เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34452 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 08:33

^
ประวัติโรงพยาบาลกลาง

เริ่มการก่อสร้างเมื่อ วันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2441 สร้างเป็นโรงพยาบาล สำหรับรักษาหญิงโสเภณีกับประชาชน แต่เมื่อสร้างโรงพยาบาลเสร็จ กรมสุขาภิบาล กระทรวงนครบาลไม่มีงบประมาณ ในการดำเนินการต่อ โรงพยาบาลกรมพลตระเวนหรือโรงพยาบาลตำรวจในขณะนั้น ได้ขอเช่าเรือนโรงพยาบาลใช้รักษาหญิงโสเภณีของกรมสุขาภิบาล ซึ่งยังตอนนั้นยังไม่ได้เปิดให้บริการ ดังนั้นจึงใช้ชื่อโรงพยาบาลว่า โรงพยาบาลกรมพลตระเวน เปิดให้บริการแก่พลตระเวนและผู้ป่วยจากคดีต่าง ๆ ในวันที่ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2443 แต่เมื่อเปิดก็มีพลเรือนมารับการรักษาอีกด้วย

เปิดดูเว็บของโรงพยาบาลกลาง  ประวัติขาดๆยังไงชอบกล  ไม่เห็นบอกเลยว่าเปลี่ยนจากชื่อโรงพยาบาลกรมพลตระเวน มาเป็นโรงพยาบาลกลางตั้งแต่เมื่อใด

คุณบางปลาม้ามาช่วยให้คุณร่วมฤดีหายหลอนคืนนี้แล้ว
ส่วนอาคารใน #2204 คืออาคารพระพุทธเจ้าหลวง  โรงเรียนมัธยมวัดเบญจมบพิตร ใช่แล้วค่ะ คุณร่วมฤดีได้กิ๊ฟ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 08:39

ยอดเยี่ยมครับ..เพิ่มเติมนิดว่า รัชกาลที่ ๕ ทรงเล็งเห็นว่า โสเภณีนั้นสมควรจะต้องมีโรงพยาบาลเฉพาะรักษา และให้ตั้งใกล้กับเยาราช และสำเพ็ง เพื่อรักษาหญิงเหล่านี้ และรวมทั้งเปิดรักษาแก่ประชาชนทั่วไปสำหรับโรคสามัญต่างๆอีกด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 08:58

ถนนนี้เคยมาโชว์ในกระทู้หรือยังคะ    ถ้ายังขอถามว่าถนนอะไร?
ห้ามคุณหนุ่มสยามตอบดีกว่า(มั้ง)    เดี๋ยวต้องเหนื่อยหารูปใหม่อีก  แค่ใบ้ก็พอ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 09:42

ถนนนี้เคยมาโชว์ในกระทู้หรือยังคะ    ถ้ายังขอถามว่าถนนอะไร?
ห้ามคุณหนุ่มสยามตอบดีกว่า(มั้ง)    เดี๋ยวต้องเหนื่อยหารูปใหม่อีก  แค่ใบ้ก็พอ

คิคิ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รูดซิบปาก รูดซิบปาก ใบ้ว่าเป็นถนนที่ทำการตัดใหม่ใช้เวลายาวนานมาก เนื่องจากมีกรณีพิพาทระหว่างคนในบังคับและเจ้าของที่ดิน ๘ ปีจึงแล้วเสร็จ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 11:28

แก๊งค์ลูกน้ำและแก๊งค์ย่อยหิน  ไปไหนกันหมด   ลังเล
สงสัยจะง่ายไป เลยไม่อยากตอบ    เศร้า

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 11:42

คุณบางปลาม้าเก่งมากที่ทายถูกว่า ร.พ.กลาง ดิฉันก็คิดว่าน่าจะเป็น ร.พ. เพียงแต่ ไม่เคยไปช้อนลูกน้ำไกลกว่าแถว ๆ ใกล้บ้านอ่ะค่ะ

ถนนโค้งไปโค้งมาเหมือนมังกรเลื้อย จะโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม แต่อาจารย์ท่านว่า ฮวงจุ้ยดีนักแล
กรณีพิพาทที่เป็นเหตุให้ตัดถนนเสร็จช้า หรือ โค้งไปมา เพราะเป็นแหล่งคนจีน คนบังคับต่างชาติมาจับจองที่ดิน
ว่าจะตัดถนนสายนี้เสร็จ จึงกินเวลานานมากถึง 8 ปี

ถนนเยาวราชเจ้าค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 12:00

เขาย้ายอะไรกันนี่ เพื่อนสมาชิกช่วยตอบด้วยครับ  ตกใจ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 12:07

คุณบางปลาม้าเก่งมากที่ทายถูกว่า ร.พ.กลาง ดิฉันก็คิดว่าน่าจะเป็น ร.พ. เพียงแต่ ไม่เคยไปช้อนลูกน้ำไกลกว่าแถว ๆ ใกล้บ้านอ่ะค่ะ

