เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66422 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 01 เม.ย. 11, 21:35

ภาพปริศนานี้เป็น ๑ ใน ๔ ภาพที่รัชกาลที่ ๕ พระราชทานดุ๊กออฟเจนัว คราเสด็จฯ สยาม ในปี ๒๔๒๓ ปัจจุบันอยู่ที่ Castello di Aglie' เมืองตูริน อิตาลี

สองภาพแรก

ภาพที่สาม

และภาพที่สี่

ในห้องที่เก็บพระรูปทั้ง ๔ ยังมี ของที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงพระศพสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์และสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้ากรรณาภรณ์เพ็ชรรัตน์

ตัวหนังสือในภาพข้า่งบน

ไม่ทราบคำเฉลยที่ถูกต้อง

สมเด็จฯ เจ้าฟ้าศิริราชกกุธภัณฑ์ฯ ประสูติ พ.ศ. ๒๔๒๘ ไม่น่าจะใช่

เป็นพระฉายาลักษณ์สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรรณาภรณ์เพ็ชรรัตน์ฯ ได้หรือไม่

ฮืม

สวัสดีครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ผมเองเพิ่งเปนสมาชิกใหม่ของบอร์ด ได้เข้ามาอ่านซักระยะหนึ่งแล้ว ขอชมและขอบคุณหลายๆท่านที่ได้ให้ความรู้ต่างมากมาย
ครั้งนี้เปนครั้งแรกของผม( ที่โพสลงกระทู้ ) อยากจะขอรบกวนถาม
เกี่ยวเนื่องกับความคิดเห็นที่ ๖๔๙ ของ คุณเพ็ญชมพู
คือ ผมกำลังค้นหาภาพของนาฬิกาเรือนหนึ่ง ซึ่งผมมีรูปที่เคยเก็บไว้ แต่ในรูปนั้น นาฬิกามีสภาพไม่สมบูรณ์ คือ ขาดเครื่อง,หน้าปัทม์และชิ้นส่วนประดับ ซึ่งเปนของที่ระลึกชิ้นหนึ่งในเสี้ยวประวัติศาสตร์ไทย เพื่อเติมเต็มความรู้ครับ

ขอขอบคุณอย่างสูงล่วงหน้าสำหรับคำตอบและความกรุณานะครับ.. ยิงฟันยิ้ม

takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 01 เม.ย. 11, 21:37

รูปเพิ่ม.. ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 01 เม.ย. 11, 22:07

นาฬิกาเรือนใหญ่มากนะครับนี่ ดูจากขาตั้งกว้างถึงหนังสือพิมพ์พับครึ่งได้  ตกใจ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 01 เม.ย. 11, 22:15

ของชิ้นนี้ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน (ถ้าสมองไม่เลอะเลือนเพราะคำถามจากอีกกระทู้)
พิพิธภัณฑ์ที่วัดปรมัยฯ เยี่ยมหลายหน ก็ไม่น่าจะมี
คุณพี่ไซมิสว่าเยี่ยงไร เคยผ่านตามาบ้างหรือไม่ ฮืม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 01 เม.ย. 11, 22:21

ของชิ้นนี้ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน (ถ้าสมองไม่เลอะเลือนเพราะคำถามจากอีกกระทู้)
พิพิธภัณฑ์ที่วัดปรมัยฯ เยี่ยมหลายหน ก็ไม่น่าจะมี
คุณพี่ไซมิสว่าเยี่ยงไร เคยผ่านตามาบ้างหรือไม่ ฮืม

นั่นซิครับ คุณอาร์ท เรือนใหญ่ขนาดนี้ จะมี ๑ เรือนเท่านั้นหรือ  ฮืม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 01 เม.ย. 11, 22:39

ดูจากขนาด (อันเท่าลังเบียร์) และคุณภาพ (ประดับพลอย) ของนาฬิกาเรือนนี้แล้ว
อาจจะสร้างเพื่อถวายเจ้านายองค์ใดหรือวัดใดโดยเฉพาะ
หรือของที่ระลึกในส่วนพระองค์

ไม่แน่ใจว่าเป็นสังเค็ด หรือของที่ระลึกเนื่องในงานพระราชพิธีกันแน่ ตกใจ

มีความเป็นไปได้ทั้งสองสถาน ฮืม
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 02 เม.ย. 11, 00:00

ตามชมและอ่านอยู่เป็นระยะๆ........

