เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41176 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 11:08

รู้จักข้าวแกงรามาค่ะ  แต่ยังไม่ทันจะเข้าไปชิม ก็ปิดกิจการไปเสียแล้ว

เอารูปไปรษณีย์ไทยมาให้ดูบ้าง   รูปนี้เห็นทีแรก งงๆดูสถานการณ์ไม่ออก นึกว่าเกิดเหตุฉุกละหุก   ถึงต้องปีนป่ายบันได เหมือนจะหนีภัย   
มองอีกที จึงเข้าใจว่าเป็นการส่งจดหมายให้เจ้าของบ้านซึ่งตัวบ้านอยู่สูงมาก    หญิงสาวในบ้านผู้มารับจดหมายเลือกวิธีไต่บันได ซึ่งพาดจากข้างนอกเข้าไปข้างในบ้าน  แทนที่จะเปิดประตูรั้วด้านหลังบันได อย่างคนทั่วไปเขาทำกัน
ทำไมถึงเลือกวิธียากเย็นยังงั้นก็ไม่เข้าใจ 
หรือว่าจะเป็นภาพโฆษณาไปรษณีย์ ว่าเราส่งได้ในทุกลีลา   จัดฉากกันไว้ เห็นจากท่าของบุรุษไปรษณีย์ เหมือนโพสต์ท่าเก๋ไก๋ทีเดียว
สังเกตว่าหญิงสาวห่มผ้าแถบและนุ่งโจงกระเบนได้แน่นรัดกุมมาก  ขนาดไม่มีกระดุมไม่มีเข็มกลัดเหนี่ยวรั้งไว้  ปีนขึ้นลงบันไดสูงแบบนี้  ยังไม่มีท่าทีว่าจะหลุด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 11:11

รูปนี้มีซุ้มประตูหน้าตาคุ้นเคย ในรูปก่อนๆ   เอามาฝากคุณร่วมฤดี
ไม่ทราบว่าถนนนี้ ที่ไหนกัน เคยไปช้อนลูกน้ำกันบ้างหรือไม่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 13:16

นายแบบไทยเมื่อหนึ่งศตวรรษมาแล้ว  บุรุษไปรษณีย์ไทย
หน้าตาหล่อ  กางร่มกระดาษ  โพสต์ท่าได้ไม่ขัดเขิน 
แสดงว่าสมัยนั้นกรุงเทพอากาศร้อน แม้ว่ามีหมวก แต่บุรุษไปรษณีย์เดินฝ่าแดดทั้งวันคงไม่ไหวละมัง ถึงต้องกางร่ม
แต่สังเกตว่าไม่สวมรองเท้า  แสดงว่าแดดร้อน แต่พื้นดินเย็นสบายเท้ากว่า  ทางเท้าคอนกรีตยังไม่มี   อาจจะพายเรือส่งทางคลองหรือเดินเท้าเปล่าเข้าตามตรอก ตระเวนทั่วกรุงเทพได้ สะดวกกว่าสวมรองเท้า

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 14:45

รูปนี้มีซุ้มประตูหน้าตาคุ้นเคย ในรูปก่อนๆ   เอามาฝากคุณร่วมฤดี
ไม่ทราบว่าถนนนี้ ที่ไหนกัน เคยไปช้อนลูกน้ำกันบ้างหรือไม่

เกรงว่าภาพนี้จะไกลบางกอกกระมัง???
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 15:07

ทำไมคิดอย่างนั้นล่ะคะ   ขยายรูปดูแล้วหรือ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 15:08

ภาพที่ 1571 ที่อาจารย์เทาชมพูนำมาลงไว้เป็นภาพตึกที่บ้านหม้อครับ

และสำหรับภาพการส่งไปรษณีย์กับสตรีนุ่งผ้าแถบที่บันไดนั้น ก็เห็นด้วยว่าจะเป็นการจัดฉากขึ้นมาเพื่อทำการถ่ายภาพ ซึ่งดูจากลุงไปรษณีย์นั้นไม่ใช่เป็นการส่งจดหมาย เหมือนการหยิบซองจดหมายถามไปยังสตรีผู้นี้ ซึ่งก่อนหน้านี้กิจการไปรษณีย์ได้จัดทำบ้านเลขที่ ซึ่งคุณวันดีได้ลงกระทู้ไว้ "ก๊อก ก๊อกๆ ..." เพื่อจดหมายเลขบ้าน จำนวนคน ซึ่งผลพลอยได้ก็เป็นการสำรวจสำมะโนประชากรไปในคราวเดียวกัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 15:16

ลุงคนนี้ เป็นคนเดียวกันไหมหนอ ?

