เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66096 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 11:19

พระราม 4 ตรงกล้วยน้ำไทก็ไม่ใช่ จรัญสนิทวงศ์ก็ไม่มีทางด่วน
แหม...อยู่ใกล้แค่จมูกแต่หาไม่เจออ่ะ ลังเล ลังเล
รู้จัก ฌองเอลิเซ่ ไหมครับ แลบลิ้น

อย่างงั้นเดาใหม่ ว่า ถนนจากสายแยกอสมท.ไปดินแดง ( จามชื่อม่ายล่าย...อิอิ )

แหมกำลังจะใบ้ว่า "โค้งทรราชย์พอดี = แยก อสมท. แต่ไปดินแดงนี้ยังผิดอยู่ครับ

แก๊งลูกน้ำต้องต้อนรับน้องใหม่มาแรงท่านนี้เสียแล้ว  อายจัง
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 11:32

พระราม 4 ตรงกล้วยน้ำไทก็ไม่ใช่ จรัญสนิทวงศ์ก็ไม่มีทางด่วน
แหม...อยู่ใกล้แค่จมูกแต่หาไม่เจออ่ะ ลังเล ลังเล
รู้จัก ฌองเอลิเซ่ ไหมครับ แลบลิ้น

อย่างงั้นเดาใหม่ ว่า ถนนจากสายแยกอสมท.ไปดินแดง ( จามชื่อม่ายล่าย...อิอิ )

แหมกำลังจะใบ้ว่า "โค้งทรราชย์พอดี = แยก อสมท. แต่ไปดินแดงนี้ยังผิดอยู่ครับ

แก๊งลูกน้ำต้องต้อนรับน้องใหม่มาแรงท่านนี้เสียแล้ว  อายจัง

ขอบคุณครับ.. ยิงฟันยิ้ม

งั้นไปอโศกละกัน  เดาเยอะไปหน่อย...ขออภัยครับ อายจัง
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 11:37

มาเชียร์น้องใหม่ค่ะ แล้วรีบตะครุบตัวเข้าสังกัดแก๊งค์ลูกน้ำ(แก๊งค์ย่อยหินยังไม่ตื่นแน่ ๆ เลย)

และเดาต่อว่า ตรงนี้น่าจะเป็นมุมที่มองจาก ถนนรัชดาตรงแยก อ.ส.ม.ท. มองไปทางเพชรบุรี เห็นตึก Italthai ทางซ้าย ทางขวาเป็น Fortune ค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 11:42

ถูกต้องครับ คุณร่วมฤดี และคุณ Takae เหนี่อยกันไหมเอ่ย

ถนนนี้คือ ถนนช่วงต่อจากถนนอโศก-แยกอสมท. เป็นถนนต่อจากถนนรัชดาภิเษก เพื่อให้ครบเป็นวง ตึกแถวฝั่งซ้ายภาพได้ถูกเวนคืนไปหมดแล้ว สำหรับทีว่างฝั่งขวามือเป็นที่ดินของการรถไฟ กลางภาพจะเห็นสะพานลอยอโศก ส่วนตึกขาวด้านขวามือคือ "โรงแรมสยาม" ครับ สำหรับตึกอิตัลไทยห่างไกลกว่านี้ครับ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 11:49

ถนนสายนี้ แรกสร้าง จะโค้ง(ทรราชย์)เข้าถนนดินแดง จึงเรียกว่า ถนนอโศกดินแดง
แต่วันนี้ เป็นถนนรัชดาภิเษกไปแล้ว

ตรงเชิงสะพานลอยอโศก มีตึกไทยซัมมิตค่ะ นึกถึงตึกนี้ แต่ใส่ชื่อสับสน(เพราะชราภาพ..)

ไปที่ตึกนี้บ่อย เพราะเพื่อนทำงานตรงนั้น และ สูงพอที่จะเอาไว้ใช้ถามสภาพจราจรตรงแยกนั้น
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 11:59

มาเชียร์น้องใหม่ค่ะ แล้วรีบตะครุบตัวเข้าสังกัดแก๊งค์ลูกน้ำ(แก๊งค์ย่อยหินยังไม่ตื่นแน่ ๆ เลย)

และเดาต่อว่า ตรงนี้น่าจะเป็นมุมที่มองจาก ถนนรัชดาตรงแยก อ.ส.ม.ท. มองไปทางเพชรบุรี เห็นตึก Italthai ทางซ้าย ทางขวาเป็น Fortune ค่ะ

ยื่นใบสมัครได้ที่ไหนครับ? ยิงฟันยิ้ม

เดาถูกเพราะคำใบ้ ฌองเอลิเซ่ แท้ๆ รูดซิบปาก 
เคยผ่าน ไม่เคยเข้า จิงจิงนะ ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 12:00

