เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66402 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 20:56

คุณ siamese จะใบ้คำไหมคะ?
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 21:15

คุณ siamese จะใบ้คำไหมคะ?

จุดตรงนี้ตั้งอยู่กลางสี่แยก  บนถนนแรกแบบใหม่แห่งสยาม
ให้ต่างชาติขี่ม้าระบือนาม 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 21:36

ถนนสายนี้ใช่ไหมคะ?

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 06:44

ท่านอาจารย์ให๋กล่าวถึง "รำ" จราจรไว้ข้างต้น

เรื่องการรำจราจรนี้ดูจะเป็นเรื่องสำคัญของตำรวจจราจรในสมัยก่อนเลยทีเดียวครับ  เคยได้ยินท่านผู้ใหญ่ท่านกระเซ้า พลตำรวจเอก หลวงชาติตระการโกศล ให้รำจราจรให้ดู  เลยได้ความรู้มาว่า คุณหลวงชาติฯ นั้นท่านเป็นคนแรกที่นำท่าโบกรถนถยนต์ที่เรียกว่า "รำจราจร" มาใช้ในกรุงเทพฯ เป็นคนแรก  และว่ากันว่าท่านรำได้สวยมาก  วันนั้นนึกในใจว่า คงจะได้ชมคุณหลวงชาติฯ รำจราจรให้ดูแล้ว  ที่ไหนได้คุณหลวงฯ ท่านหัวเราะแหะๆ  แล้วบอกว่า รำไม่ไหวแล้ว  ก็ตอนนั้นท่านอายุประมาณ ๘๐ ปีแล้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 08:56

ดีจริง  ได้คุณ V_Mee มาช่วยเสริมท่ารำของตำรวจจราจร
ยังจำท่ารำได้บางท่าค่ะ   เช่นท่าในรูปคือท่าห้ามรถสองทาง  ลีลาจะออกคล้ายท่าโขน    คือเหยียดแขนออกไปทั้งสองข้าง กระดกมือตั้งขึ้นเหมือนรำ
พอห้ามรถทางเดียวก็ตั้งแขนแบบเดิมไว้ข้างหนึ่ง  อีกข้างหนึ่งเหยียดไปข้างหน้า หันฝ่ามือเข้าตัว กวักเป็นสัญญาณให้รถด้านนั้นออกวิ่งได้ 
หันไปห้ามรถอีกสองด้าน ก็หมุนตัวเหยียดแขนสองข้าง  แต่หันตัวคนละทาง
จราจรยุคนี้รำไม่เป็นแล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 09:33

ถนนสายนี้ใช่ไหมคะ?

ใช่ครับ ถนนสายนี้คือ "เจริญกรุง"  รูดซิบปาก เพียงแต่ว่าอยู่ช่วงไหนเอ่ย  เจ๋ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 09:56

แก๊งค์ลูกน้ำ มัวไปช้อนลูกน้ำที่ไหนกันหมด   
ไม่มาช่วยกันบ้างเลย ว่าคุณตำรวจรำอยู่ที่สี่แยกไหนของเจริญกรุง
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 13:37

หาแนวรถรางไม่เจอ น่าจะอยู่ฝั่งซ้ายของภาพหรือเปล่าครับ..หากมองจากรูปทรงของตึก น่าจะอยู่แถวๆ ถนนเฟื่องนครครับ   เจ๋ง
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 15:33

แวะมาเดา.........เจ้าค่ะ

สี่แยกที่ตำรวจยืนรำละคร น่าจะเป็นแยกเสือป่าตัดกับเจริญกรุงค่ะ

จำได้เลา ๆ ว่าห้องแถวตรงนั้น มีหน้าต่างและบังแสงคล้าย ๆ แบบนี้

จะไปกินข้าวราชวงศ์ ต้องผ่าน และ แถวนั้น มักมีอุปกรณ์แปลก ๆ บนถนน เช่น ที่หยอดเหรียญเมื่อจอดรถ

และ เสาอะไร ๆ แบบที่คุณจราจรกางเกงบาน เอวแห้ง ๆ คนนั้นยืนเป็นเพื่อนอยู่น่ะค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 16:29

แวะมาเดา.........เจ้าค่ะ

สี่แยกที่ตำรวจยืนรำละคร น่าจะเป็นแยกเสือป่าตัดกับเจริญกรุงค่ะ

จำได้เลา ๆ ว่าห้องแถวตรงนั้น มีหน้าต่างและบังแสงคล้าย ๆ แบบนี้

จะไปกินข้าวราชวงศ์ ต้องผ่าน และ แถวนั้น มักมีอุปกรณ์แปลก ๆ บนถนน เช่น ที่หยอดเหรียญเมื่อจอดรถ

และ เสาอะไร ๆ แบบที่คุณจราจรกางเกงบาน เอวแห้ง ๆ คนนั้นยืนเป็นเพื่อนอยู่น่ะค่ะ

เกือบแล้วๆๆๆ  แลบลิ้น
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 16:50

ร่ยมนต์เรียกแก๊งค์ลูกน้ำก่อน.........

คุณ Natadol  ลุงศรีสยามจ๋า คุณหนู D: D: มาช่วยด่วน!!!!!!!!!!!!!!!!!

แยกอันไหนหนอ วรจักร ไป จักรวรรดิ์ ตัดเจริญกรุง หรือเปล่า

ห้องแถวที่มีบังแสงแบบนี้ มันอยู่แถว ๆ นั้นแน่ ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 16:54

ยกรูปมาให้ดูอีกหนค่ะ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 17:03

ถนนเจริญกรุง ตัดกับถนนแปลงนาม ตรงแยกที่ต่อกับถนนพลับพลาชัย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
น่าจะเรียกว่า สี่แยกแปลงนาม มั้งคะ...

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 ธ.ค. 10, 20:10

ไช่แถวนี้หรือเปล่าครับ..

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 ธ.ค. 10, 05:30

ในภาพปริศนาเป็นตึกแถวทรงโบราณ  มีรถรางแล่นผ่าน  ในปัจจุบันยังพอมีเค้าตึกแถวแบบนี้หลงเหลืออยู่บ้าง  ตึกแถวลักษณะดังกล่าวน่าจะมีอยู่ ๒ แยกที่สำคัญ ๒ ในแนวถนนเจริญกรุง  แยกแรกน่าจะเป็นสี่แยก S.A.B.  ที่ถนนเจริญกรุงตัดกับถนน......ที่มาจากแยกวรจักรจะไปสี่แยกวัดตึก  ที่แยกนี้มีห้าง S.A.B. ขายนาฬิกาตั้งอยู่  กับอีกแยกคือ แยกถนนเสือป่าตัดกับเจริญกรุง  ที่มีห้างขายยาเบอร์ลินตั้งอยู่ที่มุมหนึ่ง  แต่จะเป็นแยกไหนนึกไม่ออกจริงๆ ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 27
  พิมพ์