เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66416 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 21:04

ขอแก้ตัวอีกครั้ง
ที่นี่  ที่ไหนคะ?

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 21:09

ดอนเมืองครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 21:12

หยุดทายโดยไม่มีกำหนดค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 21:40

ตาผมมั่ง

เป็นรัชสมัยใด  วันอะไรครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 22:19

ท่านจอมยุทธไม่ออมมือ   ต้องขอตัวช่วยชื่อ Siamese
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 22:38

เหตุการณ์เดียวกับรูปนี้หรือเปล่า

มีรูปเก่าสนามหลวงสมัยต้นรัชกาลที่6มาให้ชมครับ

เสด็จพระราชดำเนินมาตรวจพลสวนสนามด้วยรถม้าพระที่นั่ง เข้าสู่สนามหลวงทางช่่องว่างระหว่างต้นมะขามธรรมดาๆ ไม่มีถนนเหมือนทุกวันนี้

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 23:31

ตาผมมั่ง

เป็นรัชสมัยใด  วันอะไรครับ

๑. เห็นธงพื้นอ่อนประดับครุฑ ตรงกลาง และธงชาติคู่กัน
๒. เห็นชุดตำรวจแบบเก่า ไม่น่าเลยสมัย ร.๗
๓. ต้นมะขามโตมากแล้ว

ขอเดาช่วงประมาณ พ.ศ. ๒๔๘๐ - ๒๔๙๐ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 04 พ.ค. 11, 23:55

คิดถึงแก็งค์ลูกน้ำทุกๆท่านครับ ผมขอเจิมด้วยภาพนี้ครับ ที่ไหนเอ่ย  ฮืม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
pierre
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

จงก้าวไปข้างหน้าอย่างช้าๆและมั่นคง

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 01:31

รูปในความคิดเห็นที่ 1834 ขอเดาว่าเป็นถนนสาทรเหนือค่ะ 
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 06:05

อ้างถึง
อ้างถึง
ตาผมมั่ง

เป็นรัชสมัยใด  วันอะไรครับ

๑. เห็นธงพื้นอ่อนประดับครุฑ ตรงกลาง และธงชาติคู่กัน
๒. เห็นชุดตำรวจแบบเก่า ไม่น่าเลยสมัย ร.๗

ขอเดาช่วงประมาณ พ.ศ. ๒๔๘๐ - ๒๔๙๐ ครับ  

คุณหนุ่มสยามเก่งจริงๆ นับถือ นับถือ
เอ้า...ว่าต่อให้จบครับ

ส่วนรูปที่เอามาทายก็สมกับที่จะเอามาปราบเซียน
นั่งเพ่งพิจารณาว่าที่ไหนหนอ คุ้นๆว่าเคยไปช้อนลูกน้ำแถวนั้นเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจ ก็ก้มหน้าก้มตาดูน้ำครำซะเป็นส่วนใหญ่

Where where is a where where ?
ไหนๆก็ไหนไหน เข้ามาแล้วก็ต้องทาย
ไม่พหลโยธิน ก็พระรามสี่

ใช่ไหมน้อ ?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 08:47

อ้างถึง
อ้างถึง
ตาผมมั่ง

เป็นรัชสมัยใด  วันอะไรครับ

ขอเดาช่วงประมาณ พ.ศ. ๒๔๘๐ - ๒๔๙๐ ครับ  

คุณหนุ่มสยามเก่งจริงๆ นับถือ นับถือ
เอ้า...ว่าต่อให้จบครับ

ส่วนรูปที่เอามาทายก็สมกับที่จะเอามาปราบเซียน
นั่งเพ่งพิจารณาว่าที่ไหนหนอ คุ้นๆว่าเคยไปช้อนลูกน้ำแถวนั้นเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจ ก็ก้มหน้าก้มตาดูน้ำครำซะเป็นส่วนใหญ่

Where where is a where where ?
ไหนๆก็ไหนไหน เข้ามาแล้วก็ต้องทาย
ไม่พหลโยธิน ก็พระรามสี่

ใช่ไหมน้อ ?

รูปในความคิดเห็นที่ 1834 ขอเดาว่าเป็นถนนสาทรเหนือค่ะ 

คงยังไม่ใช่ครับ หากถนนสาทรด้องมีคลอง คิคิ ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 11:43

ภาพที่คุณพี่ Navarat.C นำมาให้ชมนี้  พิจารณารายละเอียดจาก
๑) จากแถวทหารที่ยืนแถวเรียงรายเต็มท้องสนามหลวง 
๒) ที่ป้อมเผด็จดัสกรมุมพระบรมมหาราชวังยังมีเสาธงและธงมหาไพชยนต์ธวัชอยู่ที่ยอดเสา
๓) นายทหารรักษาพระองค์ที่ยืนวันทยาหัต๔ที่ริมขอบสนามหลวงยังสวมหมวกเฮลเม็ตทรงสูง
๔) นายม้าต้นที่เดินข้างรถม้าสวมหมวกเฮลเฒ้๖ทรงสูง
๕) ธงช้างที่ต้นมะชาม

