เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41312 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
pierre
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

จงก้าวไปข้างหน้าอย่างช้าๆและมั่นคง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 10:14

รูปที่เรายังพยายามหาคำตอบอยู่นั้น เป็นศิลปะแบบโกธิคแน่นอน
ในรัชสมัยรัชกาลที่ ๔ และ ๕ ศิลปะแบบโกธิคกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้งหนึ่ง
เห็นได้จากการที่มีวัดหรือโบสถ์คริสต์หลายๆแห่งถูกสร้างขึ้นในสมัยนั้น
แล้วถ้าเป็นโบสถ์คริสต์จริงๆ เราจะดูได้จากอะไรบ้างคะ ว่าเป็นของนิกายไหน
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 10:45

อาจารย์เทาคะ ดิฉันกลับมองข้ามพวกบุนนาคไปก็เพราะข้อสังเกตุของอาจารย์นี่แหละค่ะ
"""" มีกำแพงด้วยหรือ ? """"

ตอนนี้ ดิฉันค้นข้อมูลของวังหน้าค่ะ พระปิ่นเกล้านั้น ทรงคบหาชาวตะวันตกมากมาย จนถึงกับต่อเรือได้
วังหน้า เป็นที่ ๆ น่าจะมีกำแพงดังในรูป แต่ก็ยังหาหลักฐานภาพถ่ายมายืนยันไม่ได้

ปลาย ร.4 ไม่มีวังหน้าแล้ว เพราะพระปิ่นเกล้าสวรรคตไปก่อน และไม่ได้ตั้งใครมาแทน
อาจจะเป็นไปได้ว่า วังถูกทิ้งร้าง สิ่งก่อสร้างแม้ยังใหม่ก็ไม่ได้ใช้งานอะไร
คนเก่า ๆ ในวังอาจจะอาศัยอยู่ข้างใน แล้วตากผ้าแบบไม่เกรงใจ(เจ้าของไม่อยู่)

เป็นเพียงข้อสันนิษฐานนะคะ เพราะยังขัดแย้งกับวันอุปราชาภิเษกพระองค์เจ้ายอดยิ่งยศในต้นสมัย ร.5
ว่าเป็นวันที่ 25 พ.ย.2411 ก็ไม่ทราบว่า ภาพนี้ถ่ายเมื่อใดกันแน่ ก่อน หรือ หลังอุปราชาภิเษก
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 10:57

ภาพนี้เป็นภาพสมัยรัชกาลที่ 4 เห็นพระอภิเนาว์นิเวศน์ มีหอนาฬิกาแบบฝรั่งสร้างในเขตวังหลวงได้
จึงไม่น่าแปลกอะไรหากวังหน้า หรือ พระปิ่นเกล้าจะสร้างอาคารฝรั่งในพื้นที่วังหน้าบ้าง

มองไปให้สุดถนนในภาพ คือ บริเวณวังหน้าในสมัยนั้น ต่อมาถูกรื้อเป็นสนามหลวง
จึงไม่มีใครเคยเห็นอาคารฝรั่งนี้อีกต่อไป

สภาพหลังคา หน้าบัน ต่าง ๆ คล้ายในรูปมาก แต่ไม่เห็นอาคาร Gothic เจ้าปัญหานั่น
อาคารแบบ Gothic อาจจะไม่ได้ใช้เป็นโบสถ์ อาจจะเป็นท้องพระโรงก็ได้

อย่างไรก็ตาม ทั้งหมดนี่ ดิฉันเดาเอาค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 13:40

อาคารทรงโกธิค นั้นไม่น่าจะอยู่ในวังหน้า เนื่องจากหลังสิ้นวังหน้า ก็ถูกปล่อยร้าง และแปลงเป็นกรมทหารฯ แถมตากผ้า สร้างถนนได้น่าเกลียดเช่นนี้ ไม่เกรงใจสถานที่เลยแม้แต่น้อย แต่การที่นึกถึงพวกบุนนาค สร้างอาคารทรงโกธิคไว้จำนวนมาก น่าคิดเสียยิ่งกว่า

