เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66528 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 21:48

จูงมาฝากคุณร่วมฤดีเอาไปเลี้ยง ๑ ตัวค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 21:50

ขอกลับมาแก้มืออีกครั้งค่ะ
เชิญช้อนลูกน้ำ และย่อยหิน

ใคร ที่ไหน เมื่อไหร่

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 22:03

^
หมายถึงคนที่กำลังเข้ารับพระราชทานธงไชยเฉลิมพลใช่ไหมครับ ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 22:06

ทั้งหมดค่ะ 
ท่าน NAVARAT จำคนที่ยืนอยู่ข้างหลังเป็นแบคกราวน์ได้ไหมคะ  ดิฉันคุ้นๆหน้า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 07:28

กองพันทหารราบที่ ๑ ศูนย์การทหารราบ (ศร.พัน.๑) ซึ่งเป็นกองพันที่ได้รับพระราชทานธงชัยเฉลิมพล จากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อานันทมหิดล เมื่อวันที่ ๒๗ มิ.ย. ๒๔๗๙ จารึกพระปรมาภิไธย ย่อ " อปร " นามหน่วย ร.พัน ๔
ในภาพนี้เมื่อ พ.ศ.๒๔๘๑ หน่วยได้รับพระราชทานธงประจำหน่วยฝึกยุวชนทหารที่ ๔๙ (ลพบุรี) โดย พ.ต.หลวงราณปฏิเวช ผู้บังคับหน่วยเป็นผู้รับจากพระหัตถ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล ณ ทุ่งพระเมรุ พระนคร เมื่อ ๙ มกราคม ๒๔๘๑

เมื่อดูวันที่แล้ว จะเห็นว่าขัดกับที่ผมบรรยายไว้ในภาพแรกว่าเสด็จนิวัติพระนครในวันที่๑๕ พฤศจิกายน ๒๔๘๑ ตามจากที่แปลมาจากวันที่ที่ฝรั่งระบุไว้เป็นคศ.
ความจริงคือ ประเทศไทยได้เปลี่ยนวันขึ้นปีใหม่จาก๑ เดือนเมษายน มาเป็นวันที่ ๑ เดือนมกราคม เมื่อปี พ.ศ. ๒๔๘๔ บันทึกของทหาร น่าจะเปลี่ยนเป็น ๙ มกราคม ๒๔๘๒ ตามที่ควรจะเป็น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 07:33

ส่วนคนข้างหลังที่ว่าหน้าคุ้นๆ คือคุ้นกับบุคคลในภาพนี้ใช่ไหมครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 07:59

ยอดเยี่ยมจริงๆ 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 08:01

ส่วนบุคคลที่ยืนอยู่ด้านหลังนั้น  ดิฉันไม่แน่ใจจริงๆ    ว่าเป็นท่านไหนระหว่างคนที่ท่านนวรัตนทาย กับคนนี้   ก็เลยตั้งคำถามดูให้ท่านชี้ขาดให้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 08:41

อ้างถึง
ใคร ที่ไหน เมื่อไหร่
หมายถึงคนที่กำลังเข้ารับพระราชทานธงไชยเฉลิมพลใช่ไหมครับ ?
ทั้งหมดค่ะ
ท่าน NAVARAT จำคนที่ยืนอยู่ข้างหลังเป็นแบคกราวน์ได้ไหมคะ ดิฉันคุ้นๆหน้า
ส่วนคนข้างหลังที่ว่าหน้าคุ้นๆ คือคุ้นกับบุคคลในภาพนี้ใช่ไหมครับ

^
คือ...ผมไม่ทราบจริงๆครับ ถ้าไม่มีการบรรยายภาพไว้ก็ไม่กล้าเดา รูดซิบปาก
เชิญท่านอาจารย์เทาชมพูเฉลยทั้งหมดทุกท่านเลยครับ

อาาา..หรือจะรอท่านจอมยุทธหนุ่มสยาม แลคุณวีหมีผู้มากรู้ ให้ประลองฝีมือก่อน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 08:45

ส่งบัตรคิวให้คุณหนุ่มสยามดีกว่าค่ะ
หรือคุณเพ็ญชมพู  และท่านอื่นๆจะมารับบัตรคิวด้วยก็ได้   ก็แล้วแต่