เนื่องจากหมวกเฮลเม็ตทรงสูงนั้นได้ใช้มาตั้งแต่รัชกาลที่ ๕  ต่อเนื่องมาถึงต้นรัชกาลที่ ๖  เสร็จงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภชแล้วไม่นาน  ก็โปรดเกล้าฯ ให้เปลี่ยนมาใช้หมวดเฮลเม็ตทรงเตี้ย หรือหมวกกะโล่แทน  เมื่อตรวจสอบข้อมูลในจดหมายเหตุการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกแล้ว  พบว่า ในการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภชนั้นมีการประชุมพลทหารที่ท้องสนามหลวงเนื่องในการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภชรวม ๒ ครั้ง คือ ครั้งแรก  เป็นการเสด็จพระราชดำเนินพระราชทานธงไชยเฉลิมพลแก่กรมกองทหารบก เมื่อวันที่  ๖  ธันวาคม  ๒๔๕๔  กับวันที่  ๗  ธันวาคม  เป็นการเสด็จออกตรวจพลสวนสนามทหาร  แต่การเสด็จออกตรวจพลในวันที่  ๗  ธันวาคมนั้น  ทรงม้าพระที่นั่งสยามพันธุ์  มีสมุหราชองรักษ์และนายทหารราชองครักษ์ขึ้นมาตามเสด็จ

แต่ในภาพดังกล่าวน่าจะเป็นการเสด็จพระราชดำเนินพระราชทานธงไชยเฉลิมพลเมื่อวันที่  ๖  ธันวาคม  ซึ่งจดหมายเหตุการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกได้บันทึกไว้ว่า

"เวลาบ่าย ๓ โมง  พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเครื่องเต็มยศขาวกรมทหารม้า  ทรงประดับเครื่องราชอิสริยาภรณ์มหาจักรีบรมราชวงศ์  เสด็จออกพระที่นั่งจักรีมหาปราสาท  ประทับรถพระที่นั่งเทียมม้า ๔  กองทหารม้าแห่นำแลตามเสด็จ  ออกประตูพิมานไชยศรีแลประตูวิเศษไชยศรีไปตามถนนหน้าพระลานแลถนนราชดำเนิรใน  เลี้ยวถนนราชินี  ประทับรถพระที่นั่งตรงเกยหลังพลับพลา"

ดูจากภาพถ่ายน่าจะประทับรถม้ามาพร้อมกับ นายพลโท พระยาสุรเสนา (กลิ่น  แสง - ชูโต) สมุหราชองครักษ์

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 11:49

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงม้าพระที่นั่งสยามพันธุ์ (ม้าดำ) ทรงตรวจพลสวนสนามทหารที่ท้องสนามหลวง  เนื่องในการพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภช  เมื่อวันที่  ๗  ธันวาคม  พ.ศ. ๒๔๕๔  มีนายพลเอก สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้ากรมขุนพิษณุโลกประชานาถ เสนาธิการทหารบก ผู้อำนวยการสวนสนาม (ทรงม้าขาว) เฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท  เจ้านายต่างประเทศที่มาร่วมงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภชทรงม้าอยู่ด้านหลังที่ประทับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 12:06

ภาพนี้เป็นภาพกองพันทหารม้าที่ ๑ รักษาพระองค์  กรมทหารบกม้ารวมกรุงเทพฯ รักษาพระองค์  แห่นำกระบวนรถม้าพระที่นั่ง  แถวหน้าเป็นม้าพลแตร ๔ ม้า  ตามด้วยนายทหารเชิญธงไชยเฉลิมพลมีนายทหารกำกับธง ๒ ข้าง  ถัดไปเป็นม้าผู้บังคับกองพัน  มีม้านายทหารคนสนิทตาม  แล้วจึงกองร้อยทหารม้า  ในภาพขบวนเสด็จพระราชดำเนินเคลื่อจากพระบรมมหาราชวังมาทางถนนราชดำเนินใน  กระบวนทหารม้ากำลังผ่านสะพานผ่านพิภพลีลา  จึงน่าจะเป็นการเสด็จพระราชดำเนินไปในการพระราชทานผ้าพระกฐิน หรือเสด็จกลับจากการถวายพระกฐิน  แต่ไม่ทราบว่าเป็นปีใด

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 05 พ.ค. 11, 12:23

คุณวีหมีที่รัก
สองรูปแรกที่คุณบรรยายก็คงใช่ เพราะคุณเป็นเอกะทัคคะในเรื่องของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าฯ หาใครเปรียบยาก

^^^^^^^^^^
แต่รูปที่ผมเอามาทาย และคุณหนุ่มรัตนะคลำทางมาถูกแล้วนั้น
คำวิสัชนาของคุณ ยังไม่ใช่ครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 27
  พิมพ์