เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41223 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 13:18

ขยายภาพมาลองเทียบดูค่ะ ตัวหนังสือเกือบจะอ่านได้นะคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 13:28

ดูเหมือนว่า พระเอกของเรื่อง จะยืนกอดอก มือถืออะไรอยู่สักอย่างด้วยสูทสีขาว และด้านขวาเป็นชื่อหนัง ด้วยตัวอักษรสีเหลือง ขลิบแดง Font ปลายแหลมๆ ใต้ภาพล่างเป็นการเดินแถบสีขาว มีอักษรเหมือนอย่างภาษาจีน สองตัว ติดกัน และสามตัวติดกัน

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 13:30

ขอยืมภาพของคุณ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ มาตั้งคำถาม สงสัยมาหลายปีแล้ว ยังหาคำตอบไม่ได้
ตรงหลังป้อมมหากาฬ จะมีตึกชั้นเดียวอยู่หลังหนึ่งอยู่ริมคลอง ท่านใดพอจะทราบประวัติที่มาบ้างครับ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 14:29

หลังไหนคะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 14:44

ต้องเป็นหลังนี้แน่ๆ เลย ที่คุณลุงไก่สงสัย ตึกชั้นเดียวอยู่ริมคลอง หลังป้อมมหากาฬ ดูลึกลับชวนสงสัยจริงๆ  ฮืม
เจอแต่รูปค่ะ ยังไม่เจอประวัติ...

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 14:49

ตรงสามแยกปากคลองมหานาค บริเวณด้านหลังป้อมมหากาฬ มีตึกโบราณหลังหนึ่ง เป็นอาคารชั้นเดียวที่พระยาญาณประกาศ (เลื่อน ศุพศิริวัฒน์) ปลัดทูลฉลองกระทรวงเกษตราธิการ เป็นผู้สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๙ สมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว อาคารหลังนี้ใช้เป็นท่าเรือต้นทางสำหรับเจ้านายและข้าราชการที่จะเดินทางไป เฝ้าฯสมเด็จพระศรีสวรินทิรา บรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ซึ่งทรงย้ายไปประทับที่วังสระปทุม ริมคลองแสนแสบ ตั้งแต่ปี พ.ศ.๒๔๕๙ นอกจากนั้นแล้ว ยังเล่ากันว่า อาคารท่าเรือหลังนี้ได้ใช้เป็นที่ประทับของเจ้านายที่เสด็จมาทอดพระเนตรการ เล่นสักวาในคลองโอ่งอ่าง ซึ่งในระยะหลังการเล่นสักวามักมีในช่วงงานภูเขาทอง กลางเดือน ๑๒ วันลอยกระทง งานมีถึง ๑๐ วัน ๑๐ คืน

จาก  http://www.muangboranjournal.com/modules.php?name=Sections&op=viewarticle&artid=51

น่าจะหลังเดียวกับคุณดีดีค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 15:08

นำภาพซ้อนอดีต ปัจจุบันมาให้ชมครับ

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 15:27

ย้อนกลัยไปภาพเก่านะคะ
เห็นเสาสูงคล้ายเสาวิทยุอยู่ไกล ๆ ด้วย
น่้าจะเป็นกรมประชาสัมพันธ์นะคะ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 15:32

ขอบคุณ คุณPOJA ค่ะ ที่ช่วยคลายข้อสงสัยเรื่องตึกหลังป้อมมหากาฬ
ไม่ทราบว่าจะใช่หลังเดียวกับที่คุณลุงไก่สงสัยหรือเปล่านะคะ...

สำหรับภาพซ้อนอดีตของท่าน siamese ยอดเยี่ยมจริงๆเลยค่ะ
เปรียบเทียบกันได้ชัดเจนว่าอะไร เปลี่ยนไปเป็นอะไร...
จากสะพานไม้เล็กๆ กลายเป็นสะพานมหึมา..

สองภาพนี้อายุห่างกันประมาณกี่ปีคะ...ถึง100 ปีไหมคะ หรือว่าเกิน?

...เวลาเปลี่ยน อะไรๆ ก็เปลี่ยน..เป็นอนิจจัง นะคะ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 17:23

รูปนี้เคยเอาลงหรือยังคะ

ใกล้ๆ ถิ่นเดิมของคุณศรีสยามไม่ใช่หรือ?

