เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41142 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 255  เมื่อ 02 พ.ย. 10, 18:06

Thomas A. Edison กับรถยนต์ไฟฟ้าของ Bailey ... อ่านจากป้ายโฆษณาหน้ารถน่ะครับ โฆษณาแบตเตอรี่รุ่นใหม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 256  เมื่อ 02 พ.ย. 10, 19:25

จัดทิศให้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 257  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 08:34

ถูกต้องค่ะ
แต่ที่เขียนไว้ว่าถนนพาหุรัดนั่นไม่ถูกต้องค่ะ
ที่ถูกคือถนนพระพิทักษ์  เป็นถนนเส้นที่สั้นที่สุดในกรุงเทพฯ
สะพานอุบลรัตน์เพิ่งก่อสร้างใหม่ ไม่กี่ปีมานี้  ขยายออกกว้างและจะขยายถนนนี้ด้วย แต่ชาวบ้านไม่ยอม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 258  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 13:17

เอาแผนที่มาช่วยกันดูค่ะ..

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 259  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 13:50

รูปตึกเปรียบเทียบกับปัจจุบัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 260  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 13:58

มาดูบริเวณนี้กันดีกว่าครับ คุณร่วมฤดีน่าจะคุ้นเคย เพราะตั้งอยู่แถวถนนเพลินจิต เป็นภาพยนตร์เสียงศรีกรุง เป็นโรงหนังที่ทันสมัยที่สุด บอกว่าตั้งอยู่ปลายถนนเพลินจิต ปัจจุบันควรอยู่บริเวณไหน ?

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 261  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 14:27

เว็ป http://www.artbangkok.com/detail_page.php?sub_id=448 เล่าไว้ว่า

"ปี ๒๔๗๗ พี่น้องวสุวัตได้เริ่มลงมือก่อสร้างโรงถ่ายภาพยนตร์เสียงอย่างถาวรและทันสมัยใหญ่โตขึ้นที่บริเวณทุ่งนา ชานพระนคร (บริเวณปากซอยอโศก ถนนสุขุมวิท ปัจจุบัน) ซึ่งเวลานั้นเรียกว่า ทุ่งบางกะปิ"

"ปี ๒๔๗๘ การก่อสร้างโรงถ่ายภาพยนตร์เสียงที่ทุ่งบางกะปิ ซึ่งเป็นอาคารคอนกรีตขนาดใหญ่ ประกอบด้วยโรงถ่ายเก็บเสียง ห้องปฏิบัติการล้างและสำเนาฟิล์ม ห้องปฏิบัติการบันทึกเสียง ห้องตัดต่อ สำนักงานและอาคารบ้านพักสำเร็จลง คณะพี่น้องวสุวัตได้ติดตั้งเครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ ซึ่งส่วนใหญ่พวกเขาได้ประดิษฐ์และดัดแปลงกันขึ้นเอง โรงถ่ายนี้เริ่มเปิดกิจการและดำเนินการในรูปบริษัท ชื่อ บริษัทภาพยนตร์เสียงศรีกรุง จำกัด นับเป็นโรงถ่ายภาพยนตร์เสียงสมบูรณ์แบบแห่งแรกของชาติ"
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 262  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 14:40

ภาพบริเวณ ถนนสุขุมวิท ตัดกับถนนอโศก ค่ะ
หลังคาทีเทาๆ ยาวๆ ขนานกัน 2 อันนั้นคือ สถานีรถไฟฟ้าอโศก ค่ะ
ส่วนโรงถ่ายภาพยนตร์เสียงศรีกรุง จะเคยตั้งอยู่ตรงไหน ต้องรอคณะช้อนลูกน้ำมาชี้ตำแหน่งค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 263  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 15:14

http://www.chaiyaprukthailand.com/index.php?option=com_content&view=article&id=283:2010-03-30-14-26-41&catid=58:2010-01-16-05-16-31&Itemid=56
ภาพอาคารสีเหลืองคืออาคารพิพิธภัณฑ์ภาพยนตร์ไทย ตั้งอยู่ที่ถนนพุทธมณฑลสาย 5 ต.ศาลายา อ.พุทธมณฑล จ.นครปฐม
"อาคารพิพิธภัณฑ์ภาพยนตร์ไทยจำลองรูปแบบอาคารและยืมชื่ออาคารโรงถ่ายภาพยนตร์เสียงศรีกรุงมาใช้
ซึ่งของจริงเขาอยู่ที่กลางทุ่งบางกะปิเปิดใช้เมื่อปี 2478 เป็นโรงถ่ายภาพยนตร์เสียงแห่งแรกของไทย
ตอนหลังเคยเปลี่ยนมาเป็นโรงหนังชื่อ ศาลาศรีกรุง
เดี๋ยวนี้ตรงนี้กลายเป็นสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินที่ตรงปากซอยอโศก ถนนสุขุมวิท ไปแล้ว"

