เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41158 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 12:50

เห็นด้วยกับคำขวัญใหม่ของอาจารย์เทาชมพูค่ะ สนับสนุนเต็มที่

และ สนับสนุนลุงSrisiamที่จะให้ทุกท่านบอกที่มาของแหล่งข้อมูลด้วยค่ะ
อีกทั้ง....อยากรู้จริง ๆ ค่ะ คุณ Siamese ขา ว่า เอารูปแปลก ๆ พวกนี้มาจากไหน
คงไม่ใช่เล่มละ 100 แบบ อาจารย์ Navarat C นะคะ

แปลกใจมาก เพราะคุณ Siamese หาภาพสถานที่เดียวกันได้คนละมุมกับดิฉัน
เช่น พรรณาคาร นั้น ดิฉันหาจากเวปสกุลบุนนาค และไม่เคยพบภาพในมุมเดียวกับของคุณSiameseเลย
อีกทั้งหลายท่านยังสามารถหาแผนที่โบราณมาประกอบการค้นหาสถานที ๆ ปัจจุบันไม่มีอะไรเหลือให้จำได้
แผนที่โบราณเหล่านี้ มาจากไหน เชื่อว่าใครก็ตามที่มาค้นข้อมูลเพื่อทำวิทยานิพนธ์ คงต้องการรู้เช่นกัน

แต่ที่น่าเกรงขามที่สุด ไม่ใช่อื่นไกล ลุงSrisiam เจ้าของแก๊งค์ลูกน้ำนี่แหละค่ะ
ท่านสามารถมากที่สุด ทราบแม้แต่เวลาที่ดิฉัน Scan ภาพ และ รู้ยี่ห้อเครื่อง Scan ด้วย ตกใจ ตกใจ
ยังติดใจไม่หายว่า รู้ได้อย่างไร ฮืม ฮืม คงจะมีความรู้ทาง Computer ระดับเซียนแน่ ๆ นับถือ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 13:26

ตกลงจะมาค้นหา Siamese เลยหรือครับคุณ Ruamrudee  ขยิบตา
อันว่าภาพถ่ายเก่าๆนั้น มีด้วยกันหลายแหล่ง จากตำราเล่มต่างๆกัน ได้อ่าน ได้ศึกษามามาก และสงสัยไปเรื่อยเปื่อยครับ  ส่วนเรื่องข้อมูลเครื่องสแกน ก็ได้มาจากการที่ดู Track Property ของภาพได้นิครับ ลองหาดูก็จะทราบได้ ซึ่งเป็นเทคนิคชั้นเซียนของคุณ Sri Siam ที่จะให้คุณร่วมฤดีหายไข้ไวๆ เวลาตกใจ น้ำมูกจะโล่งจากจมูกครับ เจ๋ง

อย่างไอคอนคุณร่วมฤดีเป็นลูกน้ำหลายๆตัว ของขวัญจาก อ.นวรัตน์ท่านส่งให้ ลองหันมาดูไอคอนของผมบ้างซิ แล้วจะเห็นว่ามหัศจรรย์มาก  ยิงฟันยิ้ม

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 14:13

ดู "Track Property " ทำอย่างไรคะ ดิฉันใช้ Chrome ไม่ใช่ Explorer หรือ จิ้งจอกไฟค่ะ  เลยเป็นงง

แต่ก็ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ที่ทำให้ "ตกใจ" จนจมูกโล่ง น้ำมูกแห้งได้ ตอนนี้หายไข้หมดแล้วค่ะ

ดีที่ไม่ตกใจแล้วเผาห้างแบบที่ราชประสงค์นะคะ

เดี๋ยวเป็นภาระสมาชิกต้องมาค้นกันในเรือนไทยอีกว่า เมื่อก่อนเผา ที่ตรงนั้นมีอาคารอะไรบ้าง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 15:13

ผมใช้โปรแกรมดูภาพ ดูครับ คุณRuamrudee ไปที่ Property คือคุณสมบัติของภาพ จะบอกว่าแหล่งที่มาของภาพนี้มาได้อย่างไรครับ อย่างที่เห็นก็จับภาพมาให้ชมนะครับ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 07 ต.ค. 10, 15:54

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ ดิฉันไม่มีโปรแกรมพวกนี้นี่เอง จึงไม่รู้จะดูอะไรอย่างไร
เอาเป็นว่า พึ่งใบบุญคนเก่ง ๆ ต่อไปดีกว่าค่ะ