ดูจากกำแพง สิ่งก่อสร้างตั้งอยู่ในพื้นที่แน่นอน แต่ก็คงไม่ใช่ที่วัดประยุรวงศาวาส เนื่องจากวัดนี้ แม้ว่าจะมีพรรณาคาร ที่เป็นแบบโกธิคดังที่เคยนำมาลงไว้แล้ว แต่ก็แย้งตรงที่ วัดแห่งนี้เป็นวัดรั้วเหล็ก ปืนสามกระบอก หอกสามแสน ซึ่งท่านเจ้าพระยาฯ จะนำมามาล้อมพระบรมมหาราชวังแทนรั้วพะเนียดไม้แบบเก่า แต่ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๓ ทรงไม่เห็นด้วย จึงโปรดเกล้าให้แลกกันด้วยน้ำหนักน้ำตาล กับ น้ำหนักของรั้วเหล็กแทน

ท่านเจ้าพระยาจึงนำมาล้อมไว้ที่วัดประยุรวงศาวาส แทน

ให้ดูอีกสักภาพ บรรยากาศโคมไฟ ตามด้วยทางเดินหิน บรรยากาศยังกับอยู่ในลอนดอน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 13:47

เข้ากับบรรยากาศวัยรุ่นกันสักหน่อย ช่วยยามบ่าย มาจิบน้ำชาแบบผู้ดีอังกฤษ แต่ก็กลายๆไปทางอเมริกันด้วยเป็น ขนมโดนัท มาให้เลือกทานกัน จะได้คลายความเมื่อยล้ากับอาคารทรงโกธิค สักหน่อย เชิญแก๊งค์ลูกน้ำเลือกทานเลย ไม่ต้องรอคิวเป็นนานหลายชั่วโมงด้วย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 14:09

^
^
^
โดนัท Krispy Kreme รึปล่าว

ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 14:42

แวะมาดู เห็นขนมปั๊ป รีบเข้ามาหยิบปุ๊ปเลยเจ้าค่ะ ขอบพระคุณท่าน Siamese และ อาจารย์เทาค่ะ

บ่าย ๆ แบบนี้ ขอเป็นอเมริกันชนนะคะ ดื่มกาแฟร้อน ๆ สักถ้วยดีกว่า ไม่ค่อยถนัดชาอังกฤษค่ะ

อาคารของพวกบุนนาค จะมีกำแพงอย่างนี้หรือคะคุณ Siamese ขออนุญาตถามแทนอาจารย์เทาค่ะ

แต่ก็น่าคิดและน่าสงสัยเป็นที่สุด เพราะอ่านจากประวัติการสร้างบ้านของสมเด็จเจ้าพระยาแบบฝรั่งนั้น

ได้กล่าวไว้ว่า ท่านมีบ้านแบบฝรั่งหลายหลัง แหม่มแอนนาเมื่อแรกมาถึง ก็มาอาศัยบ้านท่านก่อนจะเข้าพระราชวังค่ะ

แต่ทำไงได้คะ หาข้อมูลด้านรูปไม่ได้เลยค่ะ ลุง Srisiam กับคุณ Natadol หายไปไหนไม่มาช่วยกันช้อนลูกน้ำ

คุณ Siamese เฉลยเถอะค่ะ เจ้าประคู้ณณณณ...ตอบไม่ได้ก็อย่าตัดสิทธิ์กินโดนัทเลยนะคะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 14:45

เอากาแฟมาเสริฟค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 18:19

โรคหลอนกับภาพ กลับคืนมาอีกแล้ว   ไขกุญแจเข้าเรือนไทย ตรงดิ่งมากระทู้นี้
เจอโดนัทกับกาแฟรออยู่  ค่อยยังชั่ว

คุณ siamese ปล่อยขุมสมบัติที่สองมาทรมานใจอีกแล้ว
ยังแกะรอยไม่ถูก  ต้องระดมพลจากแก๊งค์ลูกน้ำ  เพราะถนนสายในรูปที่สอง คนละเส้นทางกับถนนสายแรก   สายแรกถนนวิ่งมาทางด้านข้างของโบสถ์  แต่สายใหม่นี่วิ่งตรงเข้าประตูโบสถ์
อาคารทางขวา น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของวังเจ้านาย  ไม่ใช่บ้านคน

