เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66085 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 11:39

ดึงกระทู้นี้ขึ้นมาอีกครั้ง เพื่อเชิญแก๊งค์ลูกน้ำมาช่วยกันแกะรอยรูปเก่ารูปนี้    จากกระทู้กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ

ดิฉันอ่านอะไรไม่ได้มาก    ยังสงสัยว่าเป็นภาพในกรุงเทพ หรือหัวเมือง  เพราะการแต่งกายของทหารที่เข้ากระบงนแห่ เหมือนทางภาคเหนือมากกว่าเมืองหลวง
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 12:04

อยากเสนอแนะสิ่งสังเกตบางข้อครับ ยิงฟันยิ้ม

เครื่องประกอบอิศริยยศในภาพนี้นอกจากธงสามชายแล้ว
ยังมีฉัตรเจ็ดชั้นด้วย (หลังช้าง)

ท่าทางคงเป็นภาพจากหัวเมืองเหนือประเทศราชอย่างอาจารย์เทาชมพูว่าครับ
เพราะผมเคยเห็นชฎา (ไม่น่าจะเป็นมงกุฎ) ที่ผู้นั่งคอช้างสวมใส่อยู่
เหมือนกับชฎาของพระเจ้าสุริยพงศ์ผริตเดช พระเจ้าน่าน

เหล่าทวยหาญเดินแซงสองข้างถือดาบเขน ใส่เสื้อขาว โพกผ้าขาว
ให้เดาคงเป็นงานศพ ฮืม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 14 มี.ค. 11, 12:29

ไม่ใช่งานศพหรอกคุณ Art47 งานศพอะไรเอาช้างมาแห่  แลบลิ้น

ผมว่าเป็นกระบวนเฉลิมฉลองแต่งประดับขบวนช้าง ขบวนม้า แต่งตัวช้างทรง ช้างศึก ช้างเอราวัณ และช้างอย่างหัวเมืองเข้าทำการฉลองอำนวยพร เนื่องในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ครั้งที่ ๒ ของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 17 มี.ค. 11, 16:21

รถราง

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 19 มี.ค. 11, 09:29

ดึงกระทู้นี้ขึ้นมาอีกครั้ง เพื่อเชิญแก๊งค์ลูกน้ำมาช่วยกันแกะรอยรูปเก่ารูปนี้    จากกระทู้กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ

ดิฉันอ่านอะไรไม่ได้มาก    ยังสงสัยว่าเป็นภาพในกรุงเทพ หรือหัวเมือง  เพราะการแต่งกายของทหารที่เข้ากระบงนแห่ เหมือนทางภาคเหนือมากกว่าเมืองหลวง

ดูจากลักษณะการแต่งตัวของผู้ที่นั่งที่คอช้าง  ประกอบกับผ้าโพกศีรษะของผู้ร่วมกระบวนแห่แล้ว  น่าจะเป็นกระบวนแห่เจ้าประเทศราชในหัวเมืองประเทศราชล้านนา  ที่ลงมาเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาทรับพระราชทานสถาปนาเป็นเจ้าประเทศราชแล้ว  เมื่อกลับถึงบ้านเมืองก็จะจัดกระบวนแห่เป็นกระบวนอิสริยยศเข้าเมืองเป็นการประกาศว่า ได้รับสถาปนาเป็นเจ้าครองนครโดยสมบูรณ์แล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 21 มี.ค. 11, 19:04

มีรูปเก่ามาเพิ่มเรตติ้งอีกครั้ง   ลองทายดูว่าเจ้านายพระองค์ใด

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 21 มี.ค. 11, 19:13

มีรูปเก่ามาเพิ่มเรตติ้งอีกครั้ง   ลองทายดูว่าเจ้านายพระองค์ใด

เจ้าฟ้าอัษฏางค์เดชาวุธฯ หรือเปล่าครับ  ฮืม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 21 มี.ค. 11, 19:18

มีรูปเก่ามาเพิ่มเรตติ้งอีกครั้ง   ลองทายดูว่าเจ้านายพระองค์ใด

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าชายปรียชาติสุขุมพันธุ์
ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิต
พ.ศ. ๒๔๖๓-๒๔๖๕

ที่มาจาก - จดหมายเหตุเรื่องทูตอเมริกันเข้ามาในรัชกาลที่ ๓ เมื่อปีจอ พ.ศ. ๒๓๙๓
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 21 มี.ค. 11, 19:20

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าชายปรียชาติสุขุมพันธุ์
ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิต
พ.ศ. ๒๔๖๓-๒๔๖๕

ที่มาจาก - จดหมายเหตุเรื่องทูตอเมริกันเข้ามาในรัชกาลที่ ๓ เมื่อปีจอ พ.ศ. ๒๓๙๓

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 21 มี.ค. 11, 19:22

ปรมมือหลายๆมือ ด้วยครับ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 23 มี.ค. 11, 10:13

ไปเจอภาพเกี่ยวกับช้างอีก 2 ภาพค่ะ
ไม่มีคำบรรยายภาพ ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 23 มี.ค. 11, 10:17

^
ภาพสวยมากค่ะ  อยากรู้รายละเอียดว่าเป็นเหตุการณ์ใด

ภาพนี้น่าจะเป็นตอนที่รัชกาลที่ ๕ เสด็จสิงคโปร์   ในภาพมีสมเด็จพระพันปี และสตรีอีกคนน่าจะเป็นเจ้าจอมมารดาชุ่ม
ขอคำอธิบายเพิ่มเติมด้วย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 23 มี.ค. 11, 10:21

ไปเจอภาพเกี่ยวกับช้างอีก 2 ภาพค่ะ
ไม่มีคำบรรยายภาพ ค่ะ

ภาพชุดนี้อยู่ในหมวดภาพ "พระราชพิธีบรมราชาภิเษก ครั้งที่ ๒ ของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้า" ครับ ในหนังสือประชุมภาพพระราชพิธีบรมราชาภิเษก รัชกาลที่ ๔-๙ มีภาพชุดนี้อยู่ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 23 มี.ค. 11, 10:39

^
ภาพสวยมากค่ะ  อยากรู้รายละเอียดว่าเป็นเหตุการณ์ใด

ภาพนี้น่าจะเป็นตอนที่รัชกาลที่ ๕ เสด็จสิงคโปร์   ในภาพมีสมเด็จพระพันปี และสตรีอีกคนน่าจะเป็นเจ้าจอมมารดาชุ่ม
ขอคำอธิบายเพิ่มเติมด้วย

ภาพพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงฉายพระรูปหมู่ ณ วังสุลต่านแห่งยะโฮร์ วันที่ ๒ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๓๙
ใต้ภาพเป็นลายพระหัตถ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เป็นรายละเอียดภาพครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 23 มี.ค. 11, 10:49

ชุ่ม  แอตคิตง  ซุลต่าน    เสาวภา           จุฬาลงกรณ์     ซุลตานา       ดำรง                                น้องสาวซุลต่าน
                             มหามนตรี        สรรพวิจิตร    หลวงรัฐไทร
                                       นายสุดจินดานพ         เสมอใจ                 (อ่านไม่ออก)               ดาริตะมนตรี
                                                                                          ๒๙
      รูปถ่ายที่บ้านซลต่านยะโฮ  ที่เมืองสิงคโปร์   วันที่ ๒ สิงหาคม รศ ๑๑๕                       

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 27
  พิมพ์