รูป Icon ของคุณ Siamese คล้ายเป็นที่บูชาเทพเจ้าของพวกอินคา
หรือ ชนเผ่าอะไรแถว ๆ  Mexico ใช่ไหมค่ะไม่ค่อยถนัดเรื่องแถว ๆ นั้นค่ะ
ชอบแต่รูปสาวน้อยสีซอสามสายมากกว่าค่ะ

ขอนอกเรื่องเล็กน้อยนะคะ เรื่องดนตรีไทยค่ะ
ซอสามสายมีเสียงที่แปลกมากนะคะ มีเสน่ห์ในตัวเอง
ไม่แหลมใส แบบซอด้วง และไม่ทุ้มนุ่มลึกแบบซออู้
เวลาสีก็ต้องหันซอไปมาให้คันชักแตะสายที่ต้องการ
เหมือนสะล้อของล้านนา ไม่รู้ใรเป็นคนคิดซอชนิดนี้นะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 01:01

พาสาวเซกซี่แห่งสยามอดีต  มาประชันกับสาวสีซอสามสาย ค่ะ
ภาพนี้น่าจะถ่ายในสตูดิโอ มีการจัดฉากไว้สะสวย
สาวงาม แต่งตัวมาเข้ากล้องเต็มที่  ห่มผ้าแถบนุ่งผ้าลาย ดอกไม้ทัดหู  สวมรองเท้าแตะกำมะหยี่ปักเสียด้วย
ยิ้มหวานเป็นนางแบบเชียว

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 10:02

เริ่มสนุกกับอาจารย์เทาชมพูเสียแล้วสิคะ เอารูปที่ให้อารมณ์ตรงกันข้ามกันมาประชันกัน

เลยนึกถึงหนังสือสุดรักสุดหวงของดิฉันเล่มหนึ่งขึ้นมา เก่ามากแล้วค่ะ ปัจจุบันมีคนเอามาพิมพ์ใหม่หลังจากห่างหายไปจากร้านหนังสือหลายสิบปี จนดิฉันสงสัยว่า หนังสือดีขนาดนี้ทำไมถึงถูกมองข้าม

ที่ว่าสุดรักสุดหวง เป็นเพราะ เป็นเพื่อนใจของปู่ขณะต้องโทษอย่างไม่เป็นธรรมจากผู้มีอำนาจในยุคทมิฬ

มาดูรูปกันดีกว่า ว่าหญิงในรูปนี้ ให้ความรู้สึกอย่างไร

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 10:06

ทีนี้มาทายรูปกันต่อดีไหมคะ มาจากหนังสือเล่มเดียวกันค่ะ นักอ่านหนังสือเก่า อย่างคุณ Siamese คุณวันดี คุณหลวงเล็ก คงจะร้องอ๋อได้ไม่ยากนะคะ

รูปนี้ ที่ไหนคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 10:21

งดงามมากครับ คงถ่านในสตูดิโอของฝรั่ง แต่อุปกรณ์ประกอบฉากเป็นของญี่ปุ่น เป็นกระดาษพับจีบซ้อนๆกัน เหมือนพัดจีบ และฉากญี่ปุ่นด้านหลัง แถมยังรอยยิ้มของเธอ กินหมาก ฟันดำ สวยยิ่งนัก ทัดดอกไม้ ทรงผมกระทุ่ม เจาะหูด้วย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 10:25

ทีนี้มาทายรูปกันต่อดีไหมคะ มาจากหนังสือเล่มเดียวกันค่ะ นักอ่านหนังสือเก่า อย่างคุณ Siamese คุณวันดี คุณหลวงเล็ก คงจะร้องอ๋อได้ไม่ยากนะคะ

รูปนี้ ที่ไหนคะ

ชะรอยจะเป็นโคกดินสักอย่าง เมื่อขุดค้นลงไปพบกองอิฐอย่างโบราณ ปัจจุบันเรียก เจดีย์ยุทธหัตถี ครับ  ยิ้มกว้างๆ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 10:39

เห็นไหมคะ ง่ายเกินไปสำหรับคุณ Siamese จริง ๆ ค่ะ
ภาพนี้ มาจากหนังสือ "นิทานโบราณคดี" พระนิพนธ์ของกรมพระยาดำรงราชานุภาพ
เจดีย์ยุทธหัตถีนี้ อยู่ที่สุพรรณบุรี ปัจจุบันเป็นที่ถกเถียงกันว่า จะไม่ใช่ตำแหน่งที่ถูกต้อง
ยังไม่มีผู้ใดกล้าสรุปแบบ ฟันธงว่า ที่ไหน เป็นที่ถูกต้องจริง ๆ
ประวัติศาสตร์ไทย ไม่ได้มีการชำระอีกหลายเรืองนะคะ ทำให้มีความเข้าใจผิดกันมาก
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 11:10

