เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66093 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 09:44

ตำหนักของทูลกระหม่อมหญิง ที่ทรงประทับเมื่อพบว่า ประชวรเป็นวัณโรค จะสังเกตได้ว่า โปร่งโล่งสบาย กระทัดรัด น่าอยู่อาศัยมาก

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 09:49

คุณ Siamese ค่ะ ดิฉันได้อ่านหนังสือที่กล่าวถึงอาคารทรงยุโรปในพระบรมมหาราชวัง ที่เรียกว่า พระปรัสซ้าย และ พระปรัสขวา ไม่ทราบมีภาพสะสมไว้บ้างหรือไม่คะ่

หากมีภาพ ขอความกรุณาเผื่อแผ่คนอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกสิ่งคนนี้ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 16:41

คุณ Siamese ค่ะ ดิฉันได้อ่านหนังสือที่กล่าวถึงอาคารทรงยุโรปในพระบรมมหาราชวัง ที่เรียกว่า พระปรัสซ้าย และ พระปรัสขวา ไม่ทราบมีภาพสะสมไว้บ้างหรือไม่คะ่

หากมีภาพ ขอความกรุณาเผื่อแผ่คนอยากรู้อยากเห็นไปเสียทุกสิ่งคนนี้ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ

หลังไมค์ไปถามแล้วยังไม่ได้รับคำตอบ เลยมาอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ปรัศว์ซ้าย และปรัศว์ขวา หมายถึง รักแร้หรือด้านข้าง หรือ อาคารที่วางขนานต่อกับอาคารหลัก ในหมู่พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทก็มีพระปรัศว์ซ้ายและขวา ด้านหน้าปราสาทก็มีอาคารน้อยๆ ก็เรียกรักแร้ปราสาท (รื้อถอนแล้ว)
ในหมู่พระที่นั่งจักรพรรดิพิมานก็มีพระปรัศว์ซ้ายและขวา ที่สร้างต่อเติมเช่นเดียวกัน

สำหรับอาคารแบบยุโรป ในรั้วพระบรมมหาราชวัง ก็มีตั้งแต่หมู่พระที่นั่งอภิเนาว์นิเวศน์, หมู่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาทและอาคารเชื่อมด้านหลัง, พระที่นั่งบรมพิมาน เป็นต้น
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 16:52

แผนผัง หมู่พระมหามณเฑียรในพระบรมมหาราชวัง ค่ะ

พระที่นั่งเทพสถานพิลาส พระปรัศว์ขวา
เป็นพระที่นั่งอยู่ทางขวาของพระที่นั่งจักรพรรดิพิมาน ในเขตพระราชฐานชั้นใน ใช้เป็นที่ประทับของฝ่ายใน

พระที่นั่งเทพอาสน์พิไล พระปรัศว์ซ้าย
เป็นพระที่นั่งอยู่ทางซ้ายของพระที่นั่งจักรพรรดิพิมาน ในเขตพระราชฐานชั้นใน ใช้เป็นที่ประทับของฝ่ายใน

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 17:09

เคยอ่านเจอว่า
"พระที่นั่งเทพสถานพิลาส เคยเป็นที่ประสูติในสมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี
พระราชธิดาพระองค์เดียวของ ล้นเกล้ารัชกาลที่ 6 และพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 16 ธ.ค. 10, 20:43

มีรูปมาเสิฟอีกรูป ส่งท้ายวันสุดสัปดาห์ค่ะ

ใครพอจะเล่า "ข้างหลังภาพ" ได้บ้างว่า เจ้านายเล็กๆเหล่านี้มีพระนามทรงกรม ว่าอะไรบ้าง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 16 ธ.ค. 10, 21:13

สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ - สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ - x - สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ - x
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 07:06

ขออนุญาตเดานะคะ เพราะไม่แน่ใจ

สมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ - สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฏราชกุมาร - สมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมพระนครสวรรค์วรพินิต - สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนเทพทวาราวดี (พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว) - สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 20 ธ.ค. 10, 08:24

ดิฉันไม่ทราบว่าทั้งหมดคือพระองค์ใดบ้าง   ในคำบรรยายใต้ภาพบอกว่า ที่สองจากขวาคือ The Late Crown Prince   แต่ดูแล้วไม่ใช่  น่าจะเป็นพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวเมื่อทรงพระเยาว์มากกว่า
ถ้าภาพนี้กลับด้าน   ก็ต้องเป็นพระองค์ที่สองจากซ้าย  คือเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ   ส่วนที่สองจากขวา  คือพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ
อีกสามพระองค์ ได้แต่เดาว่าเป็นชั้นเจ้าฟ้าทั้งหมด   พระชนม์ไล่เลี่ยกัน 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 14:37

มีรูปง่ายๆมาให้ดูอีกรูป  
ถ้าคุณ siamese เห็นแวบแรกคงร้องอ๋อ    ช่วยใบ้คำให้คนอื่นๆด้วยก็จะดี

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 15:32

มีรูปง่ายๆมาให้ดูอีกรูป  
ถ้าคุณ siamese เห็นแวบแรกคงร้องอ๋อ    ช่วยใบ้คำให้คนอื่นๆด้วยก็จะดี

ไม่ร้องอ๋อ เลยครับ ตกใจมากกว่า  ตกใจ เพราะว่าง่ายเสียยิ่งกว่าปอกกล้วย ต้องเรียกว่า บดให้ทานได้เลย  ยิงฟันยิ้ม

เจ้าฟ้าพระองค์นี้ มีพระชนนีเชื้อสายมอญ ใบ้แค่นี้พอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 16:31

สมเด็จเจ้าฟ้าชายจุฬาลงกรณ์ บดินทรเทพมหามงกุฎ บุรุษยรัตนราชรวิวงศ์วรุตมพงศบริพัตร สิริวัฒนราชกุมาร ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 20:22

เข้าวัดกันบ้างไหม วัดอะไรครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 22 ธ.ค. 10, 09:08

ไม่ร้องอ๋อ เลยครับ ตกใจมากกว่า  ตกใจ เพราะว่าง่ายเสียยิ่งกว่าปอกกล้วย ต้องเรียกว่า บดให้ทานได้เลย  ยิงฟันยิ้ม

เจ้าฟ้าพระองค์นี้ มีพระชนนีเชื้อสายมอญ ใบ้แค่นี้พอ
สมเด็จเจ้าฟ้าชายจุฬาลงกรณ์ บดินทรเทพมหามงกุฎ บุรุษยรัตนราชรวิวงศ์วรุตมพงศบริพัตร สิริวัฒนราชกุมาร ค่ะ

คนตอบรู้มากกว่าคนถามอีก
 อายจัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 22 ธ.ค. 10, 14:03

ยกภาพวัดให้คนอื่นทาย

นำรูปง่ายๆมาให้ดูอีกรูป  ใครคะ?
เชิญคุณ siamese ใบ้คำ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 27
  พิมพ์