ขอบคุณทุกท่านที่สรรสาระและภาพดีๆมาให้เห็นเป็นบุญตา

ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 02 เม.ย. 11, 10:01

ขอบคุณครับ.... ยิงฟันยิ้ม

อ่านจากข้อสังเกต เลยลองเอาหนังสือพิมพ์มากะขนาดดู
ใหญ่ใกล้เคียงลังเบียร์จริงๆครับ
ที่สนใจ ก็เพราะแผ่นป้ายที่ติดบอกไว้
แต่ก็ยังค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมไม่ได้เลย

เข้าใจว่านาฬิกาคงจะชำรุด จึงมีสภาพเท่าที่เห็นในรูป
น่าเสียดายครับ. เศร้า
paputh
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 04 เม.ย. 11, 16:05

ยิงฟันยิ้ม

bthawees
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 10 เม.ย. 11, 01:15

เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับ และอยากเรียนถามเกี่ยวกับภาพถนนพญาไทในอดีต โดยเฉพาะช่วงที่ผ่านจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ผมพยายามหาภาพสมัยที่มีคูน้ำสองข้างถนน และมีต้นจามจุรี หรือต้นก้ามปูปลูกสองข้างถนน ไม่ทราบว่าจะหาดูได้จากแหล่งใดครับ ช่วยกรุณาให้ข้อมูลด้วยครับ
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 13 เม.ย. 11, 11:03

สวัสดีปีใหม่ไทยครับทุกๆท่าน... ยิงฟันยิ้ม

ขอให้  เจริญสุขสวัสดิ์

วันนี้ขอนำภาพถ่ายเก่าของบางกอกมาฝากครับ
เป็นรูปสเตอริโอวิว  ที่สะสมอยู่  ไม่ได้ระบุชื่อผู้ถ่ายรูปแลเวลาที่ถ่ายรูป
มีรถรางกำลังแล่นผ่านพอดี

ขออนุญาตเพิ่มเติมคำอธิบายเล็กน้อยครับ
รูปสเตอริโอวิว เป็นรูปที่ถ่ายจากกล้องโดยเฉพาะ
จะได้รูปถ่ายที่เยื้องกันเล็กน้อย
เมื่อนำมาดูด้วยกล้องสองตา ก็จะแลเห็นเป็นรูป ๓ มิติ

ถือเป็นสิ่งขอบคุณสำหรับคำตอบเกี่ยวกับนาฬิกาที่ยังรอคอยนะครับ ยิงฟันยิ้ม

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 19 เม.ย. 11, 10:10

ภาพนี้เขาบรรยายภาพว่า บริเวณศรีย่าน ค่ะ
อยู่ตรงไหนก็ไม่ทราบ
ปัจจุบันจะเปลี่ยนไปขนาดไหนหนอ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 19 เม.ย. 11, 10:19

หลังข่าวสงกรานต์อื้อฉาวที่สีลม เพิ่งผ่านมาสดๆร้อนๆ  นำรูปสงกรานต์ในอดีตมาให้ดูค่ะ    ยังกะพ.ศ. ไม่ถูก คิดว่าราวๆทศวรรษ 2490s

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 19 เม.ย. 11, 10:20

อีกรูปหนึ่ง  ผู้ชายที่เล่นน้ำสงกรานต์กับผู้หญิง  อยู่ห่างเป็นวา 

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 19 เม.ย. 11, 11:10

ภาพด้านบนเป็นสงกรานต์ที่เชียงใหม่ค่ะ ประมาณเกือบๆ 60 ปีที่แล้วค่ะ
ภาพในคห.ที่ 1809 เป็นบริเวณหน้าวัดเกตุ อาคาร 2 ชั้นด้านซ้ายมือ ปัจจุบันได้รับการอนุรักษ์ไว้แล้วค่ะ

อุปกรณ์ในการเล่นน้ำสงกรานต์สมัยนั้นดูแปลกๆ นะคะ
มีกาต้มน้ำ กับอีกภาพคล้ายกระป๋องสเปรย์... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 27
  พิมพ์