เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66459 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:03

นึกดีๆครับ คุณร่วมฤดี

บางทีอาจจะไม่คุ้นกับภาพสี หันมาย้อนอดีตสู่รัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ เป็นการพักหน้าม่านไปพลางๆก่อน คิคิ

ขอเดาว่าเปน "โรงศิริราชแพทยากร " ครับ ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:09

น่าจะแถว ๆ สุรวงศ์ - โรงแรมทรอคคาเดโร เป็นคำตอบที่ 1 ค่ะ
คำตอบที่ 2 เขียนไว้ เผื่อมาสายวันพรุ่งนี้  แถว ๆ โรงแรมโอเรียนเต็ล ค่ะ

ให้ใส่ หน้าดีใจ หรือ ร้องไห้ ดีคะ

อืมๆๆ ปักหมุดเลย  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:10

นึกดีๆครับ คุณร่วมฤดี

บางทีอาจจะไม่คุ้นกับภาพสี หันมาย้อนอดีตสู่รัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ เป็นการพักหน้าม่านไปพลางๆก่อน คิคิ

ขอเดาว่าเปน "โรงศิริราชแพทยากร " ครับ ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องครับ ... แบบนี้ต้องยกระดับความยากดีไหมครับ  เจ๋ง
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:15

ถึงเวลาเข้านอนแล้วครับ เดี๋ยวเสียสุขศึกษา ยิงฟันยิ้ม อายจัง ยิงฟันยิ้ม อายจัง ยิงฟันยิ้ม อายจัง ยิงฟันยิ้ม อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:27

ฝากแก๊งค์ลูกน้ำค่ะ   ภาพอะไร ที่ไหน

ถ้าคุณหนุ่มสยามกับคุณเพ็ญชมพูเข้ามาตอบ  มีคำถามพิเศษ  กลุ่มคนแถวซ้ายสุดเป็นพวกไหนคะ?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:40

ฝากแก๊งค์ลูกน้ำค่ะ   ภาพอะไร ที่ไหน

ถ้าคุณหนุ่มสยามกับคุณเพ็ญชมพูเข้ามาตอบ  มีคำถามพิเศษ  กลุ่มคนแถวซ้ายสุดเป็นพวกไหนคะ?

ภาพอะไร - ภาพพระราชพิธีเชิญพระโกศ เวียนรอบพระเมรุก่อนขึ้นพระจิตกาธาน พระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ รัชกาลที่ ๘

ที่ไหน - ท้องพระเมรุ สนามหลวง

กลุ่มคนแถวซ้ายสุดเป็นพวกไหนคะ - กลุ่มผู้สำเร็จราชการ

แนบภาพสีให้ อ.เทาชมพู ครับ  ยิงฟันยิ้ม

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:49

กลุ่มคนแถวซ้ายสุดเป็นพวกไหนคะ - กลุ่มผู้สำเร็จราชการ

ขออภัยที่เข้ามาสอดแทรกขัดจังหวะอีกครั้ง ยิงฟันยิ้ม

ผมว่านะครับคุณพี่ไซมีส
กลุ่มคนซ้ายสุดในภาพโจทย์อาจารย์เทาคือพวก "อินทร์ พรหม" มิใช่หรือ
ที่ถือพุ่มดอกไม้เงินทองอยู่นั่น
(อินทร์ - ข้าราชการในพระองค์เชิญพุ่มต้นไม้เงิน พรหม - ข้าราชการในพระองค์เชิญพุ่มต้นไม้ทอง) อย่างละจำนวน 8 คน

ส่วนถัดออกมาที่ใส่ชุดขาวข้าราชการแต่งเครื่องแบบเต็มยศ
น่าจะเป็น "คู่เคียง" ข้างพระบรมศพมากกว่านะครับ (ปลัดกระทรวงและอธิบดีชั้นสายสะพายกระทรวงต่างๆ) จำนวน 16 คน

ไม่น่าจะใช่ "กลุ่มผู้สำเร็จราชการ"
(ไม่มีรายชื่อผู้สำเร็จราชการในริ้วกระบวนแห่พระบรมศพครับ)

ขอเสริมนิดหน่อย

ทหารข้างหน้านั้น คือทหารปืนใหญ่ที่ฉุดชักราชรถปืนใหญ่ที่ไว้พระโกศทองใหญ่ทรงพระศพ เวียนพระเมรุมาศท้องสนามหลวง
มีจำนวน 40 คน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 21:58

ขออภัยที่เข้ามาสอดแทรกขัดจังหวะอีกครั้ง ยิงฟันยิ้ม

ผมว่านะครับคุณพี่ไซมีส
กลุ่มคนซ้ายสุดในภาพโจทย์อาจารย์เทาคือพวก "อินทร์ พรหม" มิใช่หรือ
ที่ถือพุ่มดอกไม้เงินทองอยู่นั่น

ส่วนถัดออกมาที่ใส่ชุดขาวข้าราชการแต่งเครื่องแบบเต็มยศ
น่าจะเป็น "คู่เคียง" ข้างพระบรมศพมากกว่านะครับ
ไม่น่าจะใช่ "กลุ่มผู้สำเร็จราชการ"

แล้วจะมาทายกลุ่มอินทร์-พรหม ทำมาย ฮืม ให้คุณอาร์ทเดาไปละกัน (หันหลังให้ด้วย)  แลบลิ้น

takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 22:39

นอนไม่หลับ แอบมาเปิดแง้มดูนิดนึง.. ยิงฟันยิ้ม
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 11:16

กรมการรักษาดินแดน สวนเจ้าเชตุ ครับ

คำตอบ (เดา) สำหรับ # ๑๙๔๙ นะครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 11:24