ในหัวเลี้ยวหัวต่อระหว่างเปลี่ยนปีใหม่   คือพ.ศ. 2482   บุคคลทั้งสองที่ท่านนวรัตนและดิฉันทายมา   มีบทบาทสำคัญในคณะรัฐบาลหรือยัง    เพราะตำแหน่งที่ยืนใกล้พระเจ้าอยู่หัว น่าจะเป็นตำแหน่งคนสำคัญในรัฐบาล
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 08:57

การเมืองไทยช่วงที่เสด็จพระราชดำเนินกลับในครั้งแรกนั้น กำลังอยู่ในระหว่างจัดรัฐบาลใหม่เนื่องจากนายพันเอกพระยาพหลโยธินนายกรัฐมนตรีลาออกจากตำแหน่ง นายพันโทหลวงพิบูลสงครามขึ้นเป็นนายกรัฐมนตรีคนต่อไปเมื่อเสด็จพระราชดำเนินกลับแล้ว

รัฐมนตรีรักษาการที่ไม่มีหน้าที่โดยตรงเกี่ยวกับการรับเสด็จ คงไม่ได้มาเฝ้า

รายชื่อคณะรัฐมนตรี

๑. นายพันเอก หลวงพิบูลสงคราม (แปลก พิบูลสงคราม)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม 
๒. พระยาไชยยศสมบัติ (เสริม กฤษณามระ)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง 
๓. ขุนสมาหารหิตะคดี (โป๊ โปรคุปต์)  เป็นรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการคลัง 
๔. หลวงประดิษฐ์มนูธรรม (ปรีดี พนมยงค์)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ 
๕. นายพันเอก พระยาพหลพลพยุหเสนา (พจน์ พหลโยธิน)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตราธิการ 
๖. นายนาวาเอก หลวงสินธุสงครามชัย ร.น. (สินธุ์ กมลนาวิน)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงธรรมการ 
๗. นายนาวาตรี หลวงธำรงนาวาสวัสดิ์ ร.น. (ถวัลย์ ธารีสวัสดิ์)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย 
๘. เจ้าพระยามหิธร (ลออ ไกรฤกษ์)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม 
๙. นายพันเอก พระบริภัณฑ์ยุทธกิจ (เภา เพียรเลิศ)  เป็นรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเศรษฐการ 
๑๐.นายพันเอก หลวงชำนาญยุทธศิลป์ (เชย รมยะนันทน์)  เป็นรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเศรษฐการ 
๑๑. หลวงนาถนิติธาดา (เคลือบ บุศยนาค)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๒. นายนาวาเอก พระยาวิจารณจักรกิจ (บุญชัย หรือ บุญรอด สวาทะสุข)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๓. หลวงวิจิตรวาทการ (วิจิตร วิจิตรวาทการ)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๔. นายนาวาเอก พระเวชยันต์รังสฤษฎ์ (มุนี มหาสันทนะ)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๕. พระยาศรีเสนา (ฮะ สมบัติศิริ)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๖. นายนาวาโท หลวงศุภชลาศัย ร.น. (บุง ศุภชลาศัย)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๗. พระยาสมันตรัฐบุรินทร์ (ตุ้ย สมันตรัฐ หรือ บินอับดุลลาห์)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๘. พระสารสาสน์ประพันธ์ (ชื้น จารุวัสตร์)  เป็นรัฐมนตรี 
๑๙. ขุนสุคนธวิทศึกษากร (สำอาง สุคนธวิท)  เป็นรัฐมนตรี 
๒๐. นายพันเอก พระยาอภัยสงคราม (จอน โชติดิลก)  เป็นรัฐมนตรี 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 09:28

เอ  หรือว่าจะเป็นท่านนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 09:30

แต่รู้จากรายชื่อที่ท่านนวรัตนนำมาลง ว่าไม่ใช่ท่านนี้แน่ๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 09:37

ส่วนท่านที่ยืนถัดไปทางขวามือของท่านคนแรก   

อาจเป็นคนนี้ได้ไหม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 06 พ.ค. 11, 09:39

คือ...ผมไม่ทราบจริงๆครับ ถ้าไม่มีการบรรยายภาพไว้ก็ไม่กล้าเดา รูดซิบปาก
เชิญท่านอาจารย์เทาชมพูเฉลยทั้งหมดทุกท่านเลยครับ

อาาา..หรือจะรอท่านจอมยุทธหนุ่มสยาม แลคุณวีหมีผู้มากรู้ ให้ประลองฝีมือก่อน

หนักนะคะ หมัดเนี้ย

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 27
  พิมพ์