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 18:55

ภาพนี้ก็เป็นอาคารทรงโกธิคที่ไม่ใช่โบสถ์ในคริสต์ศาสนา  แต่มาโผล่ที่ในที่ที่ไม่น่าเป็นไปได้และไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับครืสต์ศาสนาแต่อย่างใดเลย  ลองทายกันดูนะครับว่า อาคารนี้ชื่ออะไร  อยู่ที่ไหน?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 20:52

นึกถึงวังลดาวัลย์  กับตึกไทยคู่ฟ้า

ความแตกต่างอยู่ที่ว่าตึกที่คุณ V_Mee นำรูปมาลง  เห็นได้ชัดว่าส่วนที่เป็นมุขโกธิค เป็นส่วนตกแต่งของอาคาร   มีห้องอยู่ก็จำนวนน้อย   แต่ส่วนใช้สอยคือสองปีกยาวซ้ายขวา   เพราะฉะนั้นตึกนี้ส่วนใช้งานคือปีก ไม่ใช่มุข    สร้างขึ้นเพื่อรองรับห้องต่างๆ   แสดงว่ามีคนจำนวนมากใช้ห้องเป็นประจำ  แต่ละห้องก็แยกกันไปเป็นสัดส่วน
ลักษณะนี้ไม่ใช่โบสถ์ ซึ่งใช้เฉพาะคนมาฟังเทศน์ในวันอาทิตย์  เป็นเหมือนห้องประชุมใหญ่ห้องเดียว ทำพิธีแต่งงาน งานศพ และรับศีลของทารก   รวมอยู่ในที่เดียวกันคือภายในตัวโบสถ์  ไม่ต้องมีปีกและห้องหับจำนวนมาก
แต่โบสถ์ปริศนาของคุณ siamese  สร้างขึ้นเหมือนประโยชน์ใช้สอยทำนองเดียวกับโบสถ์    ถ้าหากว่าเป็นส่วนหนึ่งของวังเจ้านาย  ท่านก็คงไม่ได้ใช้อยู่อาศัย แต่อาจจะเป็นทำนองท้องพระโรง

ถ้าเป็นสิ่งก่อสร้างของสกุลบุนนาค  อาคารใหญ่ทางขวามือ และกำแพงเหมือนวัด  จะมีไว้ทำไมคะ

ป.ล. ใจเร็วไปหน่อย ตอนแรกทายว่าเป็นร.ร. หรือกรมกระทรวง เพราะมีห้องหับมาก แล้วไปแก้ไขว่าเป็นวัง  ก็เลยผิด
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 20:55

ตึกมนุษยนาควิทยาทาน ภายในโรงเรียนวัดบวรนิเวศ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯจัดสร้างถวายขอรับ อ. V_mee

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 21:08

โบสถ์ปริศนาของคุณ siamese เป็นโรงเรียนในวัดใดวัดหนึ่ง ได้ไหมคะ
แต่ไม่น่าสร้างตั้งแต่ต้นรัชกาลที่ ๕ ??
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 ต.ค. 10, 21:15

คงใช้เป็นโรงเรียนคงไม่ได้ เพราะทางเข้าทางเดียว แถมยังดูจากลักษณะอาคารเป็นโถงด้านในด้วย คงต้องใช้เพื่อกิจกรรมทางศาสนามากกว่าครับ ให้แสงส่องเข้าที่กระจก (สีหรือเปล่า) และเข้าด้านหน้า เพื่อเน้นบรรยากาศเข้มขรึมครับ

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 06 ต.ค. 10, 02:57

มารายงานตัวแล้วครับ  หาข้อมูลได้พอสมควรครับยังขาดแต่รูปถ่ายใกล้เคียงกับของคุณsiameseครับ  น่าที่จะเป็นตึกรับแขกเมืองที่เข้ามาทำสัญญาในสมัยรัชกาลที่4ครับ อาคารทางชวามือเป็นตึกของเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ ส่วนตึกที่เห็นอยู่ข้างโบสถ์เป็นที่พำนักของชาวยุโรปที่มารับราชการอยู่ในสยามขณะนั้นครับ 
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 29
  พิมพ์