เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 34469 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 6
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 18:00

ผิดครับ ยังไม่ใช่ครับ

คำใบ้...เบื้องต้น
๑. เป็นวัด
๒. ติดถนน

ขอให้โชคดี  ยิงฟันยิ้ม
ใบ้เก่งมาก   ควรใบ้ต่อว่า
๓  อยู่ในกรุงเทพ
๔  มีพระอุโบสถ  เจดีย์ และ กำแพงด้วย
๕  สร้างมานานแล้ว

คนทายจะได้นึกออกเร็วๆไงคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 18:02

ขยายรูปให้เห็นชัดๆ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 21:22

ใบ้เพิ่มครับ สำหรับภาพวัดอันแสนงดงาม

๑. วัดนี้มีพระกรุด้วยนะครับ ซึ่งสร้างมากว่า ๒๐๐ ปีแล้ว
๒. วัดนี้มี ๒ นาม คือ นามทางการ และนามชาวบ้าน เรียกกันติดปากจนรัชกาลที่ ๔ โปรดเกล้าเปลี่ยนชื่อ แต่คนก็ไม่นิยมเรียกกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 21:36

วัดแจ้งรึเปล่าน้อ...

แก้ไขใหม่  วัดระฆัง  ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 21:43

โบสถ์เหมือนกันไหมนี่    วานแก๊งค์ลูกน้ำช่วยดูหน่อยค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 21:51

วัดแจ้ง ตกในข้อ ๒ คือ มีนามวัดแบบชาวบ้าน และแบบทางการ แต่ไม่มีพระกรุ

วัดระฆัง ตกในข้อ ๒ เช่นกัน คือ เรียกว่า วัดบางหว้าใหญ่ แต่ชาวบ้านไม่นิยมเรียกวัดบางหว้าใหญ่ ..วัดนี้มีพระกรุด้วย

แต่ไม่ใช่ทั้งคู่ครับ  เจ๋ง

ใบ้เพิ่ม
๓. วัดนี้มีภาพจิตกรรมฝาผนังที่งดงามล้ำค่ามาก..แต่ปัจจุบันไม่มีใครรู้จักแล้ว
๔. วัดนี้ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:05

วัดเลียบกระมั้ง ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:05

ประท้วงบ้าง   ยากจริงๆ

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:06

ขอตอบครับ.. วัดเลียบ..ตรงเชิงสะพานพุทธครับ ฝีมือจิตรกรรม ขรัวอินโข่งครับ แต่โดนระเบิดในสมัยสงครามโลกจนเรียบครับ k.art47ตอบขนกันอีกแล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:09

วัดเลียบกระมั้ง ฮืม

คุณอาร์ท และคุณ natadol ตอบได้ถูกและเข้ามาอย่างไร้ร่องรอย ...เก่งมากครับ

ไม่น่าเชื่อ....

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:14

เก่งมากค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:20

สถานที่นี้ละครับผม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:24

ไหนๆ ถูกแล้วก็ขอคำอธิบายคำใบ้เพิ่มเติมด้วยครับผม

๑. วัดนี้มีพระกรุด้วยนะครับ ซึ่งสร้างมากว่า ๒๐๐ ปีแล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:28

ไหนๆ ถูกแล้วก็ขอคำอธิบายคำใบ้เพิ่มเติมด้วยครับผม

วัดนี้มีพระกรุ "ขรัวอีโต้" หรือ "พระรอดเมืองใต้" คือลักษณะพระมีขนาดเล็กคล้ายพระรอดทางเมืองเหนือ แต่พบที่กรุงเทพฯ เลยเรียกว่า พระรอดเมืองใต้

สมเด็จพระศรีสมโพธิราชครูผู้สร้างพระขรัวอีโต้ มีเรื่องเล่าว่า ท่านเป็นพระเถระในสมัยอยุธยาตอนปลายใกล้เสียกรุงแก่พม่า ครั้งกรุงแตกได้ถูกกวาดต้อนเป็นเชลยพร้อมกับญาติพี่น้อง ต่อมาภายหลังที่สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ทรงกู้อิสรภาพและตั้งราชธานีที่กรุงธนบุรีแล้ว ท่านจึงหาทางกลับโดยเดินทางรอนแรมมาในป่ากับน้องสาวเพียงสองคน ครั้นมาถึงกรุงธนบุรี มีผู้กล่าวหาว่าท่านต้องอาบัติ เรื่องดำเนินมาจนถึงขั้นพิสูจน์ความบริสุทธิ์ โดยท่านนำเอามีดอีโต้ที่ติดตัวมาจากพม่า และใช้เป็นเครื่องกั้นแบ่งเขตเวลานอน มาอธิษฐานว่า เมื่อโยนมีดอีโต้ที่ทำด้วยเหล็กลงในน้ำก็ขอให้มีดนั้นอย่าจมลงไป ปรากฎว่าเมื่อได้โยนลงน้ำแล้ว มีดนั้นหาได้จมไม่ กลับลอยอยู่เป็นอัศจรรย์แต่นั้นมาบรรดาประจักษ์พยานและผู้ที่ได้ทราบ ต่างก็พากันขนานนามท่านว่า ขรัวอีโต้ลอยน้ำ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 14 พ.ค. 11, 22:43

ตึกกระทรวงพาณิชย์  ที่ท่าเตียน  ปัจจุบันเป็นมิวเซียมสยาม  ชื่อภาษาไทยเรียกยากเลยจำไม่ได้ครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 28
  พิมพ์