น่าจะเป็น "คู่เคียง" ข้างพระบรมศพมากกว่านะครับ (ปลัดกระทรวงและอธิบดีชั้นสายสะพายกระทรวงต่างๆ) จำนวน 16 คน

(ไม่มีรายชื่อผู้สำเร็จราชการในริ้วกระบวนแห่พระบรมศพครับ)

พิจารณารูปอีกทีแล้ว ดูท่าคงไม่ใช่ "คู่เคียง"
เพราะเห็นถือกระบี่ มีสายเสธ. กัน
ต้องตอบใหม่ว่าเป็น "นายพลราชองครักษ์"
 ยิงฟันยิ้ม
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 11:25

[[[ยังอยากฟังคุณร่วมฤดีเล่าถึงม.เกษตร  เผื่อคุณศรีสยามและคุณณัฐพลมีรูปถ่ายในอดีตมาแจมให้เห็นภาพ     บางเขนในยุคที่ดิฉันกับคุณนวรัตนเรียนอยู่สามย่าน  เป็นทุ่งบางเขนชานเมืองไกล ขนาดนิสิตเกษตรต้องมีหอพักอยู่กัน  ไปกลับไม่ได้
จำได้ว่าเกษตรศาสตร์สมัยนั้นได้ชื่อว่าเป็นแหล่งวิชาเกษตรจริงๆ   ไม่มีคณะมนุษย์  สังคม วิศวะ    เพื่อนๆดิฉันที่เรียนสายศิลป์มาจากร.ร.เตรียม  ถ้าไม่เลือกเข้าจุฬาก็เลือกเข้าธรรมศาสตร์    ไม่มีคนไหนไปเรียนเกษตรเลย คิดว่าไม่มีสาขาที่จะเรียนกัน]]]

มาตามคำขอของอาจารย์เทาชมพูค่ะ

ใครมีรูปบางเขน เอามาลงได้นะคะ ดิฉันไม่มีเลยค่ะ และยังแปะรูปในนี้ไม่เป็นด้วยค่ะ

ทุ่งบางเขนสมัยอาจารย์เทา และ คุณนวรัตน์เรียนอยู่สามย่าน ต่างจากสมัยดิฉันเรียนที่นั่นไม่มากค่ะ พอสอบเข้าไปได้ ก็พยายามจะเอาตัวเองเข้าไปอยู่ในหอพักนะคะ สมัยดิฉันเรียนนั้น หอพักเขาสงวนไว้ให้เด็กต่างจังหวัด และ นักกีฬามหาวิทยาลัยที่ต้องซ้อมตอนเย็น ๆ

ดิฉันไม่เข้าข่าย เลยเป็นผีสิงหอพัก แอบเข้าไปอาศัยเบียด ๆ กันนอน พออาจารย์หัวหน้าตึกมาก็หนีไปแอบเสียอีกตึก ทำอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ จนครบ 4 ปีค่ะ สนุกมาก  ตอนนั้น มาม่าเพิ่งมีขาย และเราต้มกินเป็นอาหารหลัก

อาจารย์เทาพูดถูกค่ะ สมัยก่อน ม.เกษตร บางเขน เน้นวิชาเกษตรจริง ๆ มีสายศิลป์บ้างไม่มาก เช่นเศรษฐศาสตร์ และ อักษรศาสตร์(แต่เรียกว่า คณะ วิทยาศาสตร์และ อักษรศาสตร์ ค่ะ ไม่ได้แยกออกจากกัน แปลกไหมคะ)

อย่างดิฉันเรียนเศรษฐศาสตร์ ถูกบังคับให้เรียนวิชาวิทยาศาสตร์พื้นฐานร่วมกันกับคณะอื่นหมด ไม่ว่าจะเป็น เคมี ชีวะ ฟิสิกข์  Math Statt โอ้ย..พวกที่มาจากสายศิลป์ ลาออกไป Ent ใหม่กันมาก เพราะสู้ไม่ไหว พอจบ เขาก็ให้เราได้ วท.บ. แล้วค่อยใส่ในวงเล็บว่า เป็นสาขาเศรษฐศาสตร์อะไรแบบนี้

จะสาขาอะไรก็ช่างเถอะ สวรรค์ของการได้เรียนเกษตร คือ ได้กินไข่สดจากเล้าทุกวัน ไปล้วงเอาเอง ฟรี ๆ มีข้าวโพด Super Sweet ให้หักกินฟรี สด ๆ ไม่ต้องต้ม หวานเหมือนแห้วกรอบ ๆ มีให้เรียนเพาะเห็ด ทำไวน์ อะไร ๆ มากมายแล้วแต่จะสนใจ เมื่อบวกเข้ากับการได้อยู่หอพัก(ทั้งแบบถูกต้องและ แบบผีสิง) จะรักกัน รู้จักกันทุกคณะค่ะ

อากาศดีมาก เสียอย่างเดียว เครื่องบินขึ้นลงที อาจารย์ต้องหยุดบรรยาย รอเครื่องบินไปพ้นก่อน

แล้วจะมาเล่าต่อนะคะ เล่าแลกรูปภาพค่ะ

สวัสดีครับ..

ขุดขึ้นมาคุย....
ค้นเอามาฝาก....
http://kuhistory.ku.ac.th/matter/?page=9&show=30
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 18:40

เอาโฆษณาเก่ามาลงให้ดู    ใครจะมาสมทบก็ได้นะคะ
ห้างที่ขายสินค้าพวกนี้   ปัจจุบันยังอยู่หรือว่าเปลี่ยนหน้าตาเป็นห้างร้านอื่นไปหมดแล้ว  ก็ไม่ทราบ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 18:40

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 10 พ.ค. 11, 18:43

ยิ้ม

หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 27
  พิมพ์