เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41302 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 15 พ.ย. 10, 18:48

หนังสือเดินทางระบุว่าเดินทางเดือน Septemer 1938 เทียบปีไทย น่าจะเป็นเดือนกันยายน ๒๔๘๑ (ก่อน พ.ศ. ๒๔๘๓ ปีใหมเริ่มเมื่อเดือนเมษายน ดังนั้นอาจะสับสนกับการเปรียบเทียบปีบ้างนะครับ) เส้นทาง British Malaya, The Route of Siam

ในปีนั้น สมเด็จพระพันวัสสาฯ ได้เสด็จไปทรงเยี่ยมสมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรค์วรพินิต ที่ชวา อินโดนีเซีย หม่อมเจ้าหญิงวงศ์ทิพย์สุดา พระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ ได้ตามเสด็จด้วย (ขอลอกจากหนังสือเลยก็ละกัน)

"... พี่อ้น (หมายถึงหม่อมเจ้าหญิงวงศ์ทิพย์สุดา เทวกุล) ก็ได้ตามเสด็จไปด้วยเช่นเคย เผอิญสมเด็จฯ เกิดไปประชวรไข้หวัดอย่างหนัก มีคุณหลวงประกิตเวชศักด์ แพทย์ประจำพระองค์ตามเสด็จด้วย แต่ไม่มีนางพยาบาล พี่อ้นก็ได้แสดงการปฏิบัติถวายอย่างดีมาก เพราะท่านเคยทำถวายเสด็จพ่อของท่านมาแล้ว ด้วยการป้อนพระอาหาร ... เมื่อพระอาการทุลาแล้วก็ได้เสด็จกลับกรุงเทพฯ ตั้งแต่นั้นมา สมเด็จฯ จะประชวรด้วยพระโรคอะไรและเมื่อไรก็ตาม จนตลอดถึงสวรรคต พี่อ้นจะต้องไปอยู่ยาม ค้างอยู่วังสระปทุมด้วยทุกครั้ง"
(บันทึก หม่อมเจ้าหญิงอัปภัศราภา เทวกุล)
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 16 พ.ย. 10, 13:47

สวัสดีค่ะคุณ D:D: ยังตามอ่านตามดูไม่เลิกค่ะ แต่เวลามีน้อยค่ะ
ไม่สามารถปลีกตัวมาค้นข้อมูลได้แม่นยำเหมือนก่อนหน้านี้

เรื่อง Passport ของสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้านั้น เป็นการเสด็จไปตามที่คุณหลวงเล็กว่าไว้

ดิฉันเคยอ่านพระประวัติกรมพระยาดำรง จำได้ว่า สมเด็จท่านทรงแวะเยี่ยมกรมพระยาดำรงที่ปีนังด้วยนะคะ

Visa ที่เห็น จึงเป็นของ British Malaya เพื่อเข้าประเทศมาเลเซียที่ขณะนั้นเป็นเมืองขึ้นอังกฤษค่ะ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 16 พ.ย. 10, 15:46

รายงานตัวกะคุณด๊ดี.....ขอบพระคุณที่ช่วยดึงกระทู้ขึ้นจะได้ตามอ่านไม่ลำบาก

ยังลากิจอยู่ครับ...

เห็น British Malaya แล้วนึกถึงกล้องเก่าตัวหนึ่ง...ผลิตปี 1950 ระบุแหล่งผลิตว่า made by occupied Japan ไทยเราโชคดีด้วยพระวิเทโศบายของร.5 ไม่งั้นประเทศเราอาจมีชื่อว่า British Siam   หรือไม่ก็ Occupied Siam

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 08:32

มาช่วยดึงกระทู้ขึ้นมาอีกคน
ไม่มีรูปอะไรจะทายแล้วค่ะ   ตอนนี้ก็ทำได้คือไปหารูปกรุงเทพในอดีตที่คิดว่าไม่ซ้ำกับรูปเคยลงมาแล้ว มาให้ดูกัน

