เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41292 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 14:05

สมัยนั้นยังเป็นที่รกร้างว่างเปล่าอยู่เยอะ นะคะ
ถ้าเป็นบ้านเรือนราษฎรธรรมดา ที่ปลูกแบบด้านซ้ายมือของภาพ ก็น่าจะย้ายไปหาที่ปลูกใหม่ได้ง่ายกว่า
ไม่น่าจะต้องลงทุนทำตลิ่งไม้ซุงซะสูงขนาดนั้น แล้วยังต้องหาดินมาถมให้แน่นอีก
ทำแล้วก็ไม่แน่ว่าจะทนทานแรงน้ำกัดเซาะได้นานแค่ไหน

น่าจะมีอะไรมากกว่านี้ไหมคะ...
เช่น เป็นสถานที่สำคัญที่ต้องตั้งอยู่ตรงนี้ย้ายไม่ได้ จึงต้องป้องกันตลิ่งไว้ไม่ให้ทรุด
หรือ ไม้ซุงเหล่านี้ทำไว้เพื่อการอื่น
หรือ.....
หรือ.....
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 15:29

ที่ทำเขื่อนริมคลองโดยใช้ไม้ซุงนั้น เพราะสมัยนั้นหาไม้ง่าย โดยตัดมาจากป่าทางเหนือ แล้วล่องลงมาทางแม่น้ำ
ทำเพื่ออะไร ... เพื่อถมดินหลังเขื่อนเตรียมก่อสร้างครับ ... ก่อสร้างอะไร
น่าจะเป็นการเตรียมการก่อสร้างถนนเลียบคลองกระมังครับ
หรืออาจจะเตรียมการก่อสร้างอาคารอย่างภาพล่างก้เป็นได้ ..
หรือ ...
หรือ ...

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 15:43

ดูรูปต่าง ๆ ของอาจารย์เทาชมพูแล้วคิดถึงบ้าน คิดถึงแหล่งที่อยู่เดิมจริง ๆ
ซอยนานา กว่าจะขยายถนน ต้องเวณคืนที่ดินบ้านบางหลังอยู่นาน กว่าจะได้
และสมัยก่อน มีคลองเล็ก ริมถนนด้านหนึ่ง แต่ละบ้านจะทำสะพานทีี่ประตูทางเข้า
เดี๋ยวนี้ ไม่มีใครนึกออกเลยว่าเดิมเคยเป็นอย่างไร

ว่าแต่ภาพคลองรังสิตที่มีเรือบรรทุกลูกอะไรสีเขียวอ่อน มีฟางคลุมอยู่ ใครทราบช่วยเฉลยหน่อยนะคะ

ท่อนซุงที่ปักกันตลิ่งพังในภาพคลองของคุณ D:D: ดูแล้สวคล้ายคลองหลอดมากนะคะ
ต้องปักเพื่อถมดินทำถนนเรียบริมคลองค่ะ คาดว่า สมัยก่อน กระแสน้ำ คงไม่รุนแรงอะไร มีแต่น้ำขึ้นน้ำลง
และ ไม่มีเรือหางยาวคอยสร้าง ซึนามิ ถล่มตลิ่งบ้านริมคลองแบบปัจจุบันนี้
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 16:22

ว่าแต่ภาพคลองรังสิตที่มีเรือบรรทุกลูกอะไรสีเขียวอ่อน มีฟางคลุมอยู่ ใครทราบช่วยเฉลยหน่อยนะคะ

น่าจะเป็น แตงโม นะคะ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 17:03

ทีแรกก็คิดว่าน่าจะเป็นแตงโมค่ะคุณ D:D: แต่สีของมันอ่อนกว่ากันมาก
อีกทั้งยังมีฟางคลุม จึงไม่แน่ใจว่าจะเป็นพวกกะหล่ำหรือเปล่า

สมัยยังเด็ก คุณพ่อแค่ขับรถออกไปทางรังสิต เลยออกไปไม่ไกลนัก
มีคนปักร่มสีแดง ใส่เสื้อแดง ขายแตงโมลูกยาว ๆ เหมือนตอปิโด
เปลือกสีเขียวอ่อน บางลูกมีลายตามยาวด้วย ผ่าครึ่งตามยาว โชว์สีเนื้อแตง แดง ๆ เห็นแต่ไกล
แตงโมสมัยนั้น หวานอร่อยมาก และไม่ทราบพันธุ์นี้หายไปไหน
ทุกวันนี้ เหลือแต่แตงลูกกลม ๆ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 17:19

สมัยก่อน แตงโมริมคลองรังสิต คงมีชื่อเสียงมากนะคะ
คุณไวพจน์ เพชรสุพรรณ นำมาร้องเป็นเพลงเลยนะคะ
ชื่อเพลง แตงเถาตาย ค่ะ

ตั้งแต่รังสิต ไปจนติด (บาง)ปะอิน
พหลโยธินมีของกินไม่น้อย
แม่ค้าหน้าหวานนั่งร้านแผงลอย
ปากนิดจมูกหน่อย แม่นั่งร้อยพวงมาลัย

สะพานรังสิต เชื่อมติดใต้เหนือ
มีก๋วยเตี๋ยวเรือดังแต่เหนือจรดใต้
วันเสาร์วันอาทิตย์แฟนเค้าติดมากมาย
แต่เดี๋ยวนี้เขาย้ายเลิกขายริมคลอง

