เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 66418 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 5
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

เมื่อ 01 ธ.ค. 10, 15:44

ข้อความโดย: Ruamrudee 
คงไม่มีใครรู้จัก British Dispensary & Siam Free Press ได้ดีชาวเรือนไทยแล้วค่ะ
++

ถ้าอย่างนั้นในเมื่อสมาชิกเรือนไทยรู้จักกันดีแล้ว กระผมก็ใคร่ขอเสนอ "สยามออฟเซอร์เวอร์" อีกสักแห่งจะเป็นอะไรไป  ขยิบตา อยู่ที่ไหน ?

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ธ.ค. 10, 16:31

เกิน 24 ชม. แล้วยังไม่มีใครเข้ามาตอบเลยค่ะ...
สงสัยว่าหินจะก้อนใหญ่ไป นักย่อยหินเลยใช้เวลาย่อยนานหน่อย..
ท่าน siamese ใจเย็นๆ นั่งทานเค็กรอไปก่อนนะคะ...
ส่วนหนูดีดี ยังช้อนลูกน้ำในอินเตอร์เน็ทไม่ได้สักตัวเลยค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ธ.ค. 10, 16:36

เกิน 24 ชม. แล้วยังไม่มีใครเข้ามาตอบเลยค่ะ...
สงสัยว่าหินจะก้อนใหญ่ไป นักย่อยหินเลยใช้เวลาย่อยนานหน่อย..
ท่าน siamese ใจเย็นๆ นั่งทานเค็กรอไปก่อนนะคะ...
ส่วนหนูดีดี ยังช้อนลูกน้ำในอินเตอร์เน็ทไม่ได้สักตัวเลยค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับเค้กดอกไม้หลากสี  ยิ้ม
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ธ.ค. 10, 08:53

จากหนังสือ Twentieth Century Impressions of Siam หน้า 295 บอกว่า หมอสมิธให้ใช้โรงพิมพ์ที่บางคอแหลมเป็นที่ตั้งของ Siam Observer
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ธ.ค. 10, 10:55

จากหนังสือ Twentieth Century Impressions of Siam หน้า 295 บอกว่า หมอสมิธให้ใช้โรงพิมพ์ที่บางคอแหลมเป็นที่ตั้งของ Siam Observer

ภาพที่นำมาให้ชมเป็นส่วนของสำนักงาน จึงไม่ใช่โรงพิมพ์ที่บางคอแหลมครับ  เจ๋ง
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ธ.ค. 10, 11:40

ในหนังสือDirectotyบางกอกสยาม ปี 1900  เศษ ๆ
บอกที่ตั้ง ของ Siam Observer ว่า

Oriental  Avenue, Bangkok 

คงอยู่แถวๆ ถนนเจริญกรุง บางรักกระมัง ฮืม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ธ.ค. 10, 11:53

มาประจำสถานีรบแล้วค่ะ ไม่ว่างอย่างแรงเสียหลายวัน ได้แต่แวะมาดูผู้กล้าว่าเมื่อไรจะมีใคร ทะลายหินแกร่งก้อนนี้ของคุณ Siamese ได้

ขอใช้ความทรงจำทายนะคะ ภาพสำนักงานของ Siam Observer ดูคล้ายกับอาคารไม้ที่อยู่ในตรอก Oriental หรือ ตรอกข้าง ๆ ค่ะ อาคารนี้ ควรจะหันหลังให้กับ ศุลกากรสถาน สังเกตุเห็นหน้าจั่วด้านหลังได้

เข้าไปดูที่หน้า 13 ของLinkนี้ http://www.thailaws.com/download/thailand/veniceofeast.pdf
จะเห้นแผนที่เลือนราง ระบุว่า หมายเลข 26 Siam Observer อยู่ถัดจากเลขที่ 25 Oriental Hotel

ผู้ก่อตั้ง Siam Observer คือ พระยาอรรถการประสิทธิ์ ที่ปรึกษากฏหมายชาวศรีลังกา และ G.W.Ward
http://en.wikipedia.org/wiki/Tilleke_%26_Gibbins

[[[William Alfred Tilleke, a Ceylonese,was later appointed the second Attorney General of Siam, and honored by H.M. the King to eventually become Maha Ammart Tho Phraya Attakarn Prasiddhi. He was also the co-founder with G.W. Ward of the Siam Observer, the first daily newspaper in Thailand.]]]

สำหรับโรงพิมพ์หมอสมิธที่บางคอแหลม ยังไม่พบข้อความที่ระบุชัดว่า รับพิมพ์หนังสือพิมพ์ Siam Observer นะคะ แต่ที่พบในLink ที่ให้มานั้น หนังสือพิมพ์ที่พิมพ์จากที่นี่ ล้วนมีคำขึ้นต้นว่า "Siam" ทั้งนั้น

http://www.ggm-th.com/index.php?option=com_content&task=view&id=161&Itemid=148

[[[[ปี พ.ศ.2412 แซมมวล จอห์น สมิธ (Samuel John Smith) ได้ตั้งโรงพิมพ์ที่ตำบลบางคอแหลม หมอสมิธเรียกตัวเองว่าครูสมิธ เพราะสอนหนังสือด้วย จึงเรียกว่าโรงพิมพ์ครูสมิธ จัดพิมพ์หนังสือประเภทร้อยกรอง ประเภทหนังสือประโลมโลกพวกจักร ๆ วงศ์ ๆ เช่น คาวี อุณรุท จันทะโครพ อิเหนา รามเกียรติ์ สังข์ทอง พระอภัยมณี ฯลฯ นอกจากนี้ยังมีหนังสือสยามรีโปสิโตรี (Siam Repository) ราย 3 เดือน หนังสือสยามวีคลีแอดเวอร์ไทเซอร์ (Siam Weekly Advertiser) รายสัปดาห์ หนังสือจดหมายเหตุสยาม รายเดือนเปลี่ยนเป็นรายปักษ์และรายสัปดาห์ เป็นต้น]]]]
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 09:33