ลองดูการแต่งกายของชาวสยาม ชาย หญิง ยุคต้นรัชกาลที่ ๕ กันสักหน่อยครับ อาจารย์เทาชมพู 
ฝ่ายชาย นุ่งเสื้อแขนยาว ทรงกระบอก น่าจะมีสองชั้น ชั้นในพื้นขาว ชั้นนอกพื้นเข้ม กระดุม ๕ เม็ด แต่เห็นติดรังดุมไว้แค่ ๓ เม็ด ต่อมาเห็นสายห้อยนาฬิกาออกจากกระดุมที่ ๔ นุ่งโจง คาดเข็มขัด ชายพกรั้งเลยเอว ผมโกนควั้นรอบ ไว้ตรงกลางอย่างมหาดไทย เท้าเปลือย

ฝ่ายหญิง นุ่งโจง ห่มสไบ จีบงดงาม ในสวมเสื้อแขนยาวทรงกระบอก คอจีน คาดเข็มขัด เท้าเปลือย ทรงผมอย่างโบราณต่อเนื่องกันมาแต่ในอดีต

ดูโครงสร้างของนิ้วเท้า ฝ่ายหญิง นิ้วทั้ง ๕ กางกว้าง เป็นลักษณะไม่เคยสวมรองเท้าแน่นอน

สตูดิโอที่ถ่ายคือ สตูดิโอห้องภาพของหลวงอัคนีฯ หรือ ฟรานซิส จิตร

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 11:29

ภาพนี้ มาจากหนังสือ "นิทานโบราณคดี" พระนิพนธ์ของกรมพระยาดำรงราชานุภาพ
เจดีย์ยุทธหัตถีนี้ อยู่ที่สุพรรณบุรี ปัจจุบันเป็นที่ถกเถียงกันว่า จะไม่ใช่ตำแหน่งที่ถูกต้อง
ยังไม่มีผู้ใดกล้าสรุปแบบ ฟันธงว่า ที่ไหน เป็นที่ถูกต้องจริง ๆ
ประวัติศาสตร์ไทย ไม่ได้มีการชำระอีกหลายเรืองนะคะ ทำให้มีความเข้าใจผิดกันมาก

แต่บังเอิญมีอธิบดีกรมศิลปากรท่านหนึ่งฟันธงไว้แล้ว...ในประกาศราชกิจจานุเบกษาเมื่อปี 2539
แปลว่าถ้าเชื่อกรมศิลป์ฯ....ก็ไม่ต้องเถียงกันอีก....ไม่เชื่อก็เถียงกันต่อ....ไม่ผิดกติกาอันใดจ้า??

ยิงฟันยิ้ม

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 11:47

ขอบคุณข้อมูลจากราชกิจจานุเบกษาค่ะ แต่นักประวัติศาสตร์และโบราณคดีรุ่นใหม่ คงจะเถียงอย่างไม่ผิดกติกาต่อไปแน่ ๆ

ภาพการแต่งกายในต้นสมัย ร.5 แล้ว มาดูกันว่า ฝัร่งอย่างนายยอดทอง(E'mille Jottrand) กล่าวถึงคนไทย และการแต่งกายในปลายสมัย ร.5 ไว้อย่างไรบ้าง

"Korat, 2 September 1901

The Court of Justice in Korat has three judges: The president, newly arrived from Ayuthia, is a young man of the new school, those that are called new Siam,i.e., who know little and think they know a lot. External signs: shoes, assorted socks in the color of the phanung, the latter very vivid, a white, well groomed tunic, and occasionally the renunciation of betel. The two other judges are typical of old Siam....."

อยากเห็นรูปจริง ๆ ว่า การแต่งกายตรงที่เน้นสีม่วงไว้นั้น หน้าตาเป็นเช่นไร
ผู้รู้กรุณาสงเคราะห์ด้วยค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 09 ต.ค. 10, 14:44

บรรดาข้าราชการในสมัยรัชกาลที่ ๕ ข้าราชการพลเรือน นุ่งเสื้อราชประแตน กระดุมห้าเม็ด นุ่งโจง สวมถุงเท้า รองเท้า และสวมหมวกด้วย
ส่วนข้าราชการทหาร จะสวมกางเกง บ่าประดับอินทรธนู สวมหมวกหม้อตาล

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 29
  พิมพ์