เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34193 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 15 พ.ค. 11, 23:04

เมื่อเช้าตื่นสายมากกกก เลยอดกินโจ๊กใส่ไข่ของอาจารย์เทา

คุณ Natadol เก่งมากที่อาศัยเรือตังเกลำเดียว ใบ้คำตอบได้

คลองสำโรงนี้ ผ่านไปมาทุกวัน แต่มันเน่าเสียจนจำไม่ได้ว่าเคยมีสภาพอย่างในรูปได้ไง

แต่...ปัจจุบัน สภาพอย่างในรูปนี้ ยังมีอยู่ในสมุทรปราการอีกแห่งหนึ่ง คือ "คลองด่าน" ค่ะ

ดิฉันสงสัยว่า คุณ Natadol จำสับสนหรือเปล่า ระหว่าง คลองด่าน กับ วัดด่านสำโรง

เพราะ วัดด่านสำโรงนั้น อยู่ลึำกเข้าไปในคลอง ห่างจากทะเล ต้องวิ่งเรือเข้าแม่น้ำมาไกลพอดู ก่อนจะเลี้ยวเข้าคลอง ไม่น่าที่จะเอาเรือตังเกมุดเข้าไปจอดลึกขนาดนั้นจนน้ำลด

วัดหนามแดง อยู่ยิ่งลึกเข้าไปในคลองสำโรงอีกหลายกิโลเมตรทีเดียว เกือบจะถึงบางพลีแล้ว และ ก็ไม่น่าจะมีกิจกรรมจับปลาทะเล มีแต่จับปลาสลิดในบ่อมาตากแดดขาย เพราะไกลทะเลมาก

แต่หากเป็น "คลองด่าน" นั่นเป็นไปได้มาก เพราะ คลองด่าน อยู่ใกล้ทะเล เป็นคลองที่ไหลลงอ่าวไทยโดยตรง ไม่ผ่านแม่น้ำเจ้าพระยาอย่าง คลองสำโรง จะไปที่นั่น จะต้องขับรถผ่านบางปูไปตามถนนสุขุมวิท จนถึงคลอง เลยจากคลองนั้นไป ก็เข้าเขตบางปะกงแล้ว

ปัจจุบัน ดิฉันยังเคยไปยืนแย่งซื้อปลาที่นั่นตอนเช้ามืด เพราะปลาสดมาก และ ในคลองนี้ มีตังเกเข้ามาจอด มีน้ำขึ้นน้ำลง แบบในรูป บ้านคนริมฝั่งก็มีฐานะจากการประมง และ มีสภาพคล้ายในภาพมากกว่าจะเป็นคลองสำโรงค่ะ

ภาพชุดนี้ หากจำไม่ผิด มาจากฝีมือคุณ รงค์ วงษ์สวรรค์ ใช่ไหมคะ ท่านถ่ายรูปได้สวยมาก คมชัด ได้มุมได้แสงดีมาก
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 01:19

ขอขอบคุณ คุณร่วมฤดีที่เข้ามาให้รายละเอียดครับ ลองเข้าไปคูภาพที่คุณ รงค์ วงษ์สวรรค์ถ่ายก็เป็นภาพเดียวกันแต่ไม่ได้บอกรายละเอียดว่า ณ จุดใด ของคลองสำโรง ผมลองเอาภาพไปถามคนแก่ แถวๆบ้าน เขาบอกมา ก็ตามเขาไปขอรับ ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ  ร้องไห้  ขอภาพแก้ตัวครับ  ถนน อะไรครับ
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 01:27

ขออภัยครับ ลืมใส่รูป ยิงฟันยิ้ม

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 06:14

ถนนหน้าพระธาตุครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 08:28

มายืนยันคำตอบคุณ V_Mee ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 08:28

มีคำถามมาถามบ้าง  เพราะไม่รู้คำตอบ
บ้านหลังนี้คือวังราชทัตหรือเปล่าคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 08:44

วอนฝากภาพงามหลายชั้นตึก  ฝากให้นึกกันด้วยทั้งสองศรี
ว่าตึกนี้คือที่ใดเอ่ยวาที       เอ่ยวจีเปล่งวาจาออกมาเทอญ

ว่าสถานที่แห่งนี้มีช้านาน  จอมภพผ่านท่านให้ช่วยสรรเสริญ
แด่แม่หญิงงามเมืองมาใช้เพลิน  สิ่งบรรเทิงเริมรมย์หมดสิ้นไป

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 08:53

มีคำถามมาถามบ้าง  เพราะไม่รู้คำตอบ
บ้านหลังนี้คือวังราชทัตหรือเปล่าคะ

อ้างถึงคำตอบของคุณแบงค์ในเรือนไทย http://www.reurnthai.com/index.php?action=printpage;topic=2298.0
วังราชทัต เป็นวังของพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าเหมวดี ตั้งอยู่ที่ซอยมหาดเล็กหลวง ถ.ราชดำริ  พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ โปรดเกล้าณให้สำนักงานพระคลังข้างที่จัดสร้างให้เพื่อเป็นที่พระทับ ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าเหมวดี หลังจากที่ประทับอยูนชวาระยะหนึ่งหลังจากเปลี่ยนแปลงการปกครอง