ถนนโค้งไปโค้งมาเหมือนมังกรเลื้อย จะโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม แต่อาจารย์ท่านว่า ฮวงจุ้ยดีนักแล
กรณีพิพาทที่เป็นเหตุให้ตัดถนนเสร็จช้า หรือ โค้งไปมา เพราะเป็นแหล่งคนจีน คนบังคับต่างชาติมาจับจองที่ดิน
ว่าจะตัดถนนสายนี้เสร็จ จึงกินเวลานานมากถึง 8 ปี

ถนนเยาวราชเจ้าค่ะ

เรื่องราวมากมายครับ ได้อ่านเนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องการตัดถนนเยาวราช น่าปวดหัวยิ่งนัก
๑. มีพระราชกำหนดให้บ้านฝาขัดแตะ ได้ค่าเวนคืน กี่อัฐ กี่สลึง ส่วนบ้านไม้ฝากระดานได้กี่สลึง กี่บาท ..ไม่พอใจ ไม่ยอมย้าย ฟ้องร้องกันอีก
๒. บรรดาคนมีเงินก็ไม่ยอมให้ถนนตัดผ่านที่ตนเอง ด้วยค่าเวนคืน ไม่คุ้มกันกับอัฐ ฬศ ที่ได้
๓. เกิดการฟ้องร้องกันยาวนาน ระหว่างจีนในบังคับอังฤษ และ แขกอินเดียในบังคับ ว่าทำไมตนไม่ได้รับความยุติธรรม ไม่ยอมไปตัดที่ดินคนรวยกว่า ปัญหายืดเยื้อ
๔. เรื่องถนนคดเคี้ยวเป็นมังกร เพิ่งสร้างกระแสนี้ไม่นาน
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 12:28

รูป2229 เขากำกลังย้ายเรือนหมอพรที่วังนางเลิ้งเจ้าค่ะ

วังที่ว่า คือ วังของกรมหลวงชุมพรเขตต์อุดมศักดิ์ อยู่ตรงข้ามสนามม้านางเลิ้ง ในภาพจะเห็น ร.ร.ราชวินิตอยู่ด้านบนของรูป
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 12:51

รูป2229 เขากำกลังย้ายเรือนหมอพรที่วังนางเลิ้งเจ้าค่ะ

วังที่ว่า คือ วังของกรมหลวงชุมพรเขตต์อุดมศักดิ์ อยู่ตรงข้ามสนามม้านางเลิ้ง ในภาพจะเห็น ร.ร.ราชวินิตอยู่ด้านบนของรูป

ถูกต้องครับ เป็นการย้ายเรือนหมอพร ออกจากที่ตั้งเดิม โดยยกบ้านทั้งหลัง ยกใส่รางเลื่อนออกจากตำแหน่งเดิม ราว พ.ศ. ๒๕๕๑ ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 19:05

เอารูปเบาๆมาคั่นบ้าง
อาเฮียขายอะไรคะ  คุณร่วมฤดีน่าจะทันเคยซื้อตอนเด็กๆ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 19:37

^
ขายไอศรีมครับ ผม ส่วนเรื่องสถานที่ต้องออกตัวก่อนว่า ยังค้นหาไม่พบว่าถ่ายที่วัดแถวไหน  ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 19:44

ใช่อีกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
คุณร่วมฤดีมาช้าไปหน่อย

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 19:44

แหม เรียกซะหรูว่าไอศรีม สมัยโน้นไม่มีหรอกครับ ที่มีเป็นก้อนน้ำแข็งหวานๆ มีไม้เหมือนไม้ลุกชิ้นปิ้งเสียบไว้ให้ถือดูดเขาเรียกว่าไอติม แต่ในภาพนี้ ดูลักษณะที่เด็กถือดูด ไม่น่าจะมีไม้ ถ้าเป็นก้อนน้ำแข็งหวานเฉยๆ เขาเรียกว่าหวานเย็นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 17 พ.ค. 11, 19:57

อ้าว  ครูใหญ่เข้ามาเฉลย   ถ้างั้นหักคะแนนเด็กชายหนุ่มสยามไป ๑ คะแนน ที่เรียกหวานเย็นเสียโก้ ว่าไอศกรีม

ขอทบทวนความหลัง  
ถ้าเป็นแท่งยาวๆ สีแดงบ้าง  เขียวบ้าง  มีรสกะทิถั่วดำบ้าง เขาเรียกไอติม
ถ้าเป็นหวานเย็น  เป็นเกล็ดน้ำแข็งอัดแท่ง ใส่น้ำหวาน ไม่มีนมหรือครีมผสม   เหมือน sherbet สมัยนี้ เรียกว่าหวานเย็น
เวลาซื้อหวานเย็น   คนขายใส่อะไรมาคะ

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 28
  พิมพ์