เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66081 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 19:36

แก๊งค์ลูกน้ำคนสุดท้องมาแล้วครับ ขอตอบก่อนเลย ถนน พหลโยธินครับ รถที่แล่นเข้าเมืองอยู่แนวธนาคารออมสิน สำนักงานใหญ่ ขาออกนอกเมืองมาจากทางซอยอารีย์ ครับ เฉียดมั้ยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 19:47

ถือหางฝ่ายคุณ natadol ดีมั้ยเนี่ย  หรือจะเชียร์คุณร่วมฤดี... ฮืม

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 20:11

คุณหนุ่มสยามเฉลยเมื่อไร บอกปี พ.ศ.ที่ถ่ายภาพนี้ด้วยนะคะ

เนื่องจาก ตึกสูง มันไม่น่าจะมีใกล้ ๆ  Town House ที่เพิ่งสร้างเลย

แต่...ทำไมถึงคุ้นเหลือเกิ้นนนนน......

โอม เพี้ยงงง...ขอให้ทายถูกเถิด เจ้าข้่าเอ๋ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 20:23

อย่าบอกว่ารัชดาภิเษกนะคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 22:23

อย่าบอกว่ารัชดาภิเษกนะคะ

ถนนรัชดาภิเษก เป็นวงแหวนรอบกรุงเทพฯ อาจารย์ตอบคลุมแห  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รบกวนเอาเข็มหมุดปักเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
takae
อสุรผัด
*
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 22:28

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอเดาจาก ถนนที่มีข้างละ ๓ เลน + รถติดมากๆ + เกาะกลางถนน + รถเมล์ ( เดาอีกว่าของบ.บุญผ่อง )

รวมๆแล้ว เลยเดาว่า ถนนสีลม ครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล.เดาล้วนๆ... อายจัง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 23:04

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอเดาจาก ถนนที่มีข้างละ ๓ เลน + รถติดมากๆ + เกาะกลางถนน + รถเมล์ ( เดาอีกว่าของบ.บุญผ่อง )

รวมๆแล้ว เลยเดาว่า ถนนสีลม ครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล.เดาล้วนๆ... อายจัง

สีลมแน่นกว่านี้ครับผม จะต้องเห็นตึกเบียดกันแน่น  ตกใจ ยังไม่ถูกครับ ..รบกวนหลอนต่อครับ  เจ๋ง
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 07:07

ท่านอาจารย์ใหญ่เปิดทางไว้ให้แล้ว  ขอเดาต่อเลยละกันครับ  โดยดูจากป้ายสัญลักษณ์กระเบื้องปพื้น  ว่าเป็นถนนรัชดาภิเษกช่วงแยกสุทธิสารที่ขายสุขภัณฑ์กันเยอะๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 07:43

ถนนสายนี้ (ในขณะที่มีผู้ถ่ายรูปมา)มีลักษณะเป็นถนนตัดใหม่ไม่กี่สิบปีนี้เอง   ไม่ใช่ถนนเก่าแก่อย่างถนนสีลมหรือสุขุมวิท   ตึกแถวสองข้างถนนยังขนาดเตี้ยๆ  ไม่มีตึกสูง  ทั้งๆในแบคกราวน์มีตึกสูงเต็มไปหมดแล้ว
ริมถนนด้านขวายังมีที่ดินว่างๆ  ลึกเข้าไปทางซ้ายก็ยังมีที่ดินว่างผืนใหญ่ และทาวน์เฮาส์หน้าตาใหม่ๆ ปลูกสร้างอยู่
ก็เลยสงสัยว่าเป็นรัชดาภิเษก     ถ้ามีบริษัทใหญ่ขายกระเบื้องสุขภัณฑ์  น่าจะเป็นอย่างคุณ V_Mee ว่า ก็เป็นได้
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 09:16

ต้องช่วยกันดูว่าตึกสุดถนนนั่นคือ ตึกอะไร และ อาคารใหญ่ สร้างทึบ ไม่มีหน้าต่างทางซ้ายมือ คืออะไร

คุณหนุ่มสยามให้ปักหมุดแถวรัชดาภิเษกตอนใดตอนหนึ่งแน่ ๆ ไม่ได้ปฏิเสธว่าไม่ใช่สายนี้ จึงน่าคิด

รถเมล์ในรูป ไม่ใช่ ข.ส.ม.ก. แต่เป็นสีน้ำเงินคาดขาว พวกนี้ เป็นรถร่วมบริการ

รถแท๊กซี่ เป็น Gas  NGV สีส้มทั้งคัน สีชมพูทั้งคัน นี่คือรูปเมื่อเร็ว ๆ นี้ ไม่เก่าเท่าไร

แต่หลอนนนนนน........จริงจริ๊งงงงงง ตกใจ ตกใจ ตกใจ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 09:31

ท่านอาจารย์ใหญ่เปิดทางไว้ให้แล้ว  ขอเดาต่อเลยละกันครับ  โดยดูจากป้ายสัญลักษณ์กระเบื้องปพื้น  ว่าเป็นถนนรัชดาภิเษกช่วงแยกสุทธิสารที่ขายสุขภัณฑ์กันเยอะๆ