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ เสวยพระกระยาหารค่ำพร้อมด้วยพระบรมวงศานุวงศ์ ณ วังราชทัต

ลองดูว่ามีส่วนใดของวังที่คล้ายกันนี้ไหม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 10:32

ไม่ชำนาญเรื่องโครงสร้างอาคาร   แต่ดูแล้วว่าบ้านหลังนี้ มีมุขด้านข้างเป็นรูปโค้งยื่นออกมา เหมือนกัน  ก็เลยลังเลค่ะ
คุณหนุ่มสยามว่ายังไงล่ะคะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 11:49

ไม่ชำนาญเรื่องโครงสร้างอาคาร   แต่ดูแล้วว่าบ้านหลังนี้ มีมุขด้านข้างเป็นรูปโค้งยื่นออกมา เหมือนกัน  ก็เลยลังเลค่ะ
คุณหนุ่มสยามว่ายังไงล่ะคะ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่สถาปนิกใหญ่ไม่รู้อยู่ไหนหนอ  ฮืม แต่มุมมองส่วนหลังวังก็ไม่เห็นเสียด้วย แต่อ.เทาชมพู สังเกตุที่ช่องแสงว่าทั้งสองภาพ นั้นต่างกันด้วยนะครับ หรือว่า สถานที่แห่งนี้อาจจะมีหลายอาคารตั้งอยู่ในพื้นที่เดียวกันก็เป็นไปได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 12:08

ฝากคุณหนุ่มสยามดูช่องลมเหนือหน้าต่างด้วยว่า เหมือนกันไหมคะ  บ้านหลังเดียวกัน  คงไม่มีช่องลมคนละแบบ
ถ้าช่องลมไม่เหมือนกัน น่าจะคนละหลังกัน
หน้าต่างประตูด้วย เหมือนกันหรือเปล่า

สถาปนิกใหญ่ไม่อยู่  สถาปนึกก็ต้องช่วยกันไปก่อนค่ะ ยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 13:21

ฝากคุณหนุ่มสยามดูช่องลมเหนือหน้าต่างด้วยว่า เหมือนกันไหมคะ  บ้านหลังเดียวกัน  คงไม่มีช่องลมคนละแบบ
ถ้าช่องลมไม่เหมือนกัน น่าจะคนละหลังกัน
หน้าต่างประตูด้วย เหมือนกันหรือเปล่า

สถาปนิกใหญ่ไม่อยู่  สถาปนึกก็ต้องช่วยกันไปก่อนค่ะ ยิ้ม

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็ใช้สถาปนึก ไปพลางๆก่อน จะแปะภาพลักษณะช่องแสงที่อ้างถึง ด้านหนึ่งตีไม้แค่กรอบแสง อีกแบบเป็นช่องแสงตีกรอบกากะบาทไว้ภายใน

อีกอย่างหนึ่งที่ควรจะสังเกตุคือ วังราชทัตที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเสด็จพระราชดำเนินมาเสวยพระกระยาหารนั้น อาคารประกอบด้วยเสาสูง มีระเบียงทางเดิน และแน่นอนด้านบนอาคารย่อมต้องเป็นระเบียงด้วย (ดูจากโครงสร้างของคานและเสา บนเพดานที่ยื่นออกมาเล็กน้อย) ดังนั้นลักษณะของอาคารนี้ดูจึงเป็นอาคารโปร่ง สบายๆ ชะลูดตา ผิดกับอาคารอีกหลังที่ก่อบนเนินดินเตี้ยๆ ผนังตันถึงพื้น ไม่มีเสาระเบียงโดยเฉพาะชั้นสองของอาคารซึ่งน่าจะมีระเบียงทางเดิน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 13:58

งั้น น่าจะเป็นคนละหลังกัน  เศร้า

รูปนี้เคยเอามาลงในกระทู้หรือยัง จำไม่ได้ค่ะ   แต่ในเว็บที่เอามาบอกว่าถนนด้านซ้ายของภาพคือถนนสีลม    ใครพอดูออกบ้างว่าสีลมช่วงไหน
คนถีบสามล้อนุ่งขาสั้น แต่สวมเชิ้ตแขนยาว เรียบร้อยเชียว

เคยแล้วขอรับ  อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 14:53

ลบทิ้ง ขอแก้ตัวใหม่
เจดีย์ข้างหลัง เจดีย์อะไรคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 16 พ.ค. 11, 15:07

ลบทิ้ง ขอแก้ตัวใหม่
เจดีย์ข้างหลัง เจดีย์อะไรคะ
วัดพระศรีมหาธาตุฯ บางเขน ครับ ลักษณะภูมิประเทศเมื่อราว 2490 - 2505 ยังเป็นทุ่งโล่งอยู่เลย

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 28
  พิมพ์