ขออนุญาตใช้สิทธิถูกพาดพิงครับ...ท่านประธาน
อ.เทาท่านจำแม่นแท้ๆ......เห็นภาพถิ่นเก่า..สี่แยกปทุมวันแล้วนึกถึงระเบิดการเมืองลูกแรก?ของการเดินขบวนของนิสิตนักศึกษาประชาชน 21 มีนาคม 2519 หลังเหตุการณ์ 14 ตุลา 16 เข้าสู่ยุคประชาธิปไตยเบ่งบานนนนน

น.ศ. ประชาชนนับหมื่นเดินขบวนจากธรรมศาสตร์มุ่งไปสถานทูตอเมริกา...เพื่อต่อต้านฐานทัพอเมริกาในไทย........
ระหว่างทางเมื่อหัวขบวนถึงประมาณโรงหนังสยาม...ท้ายขบวนน่าจะประมาณบรรทัดทอง

ระเบิดลงกลางฝูงชนทผู้ร่วมเดินชบวนที่บริเวณสี่แยกปทุมวัน....ส่งผลให้ตายสี่ บาดเจ็บนับสิบ

รายละเอียดอ่านได้ที่เวปมิดไนท์คาวบอย?
http://midnightuniv.org/midarticle/newpage42.html

หลังจากนั้น หกเดือนก็เกิดเหตุการณ์ 6 ตุลา มหาอำมหิต...ที่สองฝ่ายเข้าใจผิดในเรื่องเดียวกันแท้ๆ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 17:38

ย้อนกลัยไปภาพเก่านะคะ
เห็นเสาสูงคล้ายเสาวิทยุอยู่ไกล ๆ ด้วย
น่้าจะเป็นกรมประชาสัมพันธ์นะคะ

เสาสูงในภาพไม่ใช่กรมประชาสัมพันธ์แน่นอนครับ เพราะไม่ได้อยู่บนถนนราชดำเนิน เดาว่าน่าจะเป็นเสาส่งสัญญาณโทรทัศน์ของสถานีไทยทีวีช่อง ๔ บางขุนพรหมครับ

สำหรับตึกฝรั่งที่สอบถามนั้น ถูกต้องครับว่าเป็นตึกนี้

สภาพปัจจุบัน ถ่ายไว้เมื่อเดือนมีนาคม

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 17:41

กับภาพลายปูนปั้นประดับอยู่เหนือและข้างประตูทางเข้าอาคาร

แปลความหมายให้ด้วย ...

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 17:45

กทม กับกรมศิลปากร ทอดทิ้งไว้นาน ไม่ค่อยมาดูแลซ่อมแซม คงยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถาน

ถูกเจ้าพ่อสถาบันไหนก็ไม่รู้ มาแสดงความเป็นเจ้าของแล้ว ...

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 20:40

กับภาพลายปูนปั้นประดับอยู่เหนือและข้างประตูทางเข้าอาคาร

แปลความหมายให้ด้วย ...

เมื่อท่านผู้สร้างคือ พระยาญาณประกาศ (เลื่อน ศุพศิริวัฒน์) ปลัดทูลฉลองกระทรวงเกษตราธิการ เป็นผู้สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๙ ลวดลายปูนปั้นก็ย่อมเกี่ยวเนื่องกับเครื่องมือการเกษตร ดังที่ทับหลังบนสุดเป็น แอก - ตามด้วยเชือกที่ขดเป็นวง หรือ อาจจะหมายถึงน้ำก็เป็นไปได้ - ตามด้วยคันไถ ซึ่งปูนปั้นที่ทับหลังนี้ผูกพันกับเครื่องมือการทำนา

ส่วนผนังด้านซ้าย-ขวา มีลักษณะเหมือนกัน ย่อมผูกพันกับการเก็บเกี่ยวข้าว ซึ่งก็คือ เคียว

ส่วนเครื่องมืออีกสองชิ้น มีด้าม ปลายยาว อันหนึ่งเหมือน มีดดาย ส่วนเครื่องมือหัวจับรูปสัตว์ ปลายใบหอก ผมว่า ควรจะเป็น ติ้วไว้นับข้าวครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 08:31

ดีใจที่กระทู้นี้ยังไม่ตกหน้า

บ้านเก่าหลังนี้ อ่านป้ายไม่ออกว่าคืออะไร     ไม่แน่ใจว่าเป็นบ้านอดีตสถานทูตรัสเซียที่สาทรหรือเปล่าคะ

บ้านเก่าแถวยมราชหมดไปอีก 1 หลังแล้ว  ผ่านไปทีไรก่อนเลี้ยวไปคลองแสนแสบ ก็ดูอยู่เสมอ  เป็นตึกใหญ่สองชั้นทาสีเหลืองออกส้ม  มีต้นไม้ใหญ่ขึ้นครึ้มไปหมด   
วันนี้เหลือแต่พื้นดินเปล่าๆ เตรียมรองรับโครงการคอนโดศุภาลัย
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 29
  พิมพ์