เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 10833 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 30820

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 15:36

ถูกอีกแล้ว  เศร้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 15:38

ขอแก้ตัวอีกครั้ง
วัดไหนคะ?

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7156

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 15:43

^
วัดนี้เป็นภาพพระอุโบสถวัดราชาธิวาส ที่ออกแบบโดยสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัติวงศ์ ก่อนเข้าโบสถ์มีสะพานนาคที่งามมากครับ

แล้วภาพที่แนบมานี้ เป็นวัดอะไรครับ อ.เทาชมพู  เจ๋ง

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 15:44

ขอแก้ตัวอีกครั้ง
วัดไหนคะ?

วัดราชาธิวาส (วัดสมอราย)

พระอุโบสถฝีมือออกแบบโดย "สมเด็จครู"

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัตติวงศ์
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 15:48

ชนกับคุณพี่ไซมีส (รายนี้เร็วตลอดเวลา)  แลบลิ้น

แล้วภาพที่แนบมานี้ เป็นวัดอะไรครับ อ.เทาชมพู  เจ๋ง

วัดเดียวกับที่ตอบไปแล้วนะครับ
แต่ถ่ายสมัยรัชกาลที่ 5 ก่อนรื้อพระอุโบสถเก่าทิ้ง เพื่อสร้างพระอุโบสถหลังใหม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 15:50

^
วัดนี้เป็นภาพพระอุโบสถวัดราชาธิวาส ที่ออกแบบโดยสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัติวงศ์ ก่อนเข้าโบสถ์มีสะพานนาคที่งามมากครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 18:03

ยกคอมพ์กลับมาแก้ตัวอีกครั้ง   โรงเรียนไหนเอ่ย ในกรุงเทพ?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 20:03

ยกคอมพ์กลับมาแก้ตัวอีกครั้ง   โรงเรียนไหนเอ่ย ในกรุงเทพ?

เห็นภาพเก่าสีซีเปียแบบนี้ + บาทหลวง(ชุดดำ) นึกถึงโรงเรียนเอกชนก่อนเพื่อนเลย และได้เห็นการขึ้นบันไดและรั้วไม้ระแนงเป็นเอกลักษณ์ เด็กนักเรียนแต่งตัวเรียบร้อย เป็นระเบียบ ผนวกกับภาพเก่าอาคารเรียน "โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียน" ที่แนบมาเป็นประจักษ์ให้ด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

(คอมพ์ถูกทุบอีกเครื่องแล้ว  ยิ้มเท่ห์)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 20:56

คราวนี้คุณหนุ่มสยามถึงตาทุบคอมพ์ของคุณบ้างละ
http://www.sg7577.com/History_Saint2.php

ระเบียงคล้ายกันมากกับร.ร.กรุงเทพคริสเตียน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 21:10

คราวนี้คุณหนุ่มสยามถึงตาทุบคอมพ์ของคุณบ้างละ
http://www.sg7577.com/History_Saint2.php

ระเบียงคล้ายกันมากกับร.ร.กรุงเทพคริสเตียน

ท่าทางจะโดนทุบ...แม้ว่าโครงสร้างเสาสูงจะเหมือนกัน แต่ภาพของ อ.เทาชมพูมีเสามุขยื่นออกมา ในขณะที่โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียน แนวต้นเสาเรียบเสมอกัน

ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมว่า "อาคารไม้หลังนี้เป็นของ คุณเบอรี่ มีนักเรียน 141 คน มาเรียนชั่วคราวระหว่างรอสร้างตึกแดง ในสมัยรัชกาลที่ 6 ครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 21:35

อย่าลืมข้อนี้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วอนฝากภาพงามหลายชั้นตึก  ฝากให้นึกกันด้วยทั้งสองศรี
ว่าตึกนี้คือที่ใดเอ่ยวาที       เอ่ยวจีเปล่งวาจาออกมาเทอญ

ว่าสถานที่แห่งนี้มีช้านาน  จอมภพผ่านท่านให้ช่วยสรรเสริญ
แด่แม่หญิงงามเมืองมาใช้เพลิน  สิ่งโสโครกทุกข์โศกหมดสิ้นไป

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 21:44

ข้างบนนี้จนปัญญา  ต้องฝากแก๊งค์ลูกน้ำ
ส่วนรูปที่เอามาฝากข้างล่างนี้  คุณหนุ่มสยามคงบอกว่า ระดับหมูๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 21:48

ข้างบนนี้จนปัญญา  ต้องฝากแก๊งค์ลูกน้ำ
ส่วนรูปที่เอามาฝากข้างล่างนี้  คุณหนุ่มสยามคงบอกว่า ระดับหมูๆ

ให้ท่านอื่นเล่นบ้าง...คิคิ ...ใบ้ว่า "กำเนิดจากวัด"

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 21:48

ภาพ 2184 คือ

อ้างถึง
วังคันธวาส ที่ประทับส่วนพระองค์ของสมเด็จพระราชปิตุจฉา เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร

ดิฉันเองเป็นผู้ที่เคยเอารูปนี้มาทายกันในเรือนไทยตั้งแต่ปีที่แล้วค่ะ ดังนั้น ภาพนี้ ไม่ใช่วังราชทัตอย่างที่เข้าใจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 21:52

คุณร่วมฤดีมาแล้ว    ช่วยทายปริศนาที่คุณหนุ่มสยามวางกับดักเอาไว้ได้ไหมคะ     ดิฉันจะได้ไม่หลอน
ส่วนคำถามมาม่าหมูสับ   คุณหนุ่มเธอรู้คำตอบแล้ว แต่หลีกทางให้คนอื่นทุบคอมพ์แทน

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 28
  พิมพ์