เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66420 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 22:39

โดนพี่ เข้ ตอบตัดหน้าไปก่อน  ร้องไห้ งั้นผมขอทายสถานที่ถ่ายแล้วกัน ตึกใบหยกครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 07:43

ต้องปรบมือให้คุณ ตะเฆ่ อย่างมากครับที่ทายได้ถูกต้อง

คุณ POJA ช่างสักเกตุอย่างมากจับภาพ จัดทิศทางถนนได้ถูกต้อง

คุณ natadol สู้ๆต่อไปครับ

คุณร่วมฤดี สู้ๆต่อไปครับ

ตึกนี้คือ ภาพระหว่างการก่อสร้างอาคารอมารี วอเตอร์เกท ตั้งอยู่บนตลาดเก่าย่านประตูน้ำครับ สังเกตุตามที่คุณ POJA แม่นมากจากป้ายห้างอิเซตันครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 10:05

โดนพี่ เข้ ตอบตัดหน้าไปก่อน  ร้องไห้ งั้นผมขอทายสถานที่ถ่ายแล้วกัน ตึกใบหยกครับ

ต้องปรบมือให้คุณ ตะเฆ่ อย่างมากครับที่ทายได้ถูกต้อง

เห็นทีคุณ takae จะไม่ได้ชื่อตาแก่อีกแล้วละค่ะ

มีรูปมาให้แก๊งค์ลูกน้ำ ทายอีกไหมคะ คุณหนุ่มสยาม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 10:21

เห็นทีคุณ takae จะไม่ได้ชื่อตาแก่อีกแล้วละค่ะ

มีรูปมาให้แก๊งค์ลูกน้ำ ทายอีกไหมคะ คุณหนุ่มสยาม

จัดให้เลยครับ อ.เทาชมพู

อย่าว่าโหดเกินไปนะครับ แต่ถ้าใครไม่รู้หรือคุ้นตา ก็คงยากเกินไปสำหรับภาพนี้ ที่ไหนครับผม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 10:26

โหดจริงๆ  กระทรวงอะไรหนอ?

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 11:19

ยังตอบปัญหาภาพที่แล้วไม่ได้ คงต้องเดินทางไปตรวจสถานที่กันก่อน

ขอตอบภาพปัญหาใหม่ว่า โรงเรียนเพาะช่าง เจ้าค่ะ

takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 11:23

ยังตอบปัญหาภาพที่แล้วไม่ได้ คงต้องเดินทางไปตรวจสถานที่กันก่อน

ขอตอบภาพปัญหาใหม่ว่า โรงเรียนเพาะช่าง เจ้าค่ะ

สวัสดีครับ.
วันนี้ ผมมาสายบ้าง  ผลัดกันนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ข้างๆติดกับโรงเรียนผมเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 11:35

ดุเดือดจริงๆ ฟันฉับๆๆ ตรงเป๊ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 11:36

สวัสดีครับ.
วันนี้ ผมมาสายบ้าง  ผลัดกันนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ข้างๆติดกับโรงเรียนผมเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ชะรอยจะเรียนโรงเรียนสวนกุหลาบ  ตกใจ
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 11:43

สวัสดีครับ.

ชะรอยจะเรียนโรงเรียนสวนกุหลาบ  ตกใจ

ครับ ยิงฟันยิ้ม
ปล.รร.เสาวภา เค้าไม่รับ...อิอิ อายจัง
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 11:48

ดีใจ ดีใจ นาน ๆ จะถูกสักที  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 12:12

ภาพนี้งามนักในเชิงภาพถ่าย เป็นการก่อสร้างสิ่งหนึ่ง คือ..... ฮืม   ที่ไหน...... ฮืม

ภาพนี้ค่อนข้างดูยากสักหน่อย แต่ผมว่าแก๊งค์ลูกน้ำคงไม่ย่อท้อแน่นอน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 12:19

ยกเครื่องดื่มเย็นๆมาเสิฟให้แก๊งค์ลูกน้ำ  รอคำตอบ

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 12:27

เห็นแม่น้ำ เป็นการก่อสร้างสะพานแน่นอนค่ะ
แต่สะพานที่ไหน ที่อยู่ปากคลองแบบนี้ นึกถึงสะพานพระปิ่นเกล้า ปากคลองบางกอกน้อย แต่ฝั่งตรงข้ามไม่คุ้นเลย
ถัดไปหน่อย เห็นอาคารทรงยุโรป หลังคาสีแดง ใช่ วังเทวะเวสม์ หรือไม่คะ แต่ดูแล้วไม่ค่อยเหมือน
ถ้าใช่ ก็น่าจะเป็น สะพานพระราม ๘  ค่ะ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 09 พ.ค. 11, 12:35

ถ้าผิดก็ขออำไพท่านผู้มานะหารูปถ่ายมาให้ร่วมสนุกกัน เพราะข้าเจ้าเพิ่งตื่นนอน ยังต้องปรับจูนเครื่องก่อนสักพัก ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่เห็น
1. บ้านนรสิงห์ (ตอนบนของภาพ หลังคาแดง)
2. สะพานมัฆวานรังสรรค์ (กลางภาพ ทางขวา)

ดูจากมุมและสิ่งที่ควรจะเป็นแล้ว คิดว่าคำตอบคือ

"อาคารสหประชาชาติ ถนนราชดำเนินนอก"

ปล. สักนิด
รู้สึกรูปนี้จะกลับมุมกันนะคุณพี่ ขวาเป็นซ้าย ซ้ายเป็นขวา
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 27
  พิมพ์