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 15:40

ลังเลอยู่นานว่าจะตอบแบบเดียวกับคุณ Siamese ดีหรือไม่ว่า ภาพ 1571 เป็นแถวบ้านหม้อ
ค่อนข้างมั่นใจว่าจะเป็นอะไร ๆ แถว ๆ นั้นเช่นกันค่ะ เพียงแต่หาภาพเทียบกันไม่ได้
ว่าเป็นตรงไหนชัด ๆ......ตึกแถวลักษณะนี้ ต้องสร้างสมัย ร.5 และ จะมีที่เป็น 3 ชั้นไม่กี่แห่ง
ส่วนใหญ่เป็น 2 ชั้นเท่านั้น

หากไม่ใช่บริเวณบ้านหม้อ ก็น่าจะแถว ๆ เจริญกรุงช่วงตัดกับถนนมหาไชย
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 17:28

ทำไมคิดอย่างนั้นล่ะคะ   ขยายรูปดูแล้วหรือ

ขยายแล้วแต่อ่านไม่ออกครับ...

ที่ตั้งข้อสังเกตว่าไกลกรุงเทพเพราะเคยจะนำภาพนี้มาทายกันเมื่อนานมาแล้ว...แต่เขาบรรยายภาพว่าเป็นตึกในภูเก็ต??ก็เลยลบทิ้งไป

ตอนนี้ย้อนกลับไปหาก็ไม่พบเสียแล้วว่ามาจากไหน
แต่ดูซุ้มประตูด้านซ้ายมือ....คล้ายซุ้มแถวๆแพร่ง......ก็เลยสับสนชีวิตอยู่เนี่ย...ที่ไหนแน่ รบกวนอาจารย์เฉลยด้วยครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 18:26

ขอช้อนลูกน้ำด้วยนะคะ

สี่แยกบ้านหม้อค่ะ
ทางซ้ายมือ คือถนนพระพิทักษ์ ถนนที่มีความยาวน้อยที่สุดในกรุงเทพฯ
ต่อเนื่องกับอาคารในภาพก่อน
ขวามือคือถนนพาหุรัด

มีรูปเทียบเคียงแต่ถ่ายคนละฝั่งกันค่ะ
ยอดตึก จะมีสัญญลักษณ์รูปหม้อ เขียนว่า ตลาดบ้านหม้อ
มีอยู่ 2 หลังค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 18:28

ไม่อยากตอบให้คุณศรีสยามใจเสีย  ว่าดิฉันก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ว่าที่ไหน  เอารูปมาลงเผื่อใครจะรู้บ้าง
คุณ siamese ฟันธงมาแล้วว่าเป็นบ้านหม้อ ประธานแก๊งค์ลูกน้ำก็เห็นด้วย
รอคุณณัฐดล  เผื่อจะเคยไปติดจานดาวเทียมแถวนี้บ้าง

ไม่ใช่ภูเก็ตนะคะ  ภาพที่คุณเข้าใจว่าเป็นภูเก็ตเป็นภาพตึกแถวกับถนนไม่ใช่หรือ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 18:28

มีนักช้อนลูกน้ำรายใหม่มาตอบให้แล้ว
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 20:58

โรงแรมนี้เก่าคลาสสิกดีนะครับผม แถวไหนเอ่ย?  ฮืม

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 21:13

หากจำไม่ผิด ร.ร.คิงส์ อยู่ถนนสาทรใต้ ข้างสถานทูตมาเลเซียเจ้าค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 21:19

เยี่ยมยอดเสมอครับคุณ Ruamrudee  งั้นฝากภาพตึกสมัยจอมพล ป. หลังงามให้ชมครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 29
  พิมพ์