เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66483 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 07:23

ถนนเจริญกรุง ตัดกับถนนแปลงนาม ตรงแยกที่ต่อกับถนนพลับพลาชัย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
น่าจะเรียกว่า สี่แยกแปลงนาม มั้งคะ...

ภาพปริศนานี้ คือ แยกแปลงนาม บนถนนเจริญกรุง ตามที่คุณดีดี ทายไว้คว้าชิ้นปลามันไปครองได้

ปรบมือดังๆให้เลยครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 08:48

ดีใจจังค่ะ!!!

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 08:51

เก่งมากค่ะ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 11:04

มาปรบมือให้คุณ D:D: สมาชิกแก๊งค์ลูกน้ำระดับยอดเยี่ยม

เก่งมากจริง ๆ ค่ะขอชมเชย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 12:05

ภาพปริศนาอีกภาพ ค่ะ   ในเว็บที่เอามาเขาก็ไม่รู้ว่าที่ไหน

แต่ยังไงก็เชื่อมั่นว่า อยู่ในอาณาเขตที่สมาชิกแก๊งค์ลูกน้ำเคยไปช้อนลูกน้ำมาแน่ๆ  ไม่พ้นสายตาไปได้
คุณ siamese ถ้ารู้  อุบไว้ก่อน   ถ้าให้ดีก็ช่วยใบ้คำอีกสักครั้งนะคะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 14:21

ภาพปริศนาอีกภาพ ค่ะ   ในเว็บที่เอามาเขาก็ไม่รู้ว่าที่ไหน

แต่ยังไงก็เชื่อมั่นว่า อยู่ในอาณาเขตที่สมาชิกแก๊งค์ลูกน้ำเคยไปช้อนลูกน้ำมาแน่ๆ  ไม่พ้นสายตาไปได้
คุณ siamese ถ้ารู้  อุบไว้ก่อน   ถ้าให้ดีก็ช่วยใบ้คำอีกสักครั้งนะคะ

แต่เดิมทีแถวนี้คือทุ่งโล่ง    อากาศโปร่งลมเย็นดีหนักหนา
ชาวต่างชาติล้วนพำนักแต่นานมา   ด้วยว่าเจ้าของตัดที่ทางให้เข้าถึง

การตัดที่ให้เข้าถึงที่ดินย่านนี้ ทำให้เกิดชื่อย่านนี้เกิดขึ้นครับ  ยิ้มเท่ห์
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 22:30

ตึกหัวมุมคุ้นตามากค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นมุมถนนสี่พระยาหรือ สุริวงศ์

เชื่อว่าจะเป็นมุมสี่พระยามากกว่า......
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 22:37

พบหลักฐานพอดี
อ้างถึง
ถนนเจริญกรุง แนวรางของรถรางสายบางคอแหลม ด้านหลังเพิ่งผ่านแยกมหาพฤฒารามมา กำลังมุ่งหน้าแยกสี่พระยา โดยถ่ายไปทางแยกสี่พระยา

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=260197

หากเลี้ยวเข้าสี่พระยา ซอยแรกทางซ้ายมือ คือ ตรอกเฟรเซอร์ มีบ้านหลวงที่พระราชทานให้พระยาราชานุประพันธ์ เจ้าคุณพ่อของหม่อมมณีได้อาศัย หม่อมมณีก็โตที่ซอยนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธ.ค. 10, 22:56 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 17:46

ภาพปริศนาอีกภาพ ค่ะ   ในเว็บที่เอามาเขาก็ไม่รู้ว่าที่ไหน

แต่ยังไงก็เชื่อมั่นว่า อยู่ในอาณาเขตที่สมาชิกแก๊งค์ลูกน้ำเคยไปช้อนลูกน้ำมาแน่ๆ  ไม่พ้นสายตาไปได้
คุณ siamese ถ้ารู้  อุบไว้ก่อน   ถ้าให้ดีก็ช่วยใบ้คำอีกสักครั้งนะคะ

