เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66538 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 09:45

มาขออำไพ ;Dด้วยข้อมูลนี้ครับ

ในปี พ.ศ.๒๔๗๙ นายนาวาตรี หลวงธำรงนาวาสวัสดิ์ ร.น. (ถวัลย์ ธารีสวัสดิ์) นายกสมาคมนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์ และเป็นรัฐมนตรีในคณะรัฐบาลในสมัยนั้นได้ทำเรื่องขึ้น เพื่อกราบบังคมทูลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล ขอพระราชทานที่ดินติดถนนราชดำริให้เป็นที่ตั้งของสมาคมนักเรียนเก่า ซึ่งก็โปรดเกล้าฯพระราชทานให้ จากนั้นนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์ก็ได้ร่วมกันจัดหาทุนในการก่อสร้างสมาคมจนแล้วเสร็จ เมื่อเสด็จนิวัติพระนครครั้งแรกก็ได้เสด็จพระราชดำเนินมาเปิดในวันที่ ๓๐ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๔๘๐ และในฐานะที่ทรงเป็นนักเรียนเก่า ก็ได้พระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์ ๓,๐๐๐ บาท เพื่อเป็นทุนเริ่มแรกในการก่อสร้างสโมสรด้วย

ด้วยเหตุนี้ จึงมีความเป็นไปได้สูงที่หลวงธำรงฯ จะต้องถือว่าเป็นหน้าที่ ที่จะต้องเข้าเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท ในการเสด็จพระราชดำเนินไปทุกแห่งในระหว่างประทับอยู่ในประเทศไทย

เทียบรูปกันแล้ว ใช่ไหมละครับนั่น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 09:57

^
ได้คำตอบแล้ว

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 11:21

ภาพบุคคลนั้นจะเป็น เจ้าพระยาศรีธรรมธิเบศ (จิต  ณ สงขลา) ซึ่งในเวลานั้นเป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรมหรือไม่
ครับ?

ที่ว่าน่าจะเป็นท่านเจ้าพระยาศรีธรรมาธิเบศ  ก็เพราะท่านผู้นี้เป็นหัวหน้าคณะผู้แทนรัฐบาลไปเข้าเฝ้า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล ณ เมืองโลซาน เพื่ออัญเชิญให้เสด็จขึ้นครองราชย์ เป็นรัชกาลที่ 8 จึงไก้ยืนเฝ้าฯ ใกล้กับ พระองค์เจ้าอาทิตย์ทิพอาภา ประธานคณะผู้สำเร้จราชการ (แต่งชุดทหารใกล้ที่ประทับ)

ลองดูภาพนะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 11:34

^
ภาพบุคคลนั้นจะเป็น เจ้าพระยาศรีธรรมธิเบศ (จิต  ณ สงขลา) ซึ่งในเวลานั้นเป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรมหรือไม่
ครับ?

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 13:28

คุณวีหมี....นายแน่มาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 19:29

ย้อนกลับไปหารูปของออกหลวงหนุ่มสยาม  มาให้แก๊งค์ลูกน้ำช่วยกันดูค่ะ

คิดถึงแก็งค์ลูกน้ำทุกๆท่านครับ ผมขอเจิมด้วยภาพนี้ครับ ที่ไหนเอ่ย  ฮืม

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 16:09

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน ขอร่วมทายด้วยคนนะคะ
รูปของคุณ siamese ข้างบนนั่น ดูจากขนาดและจำนวนรถ น่าจะเป็นถนนสุขุมวิท
แถว ๆ ห้องเอมโพเรียมปัจจุบัน ช่วงมองเข้าเมืองมาที่แยกอโศก จะเห็นเริ่มมีการก่อสร้างอาคารสูงขึ้นเยอะ
ตรงซ้ายมือตึกที่ 2 นั่น น่าจะเป็น โรงแรม landmark ส่วนตึกแรกที่สร้างคาอยู่ น่าจะเป็น ตึกทอง

ผิดหรือถูก เฉียด ๆ บ้างไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 16:33

สนใจตึกนี้ค่ะ    แก๊งค์ลูกน้ำช่วยมาช้อนลูกน้ำที่ตึกนี้หน่อยได้ไหม ว่าตึกอะไร

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:31

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน ขอร่วมทายด้วยคนนะคะ
รูปของคุณ siamese ข้างบนนั่น ดูจากขนาดและจำนวนรถ น่าจะเป็นถนนสุขุมวิท
แถว ๆ ห้องเอมโพเรียมปัจจุบัน ช่วงมองเข้าเมืองมาที่แยกอโศก จะเห็นเริ่มมีการก่อสร้างอาคารสูงขึ้นเยอะ
ตรงซ้ายมือตึกที่ 2 นั่น น่าจะเป็น โรงแรม landmark ส่วนตึกแรกที่สร้างคาอยู่ น่าจะเป็น ตึกทอง

ผิดหรือถูก เฉียด ๆ บ้างไหมคะ

ผิดครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:34

สนใจตึกนี้ค่ะ    แก๊งค์ลูกน้ำช่วยมาช้อนลูกน้ำที่ตึกนี้หน่อยได้ไหม ว่าตึกอะไร

ขายกระเบื้องคัมพานา ครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:49

เห็นตึกสูงเป็นแบ็คกราวนด์ในภาพแล้ว  ไม่น่าใช่ถนนพหลโยธิน  แต่น่าจะเป็นถนนเพชรบุรีตัดใหม่  แถวๆ ปากซอยศูนย์วิจัย  ถูกหรือผิดครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 17:57

เห็นตึกสูงเป็นแบ็คกราวนด์ในภาพแล้ว  ไม่น่าใช่ถนนพหลโยธิน  แต่น่าจะเป็นถนนเพชรบุรีตัดใหม่  แถวๆ ปากซอยศูนย์วิจัย  ถูกหรือผิดครับ

บรรยากาศคล้ายกันมากกับถนนเพชรบุรีตัดใหม่ แต่ไม่ใช่ครับ อ. V_mee รบกวนหลอนต่อครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 18:32

ถนนในกรุงเทพสายยาวเหยียดที่ตัดตรงแหนวแบบนี้มีกี่สายกันนะ   สุขุมวิท   เพชรบุรีตัดใหม่  พหลโยธิน?
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 19:27

มองแล้วมองอีก ทั้งป้าย Campana และ ภัตตาคารอะไรสักอย่างนั่น มันเหมือนเห็นอยู่ทุกวันจริง ๆ นะ

ทายว่า..........................พระราม 4 บริเวณ กล้วยน้ำไท มองไปสุดถนน เห็น อาคารมโนรมย์ทางซ้าย และ ตึกทางขวา เป็นของ ช่อง 3 ค่ะ

เดา....เจ้าค่ะ...เดาจริง ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 07 พ.ค. 11, 19:32

คุณ siamese อย่าเพิ่งเฉลยนะคะ  ขอยืดเวลาไปก่อน
เพราะที่น่าเจ็บใจคือ คุณ siamese เฉลยเมื่อไร    ก็จะร้อง อ๋อ  แล้วก็   แล้วก็....

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 27
  พิมพ์