ใครจำเซนทรัลสาขาราชประสงค์ได้ไหมคะ   ว่าอยู่ตรงไหน
หน้าตาไม่น่าจะเป็นสาขาชิดลม เพราะเหมือนเป็นตึกแถวริมถนน
รูปนี้ถ่ายตรงไหนของราชประสงค์ ยังนึกไม่ออก
ดูจากเสื้อผ้าผู้หญิงในรูป น่าจะประมาณ 2500 กว่าๆ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 09:47

พ.ศ. ๒๕๐๗ ห้างเซ็นทรัล สาขาราชประสงค์ ซึ่งเป็นตึกแถวขนาด ๕ ห้องอยู่ในซอยไม่ติดถนนใหญ่เกิดขึ้น แต่ตลาดยังเป็นรองห้างใหญ่ไดมารูของนักธุรกิจญี่ปุ่นอยู่มาก จึงเลิกสาขานี้ไป

ภาคผนวก ๗๐ ปีของตระกูลจิราธิวัฒน์
http://www.gotomanager.com/news/details.aspx?id=5905

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 11:25

Central ราชประสงค์ ตั้งอยู่ที่ตึกแถวริมถนนพระราม 1 ตรงกันข้ามกับ ร.พ.ตำรวจ สามารถเข้าออกห้างได้จากด้านใน ที่หันไปทาง Daimaru

แม้จะขายไม่ดีนัก แต่ดิฉันอาศัยที่นี่ ซื้อหนังสือ MADS การ์ตูนที่ตลกร้าย ซ่อนเงื่อนที่สุดในยุคนั้น และมีหนังสือจากต่างประเทศ แผ่นเสียงดี ๆ แต่ร้านดูเหมือนจะไม่มี Air Con นะคะ สมัยนั้นอากาศไม่ร้อนเท่าไร

พอ Daimaru มาเปิดพร้อม Air Con และบันไดเลื่อน เด็ก ๆอย่างดิฉันก็ไปเลื่อนขึ้นเลื่อนลงทุกครั้งที่ไปแถวนั้น จนลืม Central ไป ไม่ทราบว่า เขาปิดไปเมื่อไร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 16:24

ปรมมือดังๆให้คุณร่วมฤดีและคุณหลวงเล็กครับ

ที่ตั้งของสยามออฟเซอฟเวอร์ ตั้งอยู่ในที่ดินใกล้ๆห้างสิงโต (สังเกตุหลังคาจั่วในภาพ เป็นห้างสิงโตครับ)

"Central ราชประสงค์ ตั้งอยู่ที่ตึกแถวริมถนนพระราม 1 ตรงกันข้ามกับ ร.พ.ตำรวจ " แสดงว่าปัจจุบันก็อยู่บริเวณห้าง ZEN ถูกไหมครับ  ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 19:02

เริ่มจำได้รางๆว่ามีห้างสรรพสินค้าใหญ่อีกห้าง กินเนื้อที่หลายห้องตึกแถว   อยู่ละแวกเดียวกับไดมารู สมัยยังไม่ข้ามฟากมาอยู่ใกล้นารายณ์ภัณฑ์  แต่ไม่เคยจำชื่อได้ว่าชื่ออะไร
น่าจะเป็นเซนทรัลราชประสงค์นี่เอง
ขอบคุณที่ช่วยกันฟื้นความทรงจำค่ะ

เอาภาพในอดีตของบางกอกมาให้ชมอีกภาพ   ดิฉันทันเห็นตำรวจจราจรที่ออกมาโบกรถแบบนี้    เห็นเขาว่ามีท่าให้ต้องเรียนฝึกกันให้ดี  ก่อนออกปฏิบัติการ
ชาวบ้านเรียกว่า "รำ"  ตำรวจบางคนรำสวยทีเดียว  เหมือนเป็นดารารำวงมาก่อน

สังเกตกางเกงตำรวจสมัยก่อนไหมคะ  ราวกับจะใช้แทนร่มชูชีพ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 20:05

^
^
แล้วอาจารย์ทราบไหมว่า นายตำรวจท่านนี้ "รำ" อยู่บริเวณไหนของบางกอกครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะได้เข้าห้วข้อกระทู้ซะเลย  ขยิบตา
ขอโทษที คลิกผิด ไม่ได้ตั้งใจจะเข้ามาแก้ไขค่ะ  ตั้งใจจะคลิก อ้างถึง  ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 10, 20:25 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 20:26

^
^
แล้วอาจารย์ทราบไหมว่า นายตำรวจท่านนี้ "รำ" อยู่บริเวณไหนของบางกอกครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะได้เข้าห้วข้อกระทู้ซะเลย  ขยิบตา

คำถามนี้ดิฉันขอผูกขาดเป็นคนถามค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 ธ.ค. 10, 20:43

^
^

คำถามนี้ดิฉันขอผูกขาดเป็นคนถามค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอรับอาจารย์ เชิญสมาชิกช้อนลูกน้ำ เข้าประจำที่ได้ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 27
  พิมพ์