เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66460 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 11:05

อยู่ที่ โรงพยาบาลภูมิพลอดุลยเดช ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 11:06

หน้าตาสลากแบบนี้... ตึกนี้อยู่ไหนเอ่ย  ฮืม

อาคารคุ้มเกล้า โรงพยาบาลภูมิพลอดุลยเดช กองทัพอากาศ
ตรงข้ามกับสนามกีฬาจันทรุเบกษา

ครับผม  ยิงฟันยิ้ม

(สถานที่กำเนิดของกระผมเอง)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 11:16

หน้าตาสลากแบบนี้... ตึกนี้อยู่ไหนเอ่ย  ฮืม

อาคารคุ้มเกล้า โรงพยาบาลภูมิพลอดุลยเดช กองทัพอากาศ
ตรงข้ามกับสนามกีฬาจันทรุเบกษา

ครับผม  ยิงฟันยิ้ม

(สถานที่กำเนิดของกระผมเอง)

อยู่ที่ โรงพยาบาลภูมิพลอดุลยเดช ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เกิดชั้นที่เท่าไรหรือ  ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 11:25

อ.เทาชมพู และเพื่อนสมาชิก เคยซื้อมาขูดๆๆๆๆ กันบ้างหรือเปล่าครับ สนุกนะ
ไม่เคยค่ะ แต่จำได้ว่า
๑  ขูดกันทั้งบ้านทั้งเมือง 
๒  มีสาวน้อยหน้าหวาน ตาคมกลมแป๋ว  ตั้งชื่อว่า ธิดาคุ้มเกล้า เป็นนางแบบโฆษณาล็อตเตอรี่ชนิดนี้     ต่อมาเธอเข้าวงการเป็นดารา ในชื่ออาภาพร กรทิพย์   ตอนนี้เล่นละครทีวีเป็นบทแม่ แล้ว

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:11

มาขูดสลากคุ้มเกล้าด้วยคน.....ตื่นเต้นที่พบคนที่เกิดในอาคารนี้ที่นี่ด้วย

สงกะสัยว่าเราจะแก่งมากซะแล้ว เพราะเกิดทันขูดสลากนี่

ไหน ๆ จะคุยกันเรื่องโฆษณาแล้ว นึกถึงการห้ามโฆษณาเกินจริงจนต้องเปลี่ยนสโลแกน เช่น

ยาซ่อมปอดใหม่ = ยาซอมป่อยใหม่ หรืออะไรทำนองนี้

ยาทันใจ = ยาทัมใจ

สมัยเด็ก ๆ สนกมากกับการพยายามอ่านฉลากยา ตราสิงโตเหยียบโลก ก็มี สนุกจริง ๆ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:15

มาดูช่วงเปลี่ยนผ่านแห่งนวตกรรมบ้าง จากโทรทัศน์ขาวดำ กลายเป็นโทรทัศน์สี

เมื่อก่อนนั้นดูจอขาวดำ ก็ไม่แปลกอะไร รู้ว่าการดูโทรทัศน์สีนั้น รู้สึกว่าเหมือนได้กินของนอก ทันสมัยล้ำยุค ตื่นเต้นมากมาย  อายจัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:20

มาขูดสลากคุ้มเกล้าด้วยคน.....ตื่นเต้นที่พบคนที่เกิดในอาคารนี้ที่นี่ด้วย

สงกะสัยว่าเราจะแก่งมากซะแล้ว เพราะเกิดทันขูดสลากนี่

ไหน ๆ จะคุยกันเรื่องโฆษณาแล้ว นึกถึงการห้ามโฆษณาเกินจริงจนต้องเปลี่ยนสโลแกน เช่น

ยาซ่อมปอดใหม่ = ยาซอมป่อยใหม่ หรืออะไรทำนองนี้

ยาทันใจ = ยาทัมใจ

สมัยเด็ก ๆ สนกมากกับการพยายามอ่านฉลากยา ตราสิงโตเหยียบโลก ก็มี สนุกจริง ๆ

ยาบวดหาย  ที่มาจาก ยาปวดหาย อีกยี่ห้อไงคะ
ยาหม่องตราลิงถือลูกท้อ ก็มีค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 367  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:21

นางเอกโทรทัศน์สีคนนี้คือใครคะ?
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 368  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:25

วิทยุและโทรทัศน์ ธานินทร์ คุณภาพดี ทนทาน แต่แพ้ภัยโฆษณา และ ขาดการพัฒนารูปร่างหน้าตา เนื่องจากทุนจำกัด

เคยนั่งลงคุยกับท่านเจ้าของโรงงานแห่งนี้ เมื่อท่านต้องขายกิจการให้สหยูเนี่ยนแล้ว นับถือท่านมาก เพราะที่จริง

คนไทยเก่ง ๆ และ มีฝัน ที่จะทำอะไรดี ๆ ริเริ่มสิ่งดี ๆให้ประเทศเรามีมานานแล้ว แต่ไปไม่ได้ไกลด้วยสาเหตุหลายประการ

อาจารย์เทาชมพูว่องไวจริง ๆ มาถามตัดหน้าว่า นางเอกโทรทัศน์สีเป็นใคร

ใครรู้รีบตอบเลย ตอนนี้ ไปกินข้าวเที่ยงก่อนเจ้าค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 369  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:28

เข้ามาทักทายคุณร่วมฤดี และสมาชิกด้วยคำถามนี้  ยิงฟันยิ้ม

โฆษณาชิ้นนี้พิมพ์ใน พ.ศ. 2497 ธนาคารแห่งนี้เดิมสำนักงานใหญ่ (ตามภาพ) อยู่ตรงไหนหนอ ?
ถือว่ายากพอสมควร อยู่ละแวกย่านชาวจีน ใบ้เบื้องต้นแค่นี้ดูก่อนครับ  ขยิบตา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 370  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:29

นางเอกโทรทัศน์สีคนนี้คือใครคะ?

คุณพิศสมัย วิลัยศักดิ์ ขอรับ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 371  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:31

ส่งภาพ ยาแก้ปวดหัวสูง-บวดหาย มาให้ดูค่ะ
เด็กรุ่นเกิดที่อาคารคุ้มเกล้าอาจจะไม่เคยเห็น... ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 372  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:33

คุณพิศสมัย วิลัยศักดิ์ ขอรับ

ไม่น่าจะใช่นะคะ  คุณพิศมัย วิไลศักดิ์ตอนสาวๆ หน้าตาเป็นแบบนี้

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 373  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:51

เจอภาพในอดีตของสาวสวยหลายท่าน ค่ะ เลยมาให้ลองทายดูว่า คือใครค่ะ ?

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 374  เมื่อ 12 พ.ค. 11, 12:56

๑. คุณอมรา อัศวนนท์

๒. คุณรัตนาภรณ์ อินทรกำแหง

๔. คุณอรัญญา นามวงศ์

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27
  พิมพ์