ยังไม่ถูกครับ อ.V_mee  ยิงฟันยิ้ม

ถนนสายนี้ (ในขณะที่มีผู้ถ่ายรูปมา)มีลักษณะเป็นถนนตัดใหม่ไม่กี่สิบปีนี้เอง   ไม่ใช่ถนนเก่าแก่อย่างถนนสีลมหรือสุขุมวิท   ตึกแถวสองข้างถนนยังขนาดเตี้ยๆ  ไม่มีตึกสูง  ทั้งๆในแบคกราวน์มีตึกสูงเต็มไปหมดแล้ว
ริมถนนด้านขวายังมีที่ดินว่างๆ  ลึกเข้าไปทางซ้ายก็ยังมีที่ดินว่างผืนใหญ่ และทาวน์เฮาส์หน้าตาใหม่ๆ ปลูกสร้างอยู่
ก็เลยสงสัยว่าเป็นรัชดาภิเษก     ถ้ามีบริษัทใหญ่ขายกระเบื้องสุขภัณฑ์  น่าจะเป็นอย่างคุณ V_Mee ว่า ก็เป็นได้

อย่างที่ อ.เทาชมพูวิเคราะห์นั้นถูกต้องครับ หยิบหมุดปักเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ต้องช่วยกันดูว่าตึกสุดถนนนั่นคือ ตึกอะไร และ อาคารใหญ่ สร้างทึบ ไม่มีหน้าต่างทางซ้ายมือ คืออะไร

คุณหนุ่มสยามให้ปักหมุดแถวรัชดาภิเษกตอนใดตอนหนึ่งแน่ ๆ ไม่ได้ปฏิเสธว่าไม่ใช่สายนี้ จึงน่าคิด

รถเมล์ในรูป ไม่ใช่ ข.ส.ม.ก. แต่เป็นสีน้ำเงินคาดขาว พวกนี้ เป็นรถร่วมบริการ

รถแท๊กซี่ เป็น Gas  NGV สีส้มทั้งคัน สีชมพูทั้งคัน นี่คือรูปเมื่อเร็ว ๆ นี้ ไม่เก่าเท่าไร

แต่หลอนนนนนน........จริงจริ๊งงงงงง ตกใจ ตกใจ ตกใจ
สวัสดีครับคุณร่วมฤดี เข้ามาทักทายตั้งแต่ก่อนลงภาพ รบกวนวิเคราะห์ตามที่เห็นได้เลยครับ งั้นแถมให้คุณร่วมฤดีนิดหน่อยครับว่า ปัจจุบันนี้เปลี่ยนไปเยอะมากครับผม  ยิงฟันยิ้ม (จะช่วยได้ไหมเนี่ย..)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 09:38

มาเสี่ยงกับตกม้าโค้งสุดท้าย
รัชดาภิเษก ช่วงที่มีโรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 09:41

มาเสี่ยงกับตกม้าโค้งสุดท้าย
รัชดาภิเษก ช่วงที่มีโรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค

เฉียดไปเฉียดมา ตำรวจไม่ยอดปล่อยไฟเขียว  ยิ้มเท่ห์ เข้าไปดูการเรียกชื่อถนนนี้อย่างเป็นทางการ ไม่ใช้ชื่อตามไปรษณีย์ว่า "ถนนรัชดาภิเษก" แต่ถนนนี้ตั้งอยู่ในแนวเดียวกับถนนดังกล่าวเพื่อให้ครบเป็นวง ครับ

ใบ้เพิ่มเดี่ยวจะพากันล้า
๑. ถนนนี้ปัจจุบันมีทางด่วนขวางหน้าด้วย
๒. ตึกถูกเวนคืนไปหมดแล้ว (ข้างไหนเดาเอาเอง)
๓. ถนนจึงมีขนาดใหญ่โต แต่ด้านหน้าถนนแคบ จึงเกิดเป็นคอขวด รถติดทุกวันทุกคืน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 09:59

นึกแล้วว่าตกม้า(นั่ง)
จากนี้ก็ฝากความหวังไว้ที่แก๊งค์ลูกน้ำ    ขอเอาใจช่วยให้เฉลยออกมาให้ได้นะคะ   
อย่าให้คุณ siamese นั่งตีขิมเพลง" เฉียดไปเฉียดมา" อยู่บนกำแพงได้นานนัก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 08 พ.ค. 11, 10:18

นึกแล้วว่าตกม้า(นั่ง)
จากนี้ก็ฝากความหวังไว้ที่แก๊งค์ลูกน้ำ    ขอเอาใจช่วยให้เฉลยออกมาให้ได้นะคะ   
อย่าให้คุณ siamese นั่งตีขิมเพลง" เฉียดไปเฉียดมา" อยู่บนกำแพงได้นานนัก

ขอเดี่ยวขิมไปพลาง อีกทางจะขอขับไม้บัณเฑาว์บรรเลงด้วยภาพนี้ครับ

เห็นอยุ่ว่าเป็น ธนาคารเอเซีย ซึ่งปัจจุบันนี้ได้ถูกควบกิจการไปแล้ว แต่ตึกนี้งามนัก เคยอยู่ที่ไหนกันหนอ  ฮืม

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 27
  พิมพ์