แต่เดิมทีแถวนี้คือทุ่งโล่ง    อากาศโปร่งลมเย็นดีหนักหนา
ชาวต่างชาติล้วนพำนักแต่นานมา   ด้วยว่าเจ้าของตัดที่ทางให้เข้าถึง

การตัดที่ให้เข้าถึงที่ดินย่านนี้ ทำให้เกิดชื่อย่านนี้เกิดขึ้นครับ  ยิ้มเท่ห์

ถนนสาทร หรือคะ

ไม่เห็นใครเข้ามาต่อกระทู้ เลยต้องมาปั่นเอง  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 13 ธ.ค. 10, 19:36

ตึกหัวมุมคุ้นตามากค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นมุมถนนสี่พระยาหรือ สุริวงศ์

เชื่อว่าจะเป็นมุมสี่พระยามากกว่า......

จวนแล้ว 95 เปอร์เซนต์แล้ว เหลือแต่มุมมอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 09:02

ระหว่างรอคำเฉลย  เอารูปสถานีโทรทัศน์แห่งแรกมาให้ดู
อยากรู้ว่าปัจจุบันนี้เป็นอะไร

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 11:26

อ้างถึง
จวนแล้ว 95 เปอร์เซนต์แล้ว เหลือแต่มุมมอง

ในภาพเห็นรางทางซ้ายมือ แปลว่า หันหน้าไปทางสะพานเหล็ก และ วัดมหาพฤฒาราม หัวมุมถนนสี่พระยานี้ จึงอยู่ฝั่งเดียวกับตรอก เฟรเซอร์ค่ะ

ภาพสถานีโทรทัศน์ของอาจารย์เทาชมพู เห็นรั้วของวังบางขุนพรหมด้วย ปัจจุบัน ตรงนั้นถูกรื้อออก สร้างอาคารธนาคารแห่งประเทศไทยค่ะ

อยากให้รื้ออีกทีค่ะ รื้อธนาคารออกไปให้หมดเลย ทำให้กลับเป็นวังดังเดิม แล้ว จัดบริเวณวังทั้งหมดเป็นพิพิธภัณฑ์ หรือ สวนสาธารณะบางส่วนก็ยังดี

สำนักวังบางขุนพรหม เคยได้ชื่อว่า ยูนิเวอร์ซิตี้ เพราะอะไร ตำหนักริมน้ำของเจ้าฟ้าที่ทรงพระสิริโฉมที่สุด วงดนตรีไทยของวังนี้ มีชื่อเสียงมาก ก็น่าจะทำให้เป็นสถาบันดนตรีไทย....

พอแล้วค่ะ ดิฉันต้องกินยาระงับประสาทบ้างแล้ว เพ้อฝันไปเสียไกล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 14 ธ.ค. 10, 11:45

อาณาเขตช้อนลูกน้ำของคุณร่วมฤดี กว้างไกลและเก็บรายละเอียดได้น่าทึ่งมาก  ยิงฟันยิ้ม

มาร่วมฝันถึงวังบางขุนพรหมด้วยค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 07:20

จะขอเสริมพิกัดของอาคารสถานีโทรทัศน์บางขุนพรหม และเสาส่งอากาศ ที่วังบางขุนพรหมครับ ตั้งอยู่ในพื้นที่สีขาวในภาพครับ ตัวอาคารก็จะขนานไปกับสะพานพระราม 8 ในปัจจุบัน

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 15 ธ.ค. 10, 09:42

นำภาพเจ้าฟ้าหญิงผู้ทรงพระสิริโฉมที่สุด ดิฉันชอบภาพนี้มาก เพราะเป็นภาพที่ไม่เป็นทางการ แต่สวยอย่างมีเสนห์มาก ทั้ง ๆ ที่พระชนมายุ 40 แล้ว

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 27
  พิมพ์