เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66369 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 12:56

แต่ในภาพดังกล่าวน่าจะเป็นการเสด็จพระราชดำเนินพระราชทานธงไชยเฉลิมพลเมื่อวันที่  ๖  ธันวาคม  ซึ่งจดหมายเหตุการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกได้บันทึกไว้ว่า

"เวลาบ่าย ๓ โมง  พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเครื่องเต็มยศขาวกรมทหารม้า  ทรงประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์มหาจักรีบรมราชวงศ์  เสด็จออกพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท  ประทับรถพระที่นั่งเทียมม้า ๔  กองทหารม้าแห่นำแลตามเสด็จ  ออกประตูพิมานไชยศรีแลประตูวิเศษไชยศรีไปตามถนนหน้าพระลานแลถนนราชดำเนิรใน  เลี้ยวถนนราชินี  ประทับรถพระที่นั่งตรงเกยหลังพลับพลา"

ดูจากภาพถ่ายน่าจะประทับรถม้ามาพร้อมกับ นายพลโท พระยาสุรเสนา (กลิ่น  แสง - ชูโต) สมุหราชองครักษ์

ข้อมูลของคุณวีมีไม่ตรงกับในหนังสือ “ซุ้มรับเสด็จพระพุทธเจ้าหลวง” ของ คุณยุวดี  ศิริ

ทหารจากมณฑลต่าง ๆ ที่มารับเสด็จ ในภาพเป็นการสวนสนามในวันที่ ๑๘ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๔๕๐

ไม่แน่ใจว่าข้อมูลไหนถูกต้อง

ฮืม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 15:27

คุณวีหมีที่รัก
สองรูปแรกที่คุณบรรยายก็คงใช่ เพราะคุณเป็นเอกะทัคคะในเรื่องของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าฯ หาใครเปรียบยาก

^^^^^^^^^^
แต่รูปที่ผมเอามาทาย และคุณหนุ่มรัตนะคลำทางมาถูกแล้วนั้น
คำวิสัชนาของคุณ ยังไม่ใช่ครับ

ถ้าคลำมาถูกทางแล้วก็จะขอคลำต่อ ... มีกระบวนนั้นปักธงพื้นครุฑ ต้องเป็นการเสด็จพระราชดำเนินแห่งองค์พระมหากษัตริย์ ดังนั้นน่าเป็นการใหญ่มาก จึงขอทายครั้งต่อมาว่า เป็นกระบวนแห่เสด็จในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ทรงเสด็จพระราชดำเนินสถลมาครกระบวนใหญ่ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 15:45

^
เฉียดครับ เฉียด
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 16:19

^
เฉียดครับ เฉียด

เสด็จนิวัติกลับพระนคร หรือ เสด็จไปเรียนต่อที่สวิสเซอร์แลนด์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 16:27

^
เก่งจริงๆ

ใกล้เข้าไปอีกแล้ว แต่ให้ออกแรงหน่อยว่าอันไหนใกล้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 16:29

มาให้น้ำคุณ siamese  ขอให้ชกได้ต่อจนครบ ๑๐ ยก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 16:37

^
เก่งจริงๆ

ใกล้เข้าไปอีกแล้ว แต่ให้ออกแรงหน่อยว่าอันไหนใกล้

ขอตอบอีกครั้งว่า "เสด็จนิวัติกลับพระนคร" เห็นประชาชนสวมชุดขาวกันเยอะ  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 16:50

Above: The caption to this photo reads: The 15th of November, 1938, will go down in the history of Siam as a day of great rejoicing, for it was the day His Majesty King Ananda Mahidol of Siam for the first time, since He became King, set foot on His own soil...

รูปที่เอามาให้ทายนี้ ผมเองก็ไม่เคยเห็นมาก่อน เพิ่งจะเข้าเวปไปเจอเข้าเมื่อเช้านี้เอง ฝรั่งเอามาลงไว้ เป็นฝีมือของช่างภาพอเมริกันสังกัดนิตยสารLIFE  ถ่ายเมื่อพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลเสด็จพระราชดำเนินนิวัติพระนครในวันที่๑๕ พฤศจิกายน ๒๔๘๑ เป็นครั้งแรกหลังเสด็จขึ้นครองสิริราชสมบัติแล้วทรงได้กลับมาเยี่ยมมาตุภูมิ

ถ้าเอารูปนี้มาให้ผมทาย ผมคงไม่มีทางทายให้ถูกได้ในไม่กี่คำถามเช่นคุณหนุ่มสยาม

ขอยกย่องในความสามารถอย่างจริงใจครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 16:53

อีกภาพหนึ่งในชุดนี้ พระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลประทับรถม้าพระที่นั่ง โดยมีพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาทิตย์ทิพอาภา ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน ประทับเคียงพระองค์มาด้วย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 17:14

ผมกำลังจะพาหลานออกไปเดินเที่ยววันหยุดทำหน้าที่
ขอฝากอีกภาพหนึ่งไว้ให้คุณหนุ่มลับสมองว่าตึกขวามือคือที่ไหน

ค่ำๆจะกลับมาเฉลยครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 17:23

ผมกำลังจะพาหลานออกไปเดินเที่ยววันหยุดทำหน้าที่
ขอฝากอีกภาพหนึ่งไว้ให้คุณหนุ่มลับสมองว่าตึกขวามือคือที่ไหน

ค่ำๆจะกลับมาเฉลยครับ

ที่ตัดภาพออกไปนั่น ด้านซ้ายมือคือ วัดเบญจมพิตร ใช่ไหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์ ไม่ต้องเฉลยครับ รอปรบมือรัวๆ เป็นพอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพที่ อ. NAVARAT.C นำมาให้ชมนั้นเป็นตึกองค์การส่งเสริมการท่องเที่ยว ซึ่งมีการเปิดตึกเมื่อวันที่ ๑๘ มีนาคม ๒๕๐๓ โดยจอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ เป็นประธานพิธีเปิดตึก เพื่อดึงนักท่องเที่ยวมาเที่ยวประเทศไทย และภาพที่ผมนำลงมาให้ชมเป็นภาพในวันดังกล่าว คือวันเปิดตึกครับ

สถานที่ตั้งก็ตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามวัดเบญจมพิตรดุสิตวนาราม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 19:59

.

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 20:00

^
ทำอย่างงี้ได้ป่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 20:14

^
ทำอย่างงี้ได้ป่ะ

สะบายมาก จิ๊บๆ  ยิงฟันยิ้ม

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 21:05

ขำจริง ๆ นะ ให้ดิ้นตาย ลูกน้ำในกระป๋องหกหมดเชียว
ว่าง ๆ สอนมั่งนะคะ ทำอย่างไร วิธีไหน ถึงกระดิกนิ้ว กระดกมือได้แบบนี้

ภาพ1834 ของคุณ Siamese ทำให้ประสาทหลอน เพราะคุ้นมากกกกกก
แต่นึกไม่ออก สิ้นลายสิ้นฝีมือหลังจากเรื้อเวทีไปนาน

นิมนต์แก๊งค์ย่อยหินทำหน้าที่แทนค่ะ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 27
  พิมพ์