พยายามจะอ่านอะไรเท่าที่จะอ่านได้จากรูป   สถานที่-เสาชิงช้า แน่นอน   ลองคะเนพ.ศ. ดู น่าจะประมาณ 2500 กว่าๆ(ได้ไหม)
สาวในรูปยังนุ่งผ้าถุง(หรือโสร่ง?) อยู่เลย
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 09:19

เป็นภาพใหม่ ไม่ใช่ภาพเก่า ...
แนวท่อพาดจากฝั่งพระนครจากถนนพระจันทร์ มาขึ้นที่หลังอาคารคณะพยาบาล โรงพยาบาลศิริราช
ท่อในภาพเป็นท่อใหม่ไปแล้ว ไม่ใช่ท่อเดิม น่าจะใช้สำหรับสูบน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยาขึ้นมากรองเพื่องานทำความสะอาดทั่วไป และเพื่องานดับเพลิง
ตามประวัติบอกว่า มีการวางท่อประปาลาดมาตามก้นแม่น้ำเจ้าพระยา เป็นท่อทองแดงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง ๔ นิ้ว
เหตุผลที่ใช้ท่อทอแดง ไม่ใช้ท่อเหล็ก เพระท่อทองแดงมีความอ่อนตัว (Flexible) มากกว่าท่อเหล็กซึ่งแข็งเกร็ง (Rigid)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 09:26

รูปนี้เคยเอาลงหรือยังคะ

ใกล้ๆ ถิ่นเดิมของคุณศรีสยามไม่ใช่หรือ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 09:29

ถ่ายจากตรงไหน
คำถามนี้ง่ายมาก
ถามใหม่ดีกว่า  โหดพอเหมาะพอควร
โรงภาพยนต์เฉลิมไทยกำลังฉายหนังเรื่องอะไร

น่าจะอยู่ในช่วงประมาณ พ.ศ.อะไรคะ   คงก่อนสร้างสะพานพระปิ่นเกล้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 09:34

วัดไหน? คงทายไม่ยาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 09:37

ไม่รู้เหมือนกันว่าคลองไหน

ทั้งหมดมาจาก www.skyscrapercity.com
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 11:33

ตอบอาจารย์เทาชพมู ดังนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 11:44

ภาพของอ.เทาชมพู ใน คห.1501 แปลก ๆ ชอบกล  ภาพกลับด้านค่ะ

ป้ายที่เห็นไม่ใช่โรงหนังเฉลิมไทย ซึ่งควรจะอยู่มุมบนขวา ตรงข้ามกับป้อม (แต่รูปก็กลับซ้ายขวาอีก)
ป้ายนั้น คล้ายกับเป็นป้านโฆษณาภาพยนตร์เรื่อง "อินทรีแดง" ไม่แน่ใจ-ภาพเบลอ
ตั้งอยู่ในบริเวณที่เป็น ศูนย์ศิลป ฯ ธ.กรุงเทพ ในปัจจุบัน
แต่ก่อนเป็นที่ดินของ มิตร ชัยบัญชา ค่ะ
ระยะเวลาก็ประมาณที่คุณมิตรเสียชีวิต  (2510-2513)
เคยเห็นป้ายนี้ตั้งอยู่ตอนเด็ก ๆ เป็นป้ายขนาดใหญ่มาก
และสงสัยตลอดว่าข้างหลังป้ายเป็นอะไร
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 12:17

ภาพน่าจะถ่ายจากมุมคลาสสิก บนภูเขาทองถ่ายภาพมายังสะพานผ่านฟ้าลีลาศ กลับซ้าย ขวาให้ครับ สำหรับโปสเตอร์หนัง ไม่ถนัดครับ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 12:36

บริเวณที่มีโปสเตอร์หนัง ปัจจุบันเป็นหอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ ค่ะ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 12:43

ภาพยนตร์ในโปสเตอร์ไม่น่าจะใช่ อินทรีแดง เพราะชุดที่ คุณมิตร ชัยบัญชา ใส่แสดงในชุดอินทรีแดง เป็นสีดำ หน้ากากแดงค่ะ

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 17 พ.ย. 10, 13:09

อินทรีทอง รูปนี้พอใกล้เคียงไหมคะ

หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 29
  พิมพ์