ร่วมแก๊งค์ลูกน้ำบินกันชมตึกกำลังก่อสร้างใหม่นี้ด้วยเทอญ ตึกอะไร แถวไหนหรอครับ สุงดีจังเลย  ฮืม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 12:00

คืนนี้ ไม่หลอนแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
ขอต้อนรับน้องใหม่ไฟแรงแห่งแก๊งค์ลูกน้ำ ค่ะ คุณตะเข้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 12:02

ชนกลางอากาศกับคุณหนุ่มสยาม  เพิ่งเห็น # 1923
หลอนอีกแล้วละมัง คืนนี้

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 15:32

ขออภัย ดิฉันมาช้า กลับมาอีกทีเขาก็ทายถูกไปหมดแล้ว

ขอแก้ตัวด้วยภาพใหม่ ที่ 1923

ตึกก่อสร้างเจ้าปัญหา ชื่ออะไรไม่ทราบ แต่น่าจะอยู่บนถนนเพชรบุรีตัดใหม่ช่วงแยกประตูน้ำ
ข้างหลัง 5-6 ชั้นนั่น ตึก World Trade ฝั่ง Isetan
หลังตึกที่ก่อสร้าง คือ โรงแรมอโนมา

พอเฉียดแก้ตัวได้บ้างไหมคะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 16:59

ออกไปทำธุระนอกบ้านกลับมาอ่านอีกที่ เพิ่งจะทราบว่าน้องใหม่แห่งแก๊งค์ลูกน้ำชื่อ ตะเข้ ทีแรกนึกว่า ตาแก่??? 
ขออภัยหากออกเสียงภาษาอังกฤษไม่ตรงคำไทยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพสุดท้ายมีชื่อตึก Isetan รับประกันคุณภาพว่า คุณ Poja ทายไม่ผิดหรอกค่ะ
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า

แต่...อย่าเพิ่งไว้ใจ คุณหนุ่มสยามอาจจะถามต่อว่า ตึกชื่ออะไร คราวนี้ละก้อ ตัวใครตัวมัน

ฝากคุณ ตะเข้ เฝ้าทำหน้าที่ทายภาพต่อไปนะคะ ขอตัวไปช้อนลูกน้ำหาลำไพ่ก่อนเจ้าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 21:16

ดิฉันเคยอ่านทั้งสองอย่างค่ะ ตาแก่ กับ ตะเข้  แต่โยนหัวโยนก้อยแล้วคิดว่าเป็น ตะเข้
ต้องขอให้เจ้าตัวมาบอกเองว่าชื่ออะไรกันแน่

รูปล่าสุดที่คุณหนุ่มสยามยกมาบรรเลงเพลง เฉียดไปเฉียดมา   อยู่แถวถิ่นเดิมของคุณศรีสยามไม่ใช่หรือ   ถ้ามาสมทบกับแก๊งค์ลูกน้ำทันเวลา  ก็คงรู้ว่าตึกไหน
takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 21:23

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ตอนมาสมัคร ก็ตั้งชื่อว่า ตาแก่ นั่นแหละครับจะได้เจียมตัว.. ยิงฟันยิ้ม
พอมาเจอชื่อ ตะเข้ นี่ ก็นึกขำกลิ้งเหมือนกัน
ถ้าเป็นตะโขง ยังพอทำเนา เพราะกัดไม่เข้า ได้แต่ขบ.. ยิงฟันยิ้ม
ขอเป็น ตาแก่ ละกันนะครับ

ส่วนรูปที่ทาย ดูไปดูมา เกิดอาการ กลัวความสูง ตาลาย วิงเวียน สมองอื้อ.
เลยเดาไม่ออกครับ... ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 21:34

ขออำไพค่ะ คุณตาแก่  อายจัง
(จะว่าไป  ดิฉันชอบชื่อ ตะเข้ มากกว่านะคะ 
นึกถึงเครื่องดนตรีชนิดนี้ค่ะ   ชาวบ้านเขาเรียกตะเข้  ถ้าเป็นทางการถึงจะเป็นจะเข้)  

takae
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 22:18

ขออภัย ดิฉันมาช้า กลับมาอีกทีเขาก็ทายถูกไปหมดแล้ว

ขอแก้ตัวด้วยภาพใหม่ ที่ 1923

ตึกก่อสร้างเจ้าปัญหา ชื่ออะไรไม่ทราบ แต่น่าจะอยู่บนถนนเพชรบุรีตัดใหม่ช่วงแยกประตูน้ำ
ข้างหลัง 5-6 ชั้นนั่น ตึก World Trade ฝั่ง Isetan
หลังตึกที่ก่อสร้าง คือ โรงแรมอโนมา

พอเฉียดแก้ตัวได้บ้างไหมคะ

คลับคล้ายคลับคลา ว่าเปนตึก โรงแรม amari watergate ละเปล่าครับ ฮืม
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 27
  พิมพ์