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 264  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 15:14

ทราบว่าปัจจุบันนี้พื้นที่ของโรงถ่ายภาพยนตร์เสียงศรีกรุง กลายเป็นสถานีขึ้น-ลงรถไฟฟ้าใต้ดิน สถานีสุขุมวิท ตั้งอยู่ในซอยประสานมิตรฝั่งตลาด

ต้องปรบมือดังๆให้คุณสองยิ้ม ดังๆเลยครับ เก่งมากๆ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 265  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 15:21

เรียกหนูดีดี เพราะกว่าสองยิ้มนะคะ ดูเหมือนมีสองหน้ายังไงไม่รู้ ฮิฮิ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สถานีรถไฟฟ้าใต้ดินสถานีสุขุมวิท ที่ตรงปากซอยอโศก ถนนสุขุมวิท เป็นตำแหน่งสีขาวๆ ตรงตัวA ในภาพค่ะ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 266  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 16:38

เรียกหนูดีดี เพราะกว่าสองยิ้มนะคะ ดูเหมือนมีสองหน้ายังไงไม่รู้ ฮิฮิ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สถานีรถไฟฟ้าใต้ดินสถานีสุขุมวิท ที่ตรงปากซอยอโศก ถนนสุขุมวิท เป็นตำแหน่งสีขาวๆ ตรงตัวA ในภาพค่ะ

อยู่ตรงไหนครับ คุณหนูสองดี

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 267  เมื่อ 03 พ.ย. 10, 17:11

ถ้าเป็นถนนอโศก ทางลงสถานีอยู่ตรงที่เป็นหลังคาขาวๆ ใน คห.1489 น่ะค่ะ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 268  เมื่อ 05 พ.ย. 10, 15:30

ต้องขอชมเชยคุณ D:D: เป็นอย่างมาก เก่งเหลือเกินที่หาคำตอบยาก ๆ ได้มากมายพร้อมสาระน่ารู้ค่ะ
อ้างถึง
มาดูบริเวณนี้กันดีกว่าครับ คุณร่วมฤดีน่าจะคุ้นเคย เพราะตั้งอยู่แถวถนนเพลินจิต เป็นภาพยนตร์เสียงศรีกรุง เป็นโรงหนังที่ทันสมัยที่สุด บอกว่าตั้งอยู่ปลายถนนเพลินจิต ปัจจุบันควรอยู่บริเวณไหน ?

ดิฉันไม่รู้จักโรงถ่ายศรีกรุงหรอกค่ะ มันเลยบ้านไปด้านที่(สมัยเด็ก ๆ )เปลี่ยว ๆ แต่ที่จำได้แม่น ก็คือ โรงถ่าย หรือบริษัทหนังอะไรที่ชื่อ หนุมานภาพยนต์ เพราะมองลงมาจากตึกเพลินจิตอาเขตก็เห็นภายในโรงถ่ายนั้นได้หมด
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 269  เมื่อ 15 พ.ย. 10, 17:34

มาดึงกระทู้ขึ้นค่ะ เกือบจะตกหน้าแรกแล้ว... ยิงฟันยิ้ม
แก๊งช้อนลูกน้ำ และคณะย่อยหิน ไปเพลินอยู่กระทู้ไหนกันหมดค่ะ...
กลับมาเร็ววววว...กลับมาช่วยกันหลอน อาจารย์เทาชมพู กันหน่อยค่ะ

วันนี้มีภาพ หนังสือเดินทาง มาฝากค่ะ
ของสมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า พระองค์เจ้าสว่างวัฒนา
ฝากท่านผู้รู้ ช่วยวิเคราะห์ด้วยนะคะว่า ทรงเสด็จประเทศไหน เมื่อไร อย่างไร....
และล้นเกล้ารัชกาลที่ 5 ต้องทรงมีหนังสือเดินทาง หรือไม่คะ
ใครมีภาพช่วยนำมาฝากเป็นบุญตาด้วยนะคะ...

หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 29
  พิมพ์