดทองจนแล้วเสร็จ และทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้จัดงานสมโภชในวันที่ ๕ สิงหาคม พุทธศักราช ๒๔๕๓

เพราะเมื่อแรกที่องค์พระพุทธชินราชจำลองมาถึงนั้น พระอุโบสถยังก่อสร้างไว้เพียงบางส่วน เพื่อให้องค์พระเข้าไปได้ก่อน แล้วจึงก่อสร้างต่อให้มีหลังคาในภายหลัง ดังรูป

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 19 พ.ค. 11, 22:04

ความยากอยู่ที่ว่า คนตอบเก่งกว่าคนถาม ค่ะ   
หารูปมาถามยากจริงๆ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 15:53

ภาพถ่ายสีนี้ตรงไหนของกรุงเทพครับ  ฮืม คงไม่ยากจนเกินไป

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 16:10

ตึกนายเลิดโผล่มาอีกแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 20:30

ยกรูปมาให้ดูกันอีกครั้ง  ไม่ต้องคลิกย้อนกลับไปหน้าเดิมค่ะ

รอคำตอบจากแก๊งค์ย่อยหินและแก๊งค์ลูกน้ำ อย่างใจเย็น

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 20 พ.ค. 11, 20:34

อ้างถึง
ตึกนายเลิดโผล่มาอีกแล้ว

ตลาดน้อย ริมคลองผดุงกรุงเกษมค่ะ สะพานที่เห็นน่าจะเป็นสะพานสวัสดี
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 28
  พิมพ์