ที่ริมทางระหว่างที่กล่าว
มีแฟนแม่สาวหน้าขาวผิวผ่อง
ผัดหน้าทาแก้มเสียแดง
นั่งร้านขายแตงอยู่ที่ริมคลอง (แตง = แตงโม)
ฝานแตงแดงแดงเป็นแผ่น
เหมือนหนึ่งเชิญแฟนให้ชิมลิ้มลอง
รอยยิ้มเหมือนน้ำผึ้งหยด
ทำให้ผมไวพจน์ต้องจอดรถลงมามอง
แตงเล็กแตงใหญ่ก็วางขายเป็นตับ
เจ้าของต้อนรับด้วยรอยยิ้มย่อง
ชาติเจ้าชู้ประตูดิน
ผมไม่ได้ซื้อแตงกินแต่อยากจะจีบเจ้าของ
เลยแกล้งถามเนื้อความนัยนัย
ว่าแตงน้องสองใบนั้นน้องจะขายไหมน้อง
เพลินคุยอยู่กับแม่ค้า
นั่นเจ้าของแตงมาตั้งท่าคอยจ้อง
ไม่พูดจาไว้ท่าอมภูมิ
ในมือพ่อหนุ่มนั้นกุมไม้พลอง
แม่ค้าแถวนี้แม่คงจะมีเจ้าของ
ลาก่อนละน้อง ชะโอ้แม่แตงเถาตาย

ตั้งแต่วันนั้น ผมผ่านไปมา
ไม่เคยมองหน้าแม่ค้าคนไหน
เพราะเบื่อรอยยิ้มมองไม่อิ่มหัวใจ
ล้วนแต่แตงเถาตาย เจ้าของเธอมี

รูปนี้เก็บมาฝาก คุณRuamrudee ค่ะ แตงโมน่าหม่ำนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 18:35

ชวนแก๊งค์ลูกน้ำ และท่านอื่นๆ ไปดูหนัง
คงไม่มีใครไม่เคยได้ยินชื่อ สามเกลอ พล นิกร กิมหงวน  และดร.ดิเรก

หนังฉายปีไหนไม่ทราบ เดาว่าประมาณ 2500 ต้นๆ   ดาราในเรื่อง ดูเหมือนจะจากไปเล่นภาค 2 กันบนสวรรค์หมดแล้ว
ใครจำดาราเหล่านี้ได้บ้างคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 19:23

โรงแรม Rama  หายไปตั้งแต่เมื่อไร   นึกไม่ออก

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 21 พ.ย. 10, 10:43

ขอบคุณสำหรับแตงโมลูกยาว ๆ ค่ะ คุณ D:D:

โรงแรม RAMA นั้น Bakery อร่อยไม่แพ้ Erawan
สมัยเด็กคุณพ่อพาลูก ๆ ไปทานอาหารที่นี่บ่อยมาก
มี Coffee Shop ชื่อเหมือนกาแฟ คือ Espresso ด้วย
ครั้งสุดท้ายที่ไปที่นั่นในชื่อเดิม คือ พ.ศ.2523
แล้วก็กลายเป็น Holiday Inn ไปในที่สุด
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 21 พ.ย. 10, 12:01

ระหว่าง 2523 ถึงก่อนที่จะเป็น Holiday Inn

โรงแรมรามาอยู่ที่ราชประสงค์ ?
ใช่ที่เคยเป็นโรงแรมเพรสซิเดนท์ หรือเปล่า ?

ไม่ได้ผ่านแถวนั้นนานมาก ปัจจุบันยังไม่ได้รื้อลงใช่ไหมคะ ?

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 21 พ.ย. 10, 13:08

สีลม???
ข้าวแกงรามา?

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 21 พ.ย. 10, 14:17

ข้าวแกงรามา มีอยู่ร้านหนึ่งที่ลาดพร้าว แถว ๆ เซ็นทรัล

พยายามเปิดบริการหลายสาขาอยู่พักหนึ่่ง เป็นแฟรนไชส์ หรือเปล่าจำไม่ได้
โฆษณาว่าเป็นข้าวแกงอนามัย อะไรทำนองนั้น
สักพักก็เลิกกิจการไป

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 21 พ.ย. 10, 15:14

โรงแรมรามา ปัจจุบันเป็นโรงแรม Holiday Inn บนถนนสีลมครับ เข้ามายืนยันด้วยอีกแรง แต่ไม่ทราบว่า เบเกอรี่จะอร่อยทัดเทียมกับของโรงแรมเอราวัณ ซึ่งอร่อยมาก จัดภาพให้ชมโรงแรมเอราวัณเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๐๘ ครับ

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 21 พ.ย. 10, 21:37

สีลม???
ข้าวแกงรามา?

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ข้าวแกงรามา...สีลม...โรงแรมรามา....พอล สิทธิอำนวย...PSA ...ตึกดำ
http://www.komchadluek.net/detail/20100803/68588/%E0%B8%84%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B2.html

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=century&date=02-04-2008&group=14&gblog=11

http://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20100406025618AAda4rX

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 22 พ.ย. 10, 09:48

ตึกดำ เดี๋ยวนี้ก็ยังอยู่ กลายเป็นตึกขาวไปแล้ว (คล้าย ๆ ว่าเคยเป็นตึกแดงด้วยสิ)

คนสร้างคิดแปลก แหวกความเชื่อของคนในสมัยนั้น ฮือฮามาก
จำชื่อไม่ได้ค่ะ  มีใครจำได้ไหมคะ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 29
  พิมพ์